Katika taarifa ya habari ya kitaifa leo, ni siku ya msamaha kitaifa kwa Aboriginal na majaribio ya kwanza kwa chanjo ya korona kwa binadamu yaanza Australia, na waziri mkuu kutangaza mabadiliko katika sekta ya ujuzi na mafunzo ya ufundi stadi, na katika habari za kimataifa kula za awali zampa ushindi Meja Evariste Ndayishimiye huko Burundi, na dawa ya korona ya Marekani hatari kwa afya. Na katika habari za michezo, janga la korona lasitisha ligi ya soka ya wanawake Uingereza na kivumbi kutimka Bundesliga leo usiku. Kwa haya yote, tega sikio kusikiliza taarifa ya habari. Hii ni taarifa ya habari kwa lugha yako ya Kiswahili ikisomwa kwako na Frank Mtao. E, tunaanza na habari za kitaifa. Majaribio ya kwanza ya chanjo ya binadamu ya virusi vya korona katika ulimwengu wa kusini imezinduliwa hapa Australia. E, takriban watu 130 wenye umri kati ya miaka 18 hadi 59 huko Melbourne na Brisbane wamejitolea kushiriki katika jaribio hilo. E, kampuni ya madawa ya Marekani Novavax ambayo hapo awali imekuwa ikishughulikia chanjo ya homa ya mafua ya MERS, SARS na Ebola inaongoza majaribio hayo. Kampuni hiyo ilianza kufanyia kazi chanjo hiyo mnamo mwezi Januari na rais wa utafiti wa maendeleo wa Novavax Gregor Grain alisema ana uhakika watapata mojawapo Ninaamini kwamba kwa dhati uh, e, kwa kuwa tuna chanjo ambayo itakuwa nzuri sana. Teknolojia yetu imekuwa ya kiwango cha juu. Tumemaliza hivi majuzi kile kinachoitwa jaribio la awamu ya tatu, ambalo ni moja ya hatua za mwisho za kupima chanjo ya homa ya mafua, na kwa hivyo tunaleta mezani teknolojia nzuri sana, njia mpya ya kutengeneza chanjo imekamilika, na tunafurahi kwamba hii inaweza kupimwa hapa Australia. Na katika taarifa nyingine ambayo imejiri leo, hii ni ni furaha lakini pia ni huzuni. Leo ni siku ya msamaha kitaifa, ni siku ambayo watu wanakumbuka na ukumbusho wa unyanyasaji wa watu wa asili wa Australia, yaani wa Aboriginal. Siku ya kwanza ya samahani ilifanyika mnamo mwaka 1998 bungeni, e, kwenye kumbukumbu iliyopewa jina ya ripoti ya kuwaleta nyumbani. Ripoti hiyo ilikiri kutengwa, e, kutoka familia zao kwa watoto wa asili ya Aboriginal na Torres Strait, inayojulikana kama kizazi kilichoibiwa. Leo sio tu ni siku ya upatanisho lakini siku ambayo Waaustralia wanakumbushwa juu ya kutokuwepo kwa usawa kati ya watu wa kiasili na wasio wa asili, na inahitaji eh, kuziba pengo hilo na Waziri Mkuu Scott Morrison atatangaza mabadiliko makubwa kwenye masuala ya ujuzi na mafunzo ya ufundi stadi katika hotuba yake juu ya kufufua uchumi baada ya janga la Corona. Waziri Mkuu ataainisha mpango wake mpya uitwao Job Maker wakati atakapolihutubia jukwaa eh, la klabu ya vyombo vya habari huko Canberra baadaye leo hii. Chini ya mpango huo Tasnia hiyo inatarajiwa kupewa nguvu kubwa katika kuunda ujuzi na mafunzo ya baadaye ya Australia na kuchochea ukuaji wa ajira kama matokeo ya ufunguo muhimu. Ufadhili pia utalenga zaidi mapungufu maalum ya ustadi eh, kulingana na mahitaji ya biashara. Wawili kati ya watu watatu wa Australia wanatarajia kuwa watafanyia kazi kutokea nyumbani mara nyingi zaidi baada ya janga la virusi vya korona. Hayo ni matokeo ya tafiti mpya wa shirika la serikali la mtandao wa taifa wa broadband. Utafiti uligundua watu wanne kati ya watano wanahisi vizuri zaidi juu ya uwiano wa maisha yao baada ya kufanyia kazi kutokea nyumbani. Tafiti hiyo inasema asilimia sabini ya Waaustralia hata hivyo wasingeweza kufanya kazi kutokea nyumbani bila ya kuwa na kasi nzuri ya mtandao, na serikali ya shirikisho Uh, inaweka shinikizo kwa Waziri Mkuu Anastasia Palashuk eh, kufungua mpaka wa Queensland. Bi Palashuk ameashiria kuwa mipaka inaweza kubaki imefungwa hadi Septemba ikiwa ndio itakayoweka wakazi wa Queensland salama. Akiongea na shirika la habari la Sky, Waziri wa biashara na utalii Simon Birmingham hata hivyo amesema hoja za kufungwa kwa mipaka sio lazima kutokana na jinsi nchi inafanya vizuri. Amesema wakati waziri mkuu anaweza kuwa na nia nzuri, mwishowe biashara ndogo ndogo zinahitaji utalii wa ndani ili kujijenga tena. Queensland is the state in Australia most heavily dependent on tourism. Uh, Queensland ni jimbo nchini Australia linalojitegemea sana, linalotegemea sana kiutalii ili kukuza biashara ndogo ndogo na kazi, na kwa hivyo wakazi wa Queensland wako kwenye