Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS huko na migode migherano joni hiale tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS Redio. So kwamba wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupita tovuti yetu anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Wazapata pia makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha makala haya pamoja na mengine zaidi ambayo tulipeperusha hapo awali. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS Swahili tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia. Waziri wa masuala ya ndani Peter Dutton amesema kwamba jamii lazima isaidie mamlaka kuzuia mashambulizi ya ugaidi, hata kama mwanaume aliyehusika katika shambulizi lililosababisha kifo katika mtaa wa Burke mjini Melbourne Ijumaa iliyopita alikuwa akifuatiliwa na mamlaka. Bwana Dutton ameongezea kuwa hata kama kuna takriban idadi ya watu wapatao mia nne wanaochunguzwa na polisi pamoja na vyombo vya ujasusi Taarifa kutoka umma inahitajika kuzuia mashambulizi ya ghafla. Mamlaka walikuwa tayari na taarifa kuhusu mhusika wa kifo cha mmiliki wa mgahawa wa Kiitaliano, Sisto Malaspina, pamoja na wanaume wengine wawili waliodungwa visu na kujeruhiwa. Mwanaume aliyehusika katika shambulio hilo la mtaa wa Berk ni Hassan Khalifa Shire Ali. Kabla alikuwa amehojiwa na maafisa ujasusi wa Ezio na pasi yake ilifutwa mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa sababu ya wasiwasi wasi kuwa angefanya safari ya Siria. Bwana Dutton amesema kuzuia mashambulizi mengine kutategemea taarifa kutoka kwa maimam, wachumba, wanachama wa familia, wanachama ajamii, wa jamii, wafanyakazi wa halmashauri, pamoja na watu wengine ambao wanaona mabadiliko katika tabia au mtu pengine amepotoshwa. Bwana Dutton na maelezo zaidi. Ombi langu zaidi ni kwa watu katika jamii ya Waislamu, ila pia ni kwa jamii pana. Kama una taarifa, kama unaona tabia ya mtu au mwanachama wa familia au mtu katika sehemu ya kazi, uh, tabia ambayo inakupa wasiwasi to wasi, toa taarifa hiyo, kwa sababu uh, inaweza zuia mtu kwenda katika soko la mtaa wa Burke na kufanya shambulizi ambalo linaweza sababisha kifo cha mtu. Bwana Data amesema wazo kuwa viongozi wa jamii wanaweza kuwa na taarifa ambazo hawachangii wa na polisi au vyombo vya madola haikubaliki. Kwa mujibu wa wanachama wa familia, wiki chache kabla ya shambulizi hilo, Shire Ali alikuwa mizidi kuchanganyikiwa. Alikuwa akikabiliana na masuala ya afya ya akili na mihadarati ambayo ilimfanya aamini kuwa alikuwa akifuatwa na watu wasioonekana ambao walikuwa na mikuki. Bwana Datan ameongezea kuwa ni bora kwa watu ambao ni wandani wa mtu anayeonyesha ishara za tabia ya kutatiza wawe wa kweli kuhusu tatizo la mtu huyo ili liweze shughulikiwa. Ameongezea kuwa miradi ya ushiriki kati ya serikali na jamii, ikijumuisha miradi inayoongozwa na idara yake, inazaa mahusiano mazuri ambayo yametoa taarifa kwa ufanisi. Bwana Datan tena ndani ya serikali, hususan katika kiwango cha uongozi, huwa tunawasiliana na kila mara na viongozi wa jamii. Tunasafiri nchini kote kila mara, nilikutana na viongozi wa jamii ya wa Waislamu wa mjini Canberra wiki chache zilizopita. David Coleman ambaye ndiye waziri wa uhamiaji huwa anawasiliana na jamii pia. Jana Waziri mkuu alizungumza kuhusu mikutano yake na viongozi ndani ya jamii uh, na anaweza kuwa na mengi zaidi ya kusema kuhusu up. hilo wiki hii, ila nadhani huu ni wakati wa wanachama wa jamii kuzungumza pia. Wakati bwana Dutton amesema mahusiano kati ya viwango vya juu vya serikali na jamii yanaendelea kuwa chanya, waziri mkuu ameshutumiwa kwa kuchochea mvutano wa ubaguzi wa rangi baada ya shambulizi mjini Melbourne. Katika hotuba aliyotoa Jumamosi, Bwana Morrison alisema hata kama anaunga mkono uhuru wa madini, misimamo mikali inastahili kukosolewa. Aliongezea kuwa Uislamu wa misimamo mikali ni tisho hatari zaidi kwa taifa kutoka makundi ya imani yenye misimamo mikali. Ila serikali ya Leba ya jimbo husika haikujiunga katika ukosoaji huo. Kiongozi wa Victoria, Daniel Andrews, alipozungumzia hoja hiyo alisema kwamba alizungumza na waziri mkuu dakika chache baada ya hotuba yake na alidhani alikuwa ametoa usawa. Hata hivyo, baraza la maimamu nchini limemkosoa waziri mkuu kwa kudokeza kuwa kuna uhusiano kati ya Uislamu na itikadi kali ambayo ni hatari. Baraza hilo la viongozi lilimshutumu bwana Morrison kwa kuingiza siasa katika janga la mtaa wa Burk. Wakati alikiri kuwa Bwana Morrison alikuwa amekasirishwa na shambulizi hilo, msemaji wa shirika la Forum on Australia's Islamic Relations ama kwa fupi FAIR, Kuranda Said alikosoa jibu la waziri mkuu akisema kwamba, naelewa nchi nzima inapitia mshtuko ila, like wakati kama huu, tunahitaji uwajibikaji wa uongozi. Matamshi kuhusu ushirikiano kutatua swala hili ingekuwa ni bora zaidi. Nadhani kutenga jamii moja na kudokeza kuwa uh, Uislamu unahusika katika uh, swala hili, uh, uh, hili, ni kosa. Tunajua ugaidi haumilikiwi na dini lolote. Terrorism is not owned by any one religion. bbwct ameongezea kuwa serikali inastahili lenga mafanikio ambayo serikali na jamii ya Waislamu imepata kukabiliana na baadhi ya watu wenye misimamo mikali. Bwana Sait tenaamia Waislamu wako karibu zaidia baadhi yvijana hawa ambao wamepoteza mwelekeo wao, ndio wataweza watambua na kukabiliana na masuala haya kwa ushirikiano na polisi, kukosoa tatizo ili ila kusema kuwa tuna idadi ndogo ya vijana Waislamu ambao wametambuliwa au wako, tunaweza fanya kazi kwa karibu na vijana hao, pamoja na kuwaongoza, kuwashauri na kuwarejesha katika njia sahihi ambayo tofauti to uh, to to na hii itikadi kali. Nadhani tunafanya mambo mengi chanya, ila tunastahili endelea na kazi front. kutimiza lengo hilo, ila tunastahili endelea fanya kazi pamoja, kwa umoja. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na makala ambayo tumepeperusha awali, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano.