Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano kama kawaida. Makala hayo unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au Swahili. Baraza la vyama la wafanyakazi la Australia limesema kwamba pendekezo la mageuzi kutoka serikali ya shirikisho kwa wafanyakazi wa mpito haina kinga za kutosha kuzuia malipo ya wafanyakazi kubana na waajiri chini ya sheria itakayowasilishwa bungeni kesho Jumatano tarehe 9 Desemba. Waajiri pamoja na waajiriwa wanaweza wafikiana kufanya kazi ya ziada bila malipo ya masaa hayo ya ziada kuongezwa. Hii inaweza fikiwa kupitia kuundwa kwa aina mpya ya ajira kwa jina la part time flexi. Waziri wa mahusiano wa viwanda Christian Porter amesema kwamba mageuzi hayo yatapunguza kutegemewa kwa wafanyakazi wa mpito pamoja na kuwaruhusu waajiri kuwapa wafanyakazi hao masaa mengi zaidi ya kazi hususan katika sekta ya vyakula, malazi na duka za rejareja. Kwa upande wake, msemaji wa masuala ya mahusiano ya viwanda katika chama cha Labor, Tony Burke, amesema atatafuta uhakikisho kwa usalama wa ajira wa wafanyakazi pamoja na haki zao hazitaathiriwa. Seen as I said earlier kama so, nilivyosema awali, hatujaona mswada huo. Kwa hiyo tutatumia mwelekeo wa kujenga, ila ikifeli mtihani wa kutoa ajira salama zenye malipo mazuri, basi tutapinga sehemu hizo, alisema Bwana Berg. Na mwakili wa ustawi wameomba malipo ya job seeker yaongezwe ya kwa kudumu kabla ya mpango wa kuyapunguza ulioratibiwa tarehe mosi Januari kutekelezwa. Utafiti wa shirika la Anglika Australia ulipata kuwa nyongeza ya muda kwa malipo hayo wakati wa janga la COVID-19 umewasaidia watu kula vizuri. Nyongeza ya coronavirus ilikuwa ni dola 550 kila wiki mbili katika mwanzo wa janga, ila imepunguzwa hadi dola 250 na itapunguzwa zaidi hadi dola 150 kila wiki mbili kuanzia tarehe 1 Januari, iwapo mswada huo utapitishwa bungeni ndiye mkurugenzi mkuu wa Anglicare Australia. Amesema kupunguza malipo zaidi kutakuwa na maana kwamba wapokeaji wengi watasalia wakijaribu kuishi kwa dola saba kwa siku bila kulipa kodi. Anasema really tulichopata ni kwamba kwa kiwango cha awali cha jabsika, watu walikuwa wakifanya maamuzi magumu sana. Asilimia 41 ya watu walikuwa wakiishi kwa dola 50 zilizosalia baada ya kulipa kodi. Tulipata pia kuwa asilimia 72 ya watu hawakuwa kila mara kwa mara kila wiki, na vijana wengi haswa ndio waliokuwa wakikosa chakula mara kwa mara zaidi. Watu wengi walikuwa hawali takriban mara tatu au mara nne kila wiki. Na katika taarifa zingine, serikali ya shirikisho inaongeza muda wa matumizi ya tamko la dharura la kitaifa la usalama. Hiyo ina maana kwamba vizuizi vya mipaka ya kimataifa pamoja na marufuku kwa meli itasalia hadi Machi mwakani. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema hatua hiyo ni muhimu wakati coronavirus inaendelea kuongezeka kwa viwango vikubwa huko ng'ambo. Amesema wakati kumekuwa wastani Ulaya ambayo inakaribishwa, tumeona idadi zikiongezeka pia Marekani na sehemu zingine. Siku nyingi kuna visa laki sita na maisha elfu kumi yakipotezwa kila siku, na wakati mwingine idadi hiyo ni kubwa. Na sasa tuko katika dunia ambayo imekuwa na zaidi ya kesi milioni sitini na saba unusu na kwa bahati mbaya zaidi ya watu milioni na nusu wamefariki tayari. Angazia taarifa za kimataifa. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anatarajiwa kwenda mjini Brussels kwa ajili ya majadiliano ya kina baada ya mazungumzo ya muda mrefu ya simu na rais wa halmashauri kuu ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen. Hata hivyo, wakuu hao wawili wanakiri kwamba bado kuna tofauti baina yao. Taarifa ya pamoja kutoka kwa Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson na rais wa halmashauri ya Ulaya atatu ilisema kwamba masharti ya makubaliano bado hayajafikiwa. Taarifa hiyo imesema kwamba walikubaliana kwamba masharti ya kukamilisha makubaliano hayakuwepo kwa sababu ya tofauti kubwa iliyobaki juu ya masuala matatu muhimu ya mazingira ya usawa kwenye ushindani wa biashara, makubaliano ya masuala ya uvuvi na usimamizi na uendeshaji wa mambo hayo. Taarifa hiyo ilisema kwamba wameomba wawakilishi kwenye mazungumzo hayo kuandaa muktasari kuhusiana na tofauti hizo zilizosalia na zinazotakiwa kujadiliwa kwenye mkutano utakaowakutanisha ana kwa ana mjini Brussels katika siku zijazo. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba atatoa masharti katika uuzaji wa silaha kwa Misri juu ya haki za binadam, kwa sababu hakutaka kudhoofisha uwezo wa Cairo wa kukabiliana na ugaidi katika eneo hilo, maoni ambayo yanaweza kukasirisha wakosoaji Rais huyo alipinga ukosoaji katika uhusiano wake wa karibu na rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi akisema kwamba kuchukua hatua kali juu ya kuheshimu haki za binadamu itakuwa hakuna tija. Macron alimkaribisha Bwana Sisi ambaye alimtaja kama rafiki yake kwa mazungumzo katika siku ya pili ya ziara ya serikali ya Misri ya siku tatu nchini Ufaransa. Kabla ya majadiliano hayo, shirika la Amnesty International na vikundi vingine vya haki za binadam vilituhumu Ufaransa kwa kuvumilia kwa muda mrefu ukandamizaji wa rais Alsisi wa aina yoyote na upinzani, na kusema sasa muda wa Macron kutetea haki za binadamu umewadia. Lakini kiongozi wa Ufaransa aliepuka kumkosoa moja kwa moja aliyekuwa jenerali wa jeshi la Misri bwana Alsisi, ambaye mewashambulia wafuasi wa rais aliyeondolewa madarakani Mohamed Morsi na vilevile vile kwa wale wenye mrengo wa kushoto katika nchi hiyo na waliberali pia. Na tukielekea sehemu zingine barani Afrika, serikali ya Somalia Jumatatu ilisimamisha utoaji wa vibali vinavyotolewa kwenye uwanja wa ndege nchini humo kwa wageni kutoka nchini Kenya. Badala yake iliwashauri wote wanaosafiri nchini humo kuomba viza kwenye ubalozi wake mjini Nairobi kabla ya kusafiri, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya. Amri hiyo itaanza kutekelezwa Desemba 13. Ofisi ya uhamiaji ya Somalia imesema kuwa hatua hiyo imepelekwa na tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya COVID-19. Taarifa ndio zinaongeza kusema kwamba watu wenye, watu wenye vyeti vya usafiria kwa diplomasia watahitajika kupata idhini kutoka kwa wizara ya mambo ya kigeni mjini Mogadishu kabla ya kusafiri nchini humo. Mwezi Novemba mwaka huu Somalia ilifungua tena ubalozi wake mjini Nairobi baada ya kufungwa kwa miaka kumi kufuatia ushindi wa kesi dhidi ya mwekezaji binafsi aliyekuwa ameununua kwa njia ya magendo wakati mapigano yakiendelea nchini Somalia. Na tukielekea katika sehemu nyingine ya Afrika Mashariki, wawakilishi wa wakimbizi wa Burundi nchini Tanzania wameandika barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Guteres na kamishna wa mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia wakimbizi Grandi kuomba makazi katika nchi nyingine. Barua hiyo imesema kuwa baadhi ya wakimbizi wananyanyaswa na kurejeshwa kwao bila kufuata utaratibu maalum, ndio maana wanaomba taifa lingine liweze kuwapokea. Lakini mwanzoni mwa mwezi huu shirika la kutetea haki la, za binadamu Human Rights Watch ilitoa ripoti ya kute, kukemea jambo hilo la kuwa Tanzania inawanyanyasa wakimbizi na kulitaka taifa hilo liwalinde kwa kufuata sheria za kimataifa. Wakimbizi hao wanasema kuwa wameambiwa kuwa wanapaswa kurudi kwao kwa sababu sasa hivi taifa la Burundi liko salama. Hata hivyo hapo nyuma, serikali ya Burundi na Tanzania zilifikia makubaliano ya wakimbizi kurudi nyumbani kwa kuwa kuna amani kwa sasa, ingawa wakimbizi wenyewe wanasema kwamba si serikali yeyote kati ya hizo mbili ndio wana haki ya kusema usalama upo au haupo. unaendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano, tukaletea makala haya kutoka studio za SBS. Kwa saa tuingie moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mchezo kuteleza majini ama surfing. kama unapenda Tyler Wright ameweza kupata alama kumi ambazo zilitosha kuweza kumshinda Australia Stephanie Gilmore katika michuano ya Maui kule nchini Hawaii, ama jimbo la Hawaii kama unapenda bwrit. Hapo alikuwa ameonyesha ujasiri wake kuweza kushinda mechi hiyo na mashindano hayo katika eneo la Honolulu Bay, na anaonyesha kwamba kupitia hapo anaweza kum, aliweza kumshinda Bright kupitia alama ambazo alipata zikiwa ni kumi na nane na nukta thelathini na tatu wakati Gilmore, Stephanie Gilmore alisalia na alama kumi na mbili na nukta arobaini na katika taarifa zingine kamati ya kimataifa ya michezo ya olimpiki imesema kwamba michezo ya densi aina ya breakdance itajumuishwa katika michezo ambayo inaweza ikafanyiwa na kuwaniwa katika michuano ya olimpiki ambayo itakuwa katika mji wa paris ufaransa mwaka elfu mbili na ishirini na nne hiyo itakuwa ni pigo kubwa, pamoja na kuweza kupata muliko mkubwa kwa wale ambao wanafanyaga michezo hiyo ya densi kote duniani, ambao kwa sasa wanakuwa na fursa ya kuweza kupata medali kwa ujasiri na kuweza kuonyesha michapo na miundo mpya ya kucheza. Na katika taarifa zingine za cricket, ni pamoja na nyota ambaye anaendelea kuchipuka Cameron Green, ambaye anaonyesha kwamba ana uwezo mkubwa wa kuweza kuunganishwa na kikosi cha taifa cha Australia cha cricket baada ya kuweza kupata mikimbio mia na kumi na nne katika mechi dhidi ya India mchezaji huyo mwenye miaka ishirini na moja aliweza kufanya na kupata mikimbio mia moja kwa mara ya tano kabla ya kuweza kucheza mechi yake ya ishirini kama mchezaji wa kulipwa wa, wa cricket. Na mkufunzi wa timu ya Australia A, Matthew Mott amesema kwamba kijana huyo ana uwezo mkubwa kabisa kuweza kuchezana na kipaji kabisa anasema ndio walikuwa na furahia mechi hii na al... alikuwa na mipango sahihi <todiculite> kaweza kucheza mchezo huu dhidi so, ya kile na waliweza kuweza kuvumilia na kuweza kuonyesha ujasiri dhidi ya kile ambacho India kilimrushia, lakini aliweza kujionyesha pia naonyesha kwamba ana nidhamu na na uwezo mkubwa wa kuweza kucheza pamoja na talanta kubwa sana kuweza kutumia mpira na kusoma mchezo unavyoendeka. Na katika taarifa za soka, mechi ambazo chezo alfajiri leo ilikuwa ni kati ya Brighton na Albion na Hove iliyokuwa wenyeji wa timu ya Southampton, ambao wenyeji walipokea kichapo cha magoli mawili kwa moja katika ka mechi za klabu, kombe bingwa na klabu za EPL kumaanisha kwamba katika kilele nambari moja katika ligi kuu ya Uingereza, Tottenham wanaendelea kushikilia namba moja na alama ishirini na nne wakifuata kwa karibu na Liverpool wenye alama ishirini na nne vilevile. Chelsea wako watatu kwa alama ishirini na mbili Leicester wakiwa na ishirini na moja na Southampton kwa mara ya kwanza katika historia yao ni watano wakiwa na alama ishirini Mingi zaidi tunaweza kuwaletea katika taarifa za michezo hapo baadaye. Tukiangazia utabiri wa hali hewa kwa sasa, mjini Sydney ni 20.5, Melbourne zikiwa ni 16.1, Brisbane 30.3, Perth kwa sasa nyuzi joto ni 36.5, Adelaide 18.7, Hobart 16.4, Canberra nyuzi joto ni 19.4, wakati Darwin nyuzi joto pale ni 31.7. Kufikia hapo ndio mwisho wa taarifa kufikia punmwisho habari ambayo tumewaandalia. Bakia nasi kwa makala mengine manakujia muda usio mrefu, waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.