Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Popote unapotusikilizia, hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukiwa nafundishwa mitambo Bwana Martin. Naibu afisa mkuu wa afya wa Australia, Dr Nick Cotsworth, amesema vizuizi vya usafiri ni moja ya silaha ambayo nchi in inayo dhidi ya coronavirus. Kauli hiyo imejiri wakati hofu ya wimbi la pili la virusi hivyo inaongezeka jimboni New South Wales baada ya kutambuliwa kwa mlipuko wa visa vya COVID-19 katika eneo la kusini magharibi ya Sydney. Ila Dr. Cotsworth amesema kwamba anaimani kuwa mfumo unaweza dhibiti milipuko ya usoni. Anasema badala ya kudokeza kuwa tutakuwa na muda wa miezi kadhaa au miaka ambapo tuna vizuizi baada ya vizuizi, si dhani itakuwa hivyo kabisa. Nadhani lengo ni kudhibiti mlipuko huu jimboni Victoria, kisha turejee katika tunavyofanya vizuri ambavyo ni kuwasiliana, kutafuta pamoja na kuangamiza milipuko na katika taarifa zingine kwa jimboni Victoria, ambapo idadi ya vifo nchini ambavyo vimesababishwa na coronavirus imefika 8 baada ya mwanaume mmoja mwenye miaka sabini kufariki jimboni Victoria. Kumekuwa maambukizi mapya 273 jimboni Victoria yaliyotangazwa mapema hii leo Jumapili 12 Julai. Virusi hivyo vimewalaza watu 57 hospitalini jimboni Victoria na idadi ya watu 16 wanapokea matibabu katika kitengo cha wagonjwa mahututi. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amesema kwamba wanafunzi jimboni Victoria kutoka shule za chekechea hadi kidato cha kumi lazima wasomee nyumbani hadi amri ya marufuku ya kutotangamana itakapoisha tarehe kumi na tisa Agosti. Msamaha utatolewa pia kwa watoto ambao wazazi wao hawawezi fanyia kazi nyumbani, pamoja na wanafunzi ambao wana ulemavu, wataenda darasani ila watashiriki katika masomo mtandaoni pamoja na wale ambao wanasomea nyumbani anasema kwamba anajua hii itakuwa changamoto kubwa kwa wazazi wengi, ila kimsingi hakuna namna nyingine isipokuwa kuendelea hivyo. Hatuwezi kuwa wanafunzi wanaf laki saba like pamoja na wazazi wanaoenda na kurudi kutoka shuleni wakitangamana katika jamii, ni kama hakuna amri ya kutotoka nyumbani, ni kama hakuna hap na hapakuwa amri ya kutotangamana. Bwana Andrews alisisitiza katika kauli aliyotoa mbele ya waandishi wa habari. Na katika taarifa zingine, kiongozi wa upinzani Anthony Albanese anayehamasisha serikali itangaze mipango yake kwa msaada wa kiuchumi kupitia Septemba. Serikali ya shirikisho inatarajiwa kutoa tangazo kuhusu hatma ya miradi ya job keeper na job seeker tarehe ishirini na tatu Julai, ila bwana Albanese amesema kwamba waziri mkuu Scott Morrison anastahili toa tangazo hilo sasa hivi kwa sababu And now he won't till... Anasema sasa hataeleza biashara hizi zote, hawa watu wote ambao wako kwa job keeper zaidi ya Australia, Australia milioni tatu, na hatawaeleza waeleza kitakachofanyika Septemba hiyo. Inatoa athari kwa uchumi, hiyo inatoa kiwango kikubwa cha wasiwasi huko nje, na waziri mkuu kama ana mpango mwingine anastahili husema, kiongozi wa upinzani huyo bwana Albanese akishinikiza serikali iweke wazi mipango yake kwa masuala mazima ya ujenzi wa taifa. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukaendelea na tangazo ambayo tumeandalia kwa sasa. Tuangazie hali ilivyo katika taarifa za kimataifa, kuanzia kile ambacho kimejiri katika taarifa zilizotufikia hivi sasa. Kuhusu wanasiasa wengi, na wataalam wa Marekani wamekosoa uamuzi wa Rais Donald Trump kuiondoa Marekani kutoka shirika la afya duniani, al maarufu WHO. Baada ya miaka sabini ya wanachama, Marekani inajiondoa kutoka WHO wakati wa mvutano na China juu ya janga la virusi vya corona. China imekosoa uamuzi huo wa Washington na mwenyekiti wa kamati katika baraza la seneti Marekani Lama Alexander alitoa taarifa akipinga uamuzi wa, wa Trump akisema kwamba hatua hiyo itaingilia kati majaribio ya maabara ambayo ni muhimu katika utengenezaji wa chanjo. Seneta demokrat katika kamati ya masuala ya kigeni Bob Mendes alisema kwamba Jumanne kupitia ujumbe wa Twitter kwamba Rais Trump aliliarifu rasmi bunge kwamba Marekani imechukua hatua rasmi ya kujiondoa kutoka shirika la afya duniani WHO. Katika ujumbe wake amesema kwamba jambo hilo linawaacha Wamarekani wa Marekani wakiwa wagonjwa na Marekani kuwa katika hali ya upweke, alisisitiza katika kauli aliyochapisha. Tukiendelea basi na taarifa zingine ambazo tumwandalia tuangazie zile ambazo zimekuja kutoka barani Afrika, hususan taifa la Mali, ambapo rais wa Mali anayekabiliwa na misukosuko Ibrahim Bubakar Keita ametangaza kuvunjiliwa mbali mahakama ya katiba katika juhudi za kuzima machafuko yanayojulikana ama yanayolikumba taifa hilo, huku viongozi zaidi wa upinzani wakikamatwa. Mahakama hiyo imekuwa kiini cha mivutano tangu ilipoyafuta matokeo ya awali ya uchaguzi wa wabunge mapema mwaka huu na kusababisha maandamano katika miji kadhaa ambayo yaligeuka na kuwa vurugu. Maandamano hayo yalizuka tena jana Jumamosi, ambapo waandamanaji na wapinga mzozo wa muda mrefu wa makundi ya itikadi kali, changamoto za kiuchumi, na serikali inayodaiwa kuwa fisadi huku wakimtaka rais huyu ajiuzulu. Taifa hilo limekuwa likijaribu kudhibiti wasi wa makundi ya itikadi kali tangu yalipoibuka kwa mara ya kwanza katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo mwaka elfu mbili kumi na mbili kabla ya kuenea katika eneo la kati ya nchi hiyo na mataifa jirani ya Burkina Faso pamoja na Niger. Tukiendelea basi na taarifa zingine ambazo tumeandalia kutoka barani Afrika, tuelekee kule Sudan Kusini ambako taarifa zinaendelea kuwa za ku shangaza kiasi fulani. Kwa sasa taarifa ni kuhusu kile ambacho kimezungumziwa na Rais Kiir ambaye anaendelea na kazi katika serikali yake. na wakati maadhimisho ya miaka tisa ya uhuru wa Sudan Kusini, rais wa nchi hiyo Salva Kiir Alhamis alikiri kwamba miezi kadhaa ya mapigano ya ndani kwa ndani inatishia kuligawanya taifa hilo. Katika hotuba yake ya taifa kwa njia ya televisheni, Rais Kiir alitoa wito kwa wa Sudan Kusini wote kufanya juhudi za kuleta amani na maridhiano ya kijamii, akisema kuwa jamii nyingi zimegawanyika kutokana na vita. Amesema kwamba ghasia za kisiasa hivi sasa hazipo. Kwa bahati mbaya, mafanikio yetu katika kumaliza ghasia za kisiasa hivi sasa yanatishiwa na aina tofauti ya ghasia, bwana Kiir alisema. Aliongeza kuwa mzozo wa ndani kwa ndani unaendelea katika maeneo tofauti ya nchi yetu kama serikali hatutaruhusu jambo kama hili kujirudia tena, aliongezea. Mkuu wa ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, David Shira, alieleza shirika la habari la VOA kwamba watu wapatao mia moja walikufa mwezi uliopita katika wimbi la mashambulizi na mashambulizi ya kujibizana katika jimbo la Jonglei. Tukielekea basi nchini Tanzania, ambapo kampeni za kuchagua viongozi watakaowania uchaguzi mkuu zinaendelea ku kasi, kasi. Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi CCM ambaye pia ni mgombea wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dktri John Pombe Magufuli amewaasa wananchi wa Zanzibar kumchagua Daktari Hussein Ali Hassan Mwinyi kuwa rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar badala ya kuchagua mgombea wa chama cha upinzani ambaye, bila kumtaja jina, Rais Magufuli amesema ni mzee na amekuwa akigombea kila mara na anashindwa. Magufuli amesema kwamba alisema hayo Jumamosi, Julai kumi na moja mwaka elfu mbili ishirini na nne katika hotuba yake ya kukubali uteuzi mara baada ya kuchaguliwa kwa kishindo. Magufuli alichaguliwa kwa kura elfu moja mia nane ishirini na mbili ambazo ni asilimia mia moja na anaingia katika kinyang'anyiro cha urais kwa tiketi ya CCM kuwania tena urais wa Tanzania, na Daktari Mwinyi amepitishwa na chama hicho kuwania urais wa Zanzibar. Bwana Magufuli asema kwamba Huseni Mwinyi namzidi umri, kanichagulieni huyu na mimi nitajisikia raha, sio mkanichagulie mtu ambaye nikifika Zanzibar nitamwambia shikamoo, inachosha. Msinichagulie shikamoo, mtanipa taabu. Nichagulieni huyu, nitampa nguvu zote, kwa kuwa ni mdogo wangu. Bwana Magufuli aliongezea hapo, na Huseni Mwinyi ni mwenye sana na hajaubeba urais wa baba yake, na ndio maana wakati anashukuru hapa hajaanza kumshukuru baba yake, kamshukuru Mkapa akamshukuru Kikwete kisha kanishukuru mimi akafuata baba yake, mwenye ana hekima. Bwana Magufuli aliongezea akimpigia debe anayeongozana naye katika harakati hizo za kampeni za uchaguzi mkuu hapo nchini Tanzania. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS kwa saa, tuongezie macho katika viwanja vya michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL, ambapo mchezaji wa Canberra Raiders Josh Hodgson inawezekana akakosa msimu unaosalia kupitia jeraha la goti aliopata katika mechi aliyokuwa akishiriki dhidi ya Melbourne Storm mjini Canberra. Baada ya mchezo huo, mkufunzi wa timu ya Melbourne Storm Craig Bellamy Alisema, alikiri kwamba mchezo huu ulikuwa ni mgumu sana, lakini aliwashukuru kwamba ingekuwa vizuri kama pangekuwa na watazama jamaa, mashabiki wangekuwepo, ingekuwa bora zaidi, lakini pia amesema yeah, so might... nimefurahia juhudi yetu na jinsi tulivyoweza kujikakamua na kusalia katika mechi hiyo. Tulifanya hali na maisha yawe magumu kwetu wenyewe, lakini katika kipindi cha kwanza tulidondosha mpira mara nne na kwa mfululizo na vilevile vile, haikuwa rahisi sana kwa mchezo wa kupendeza sana, lakini cha muhimu ni kwamba tunaendelea kuwa hapa tukitazama. Na kama ulikuwa nyumbani ukitazama mechi hii, bila shaka inawezekana kwamba hukuweza kuvutiwa sana na jinsi tulivyocheza, lakini ndivyo ilivyo. Mchezaji wa kimataifa wa Australia Mile Jedinak ambaye aliwahi kuwa nahodha wa timu ya taifa na pia kuwa mchezaji wa Crystal Palace ame amestaafu baada ya ku ya kutangaza kwamba hataendelea kucheza, kupitia taarifa aliyochapisha katika mitandao ya kijamii. Mchezaji huyo mwenye miaka 35 alikuwa anatarajiwa kutia mkataba, sikutia saini mkataba msimu ujao, lakini licha ya kuweza kupigwa debe kwa hali kubwa sana, inasemekana kwamba kufanya katika mchezo na licha ya yote ambayo amechangia, sema kwamba, basi imefikia mwisho na inabidi apumzike kidogo. Wakati huu katika tetesi za usajili Ulaya, Borussia Dortmund hawatakubali kupokea pesa zote chini ya yuro milioni mia thelathini kwa ajili ya kumuuza winga wa England Jadon Sancho mwenye umri wa miaka ishirini, ambaye anaripotiwa kulengwa na Manchester United. Kiungo safu wa kati nyuma Msenegali Kalidou Koulibaly naye mwenye umri wa miaka ishirini na tisa anasema kwamba anaweza kumalizia kipindi chake cha mchezo katika Napoli licha fununu zinazosema kwamba anaweza kuhamia katika timu za Liverpool, Manchester City, Manchester United na Real Madrid kwa mjibu wa Gazzetta dello Sport. Na katika taarifa zingine za michezo tutaletea punde tu utakapozipokea, tukitazama hali ambayo imekuwa katika ligi kuu ya soka Uingereza ambapo vichapo vimepokewa Chelsea wakikubali kichapo cha magoli matatu kwa sufuri kutoka kwa Sheffield Wednesday. Vile vilevile timu zingine nazo kikubali vichapo pamoja na mechi ambayo anatazamio kubwa ile ambayo anajulikana kama North London Derby, ikiwa ni kati ya Tottenham Hotspur na Arsenal, ikitazamiwa na mashabiki wake kwa hamu kubwa. Naam, tukimaliza taarifa hizi tuangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney. Kwa sasa nyuzi joto ni 11.3, wakati Melbourne ni 9.3, Brisbane zikiwa ni 15.4, Perth zikiwa ni 12.4, Adelaide 8.3, Hobart 4.3, Canberra 6.7 na Darwin, kwa sasa nyuzi joto ni 25.6. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.