hatari zaidi na kupoteza zaidi, ikiwa vizuizi hivi vya mipaka vitakaa mahali muda mrefu sana, basi itakuwa biashara huko Queensland, ajira huko Queensland ambazo zita teseka. Alisema hivyo eh, waziri wa biashara na utalii Simon Birmingham. Na tumaliza basi taarifa za uh, kitaifa, kwa kuangalia eh, taarifa hii ya kuhusiana na masuala ya moto. Inasema itachukua angalau miaka mitano ikiwa sio zaidi kwa wale walioathiriwa na janga la moto mkali wa mistuni hapa Australia eh, kupata nafuu kutoka hali ya kuweweseka. Mtaalamu wa afya ya akili ameonya hilo. Profesa wa afya ya umma kutoka chuo kikuu cha Melbourne Bi Lisa Gibbs amesema utafiti kutoka jimbo la Victoria unaojulikana kama elfu mbili na kumi na tisa Black Saturday fire unaonyesha wale waliokumbwa na janga kubwa wako kwenye hatari kubwa ya shida za afya ya akili. Profesa Gibbs alitoa ushahidi huo siku ya Jumapili, e, ni siku ambayo ilikuwa ya kusikilizwa, siku ya pili ya kusikilizwa kwa tume ya loyo ndani ya mipango ya maafa ya asili ya kitaifa. Alionya watu bado wako katika hatua za mwanzo za kupona kutokana na msimu wa moto msi wa misitu wa mwaka 2019 na 2020, na amesema haijajulikana ni jinsi gani mtazamo uliobadilika wa mwituni utawagusa watu kuwapa uwezo wa kupona. No, hayaonekani tena kama matukio adimu. Mara nyingi huonekana kama mabadiliko ya hali ya hewa na sehemu ya ukweli wetu mpya, na hatujui ni jinsi gani hiyo itafanya athari ya kupona, kwa sababu hali ya matumaini na hisia, ufanisi wa kibinafsi na jamii, ni sehemu muhimu za uwezo wetu kukabiliana na kile kilichotokea na kurudi kwenye mstari au hali nzuri. Na kwa taarifa hiyo tuelekee e, katika habari za Mjini mkuu wa New Zealand unaojulikana uh, kama Wellington umetikiswa tena na tetemeko lake la pili kwa siku hizi za karibuni. Mtetemeko wa ardhi wenye ukubwa wa 5.2 uligonga kaskazini magharibi mwa mji wa Levin, e, mwendo wa saa moja toka mji mkuu jana tu ambayo ni siku ya Jumatatu, tetemeko lingine la ardhi lenye ukubwa wa tano nukta nane ndiyo lilitikisa eneo hilo. Na taarifa nyingine kutoka uko nchini Marekani inasema majaribio yanayofanyiwa dawa ya ugonjwa wa malaria hydrochloroquine, ili kuona iwapo inaweza kutibu virusi vya korona yamesitishwa kutokana na hofu ya usalama wake. Shirika la afya duniani WHO lilisema Vipimo vilivyokuwa vikifanywa katika mataifa kadhaa vimesitishwa kwa muda e, kama hatua ya kuchukua tahadhari, ilisema shirika hilo siku ya Jumatatu. Hatua hiyo inajiri baada ya utafiti wa tiba uliofanywa hivi karibuni kusema kwamba dawa hiyo inaweza kuongeza hatari ya mgonjwa kufariki kutokana na virusi hivyo. Rais Donald Trump amesema kuwa anatumia dawa hiyo kuzuia virusi hivyo. Rais huyo wa Marekani ameikuza dawa hiyo ya malaria kinyume na ushauri wa kimatibabu na onyo kutoka kwa maafisa wa afya e, kwamba inaweza kusababisha tatizo la moyo. Kwa mujibu wa Chuo Kikuu cha Johns Hopkins, vifo vilivyotokana na korona nchini humo vimefikia 98218 e, tis, e, na wiki iliyopita utafiti uliofanywa na jarida la tiba duniani la Lancet ulibaini kwamba hakuna faida yoyote kwa kutumia dawa ya hydrochloroquine na kwamba utumizi wake unaweza kuongeza idadi ya vifo miongoni mwa wagonjwa hospitalini walio na maambukizi ya korona. Hydrochlorine ni dawa salama ya kutibu ugonjwa wa malaria, baridi ya yabis na lapas, lakini hakuna majaribio yoyote ambayo yanapendekeza matumizi yake kutibu covid 19. Watafiti wanasema kwamba wagonjwa wa covid hawafai kutumia hydrochloroquine, na kwa taarifa hiyo basi, tuelekee katika dimba la michezo. katika dimba la michezo, tunaanza na ligi ya soka huko Ulaya. Ligi kuu ya soka ya wanawake ya Uingereza imesitishwa kwa sababu ya ugonjwa wa virusi vya korona, e, janga ambalo linaendelea Samka. E, huyu ni mchezaji wa, ki, wa, matai, wa kitaifa wa Australia na wachezaji wenzake wa timu ya Chelsea, sasa wanasubiri kwa hamu matokeo ya taji hilo, e, au ligi hiyo Manchester City walikuwa wanaongoza ligi kwa nukta moja juu ya Chelsea. Hata hivyo, Chelsea imecheza mechi moja kidogo na haijulikani jinsi matokeo ya mwisho yataamuliwa. Manchester City inasema wakati wamekatishwa tamaa kumaliza msimu, wanaheshimu uamuzi wowote utakaotolewa na chama cha soka cha Uingereza. Na kwa taarifa hiyo basi, tunakamilisha taarifa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS.