Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS wukiwa na migode migerano, tuwalete taarifa hizi kutoka studio zetu za SBS radio na mtandaoni anwani ambao ni, ni SBSCU mkwajua Swahili. Fundi wetu wa mitambo akiwa ni Bilea. Serikali ya shirikisho imewekeza dola milioni moja nukta tatu kuhakikisha taarifa kuhusu mradi wa chanjo ya coronavirus inatafsiriwa kwa jamii za wahamiaji. Hela hizo ni sehemu ya kampeni ya serikali ya shirikisho ya matangazo ya afya ya umma yenye thamani ya, ya dola milioni thelathini na moja na hela hizo zitatumiwa kufanya tafsiri katika lugha 60. Serikali ya shirikisho imesema kwamba mradi wa chanjo unaotarajiwa kuanza mwisho wa mwezi huu, dozi za Pfizer zipatazo 80 zikitarajiwa kuwasili kutoka Ulaya katikati ya wiki ijayo. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema ni muhimu kwa vizuizi vyote vya lugha vikabiliwe kwa ajili ya kuongeza idadi ya watu watakaopokea chanjo hizo. Imesema sure. Uh, tumeona kutoka Uingereza kuwa moja ya changamoto ni watu kutoka mazingira fulani ambako pengine Kiingereza si lugha yao ya kwanza wapate taarifa, hususan wa Australia ambao ni wazee kutoka mazingira ambako hawazungumzi Kiingereza, kama wana taarifa hiyo, kama jamii zao wa zinawasaidia, basi watakaopokea chanjo hizo watakuwa wengi, na wengi wao bila shaka wako katika kundi la miaka ambako wako hatarini zaidi. Alisema waziri wa afya bwana Hunt. Na mlipuko wa hoteli ya holiday Inn mjini Melbourne umeongezeka na kufikia kesi kumi na sita. Kesi mbili mpya kutoka nyumba tofauti zimeripotiwa zikiwahusu mtoto mwenye miaka mitatu pamoja na mwanamke katika umri wa miaka hamsini. Wawili hao walihudhuria hafla ya familia ambako mfanyakazi wa karantini ya hoteli alikuwa pia na baadaye akapatwa na virusi vya coronavirus Jumatano. Idadi ya watu 38 walihudhuria hafla hiyo katika mtaa wa Sydney Road, kitongoji cha Coburg, tarehe 6 Februari mwaka 2021. Jerome Wimer ndiye anayesimamia vipimo vya COVID-19 na amesema tukio hilo kwa sasa ndilo lengo la juhudi za kutafuta watu wa karibu ya wahusika. Anasema, kwa hiyo watu wao wote wamepimwa kila mtu aliyekuwa hapo na watu waliokuwa katika mazingira hayo wote wamepimwa. Kando na wale ambao nimetaja, wote hawajapatwa na virusi hivyo. Kwa hiyo tunaamini tuna taarifa tuna nzuri kutoka tukio hilo, ila ni tukio la kuzingatiwa, na hilo ndilo lengo la uchunguzi wetu, alisisitiza Bwana Wima. Na tukielekea katika taarifa zingine, katika eneo la Darwin Takriban waandamanaji mia mbili wamekutana na pamoja na kuandamana katika uwanja wa ndege wa Darwin, ambako walikuwa wakiandamana wakitaka wakimbizi ambao wamefungwa katika uwanja huo wa Darwin waachiliwe. Ikiwa ni jana tarehe kumi na tatu Jumamosi, wakimbizi kumi na tano wameshikiliwa meshkali walipowasili nchini Australia kutokana na uru kwa matibabu na waliwasili hapo mwaka jana Februari mwaka elfu mbili na ishirini. Kundi hilo la wakiwemo watu watano kutoka Iran, familia kutoka Sri Lanka wamekuwa wakiishi katika vyumba na katika sehemu tofauti katika maeneo ya majengo ambayo si imara, na wakiwa wakipokea vyakula ambavyo vinaletwa na kuondolewa katika hoteli za karibu ya Mercure. Wanamanaji wameeleza shirika la habari la AAP kwamba matibabu ya ambao anapokea ni hayafai na ni duni sana, na umeomba serikali ichukue hatua za haraka za kuachia kundi hilo uhuru wao pamoja na kuweza kuwapa huduma bora ya afya. <mulia> Nam waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerani, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS. Tukianzia makala haya moja kwa moja kwa sasa katika taarifa kutoka kule Marekani zinazomhusu aliyekuwa rais wa 45 wa nchi hiyo, Trump amepatikana bila hatia na seneti ya Marekani, na baraza la seneti la Marekani Jumamosi lilipiga kura na kumpata bila hatia rais wa zamani Donald Trump aliyekabiliwa na shtaka la kuchochea ghasia za tarehe 6 Januari mwaka huu elfu mbili na ishirini moja, katika kesi hiyo iliyochukua takriban siku tano waendesha mashtaka walisistiza kwamba Trump alihusika moja kwa moja katika kuchochea ghasia hizo zilizopelekea maafa, majeraha na uharibifu mkubwa wa mali. Kati ya masereta mia moja waliopiga kura 57 walimpata na, na hatia huku 43 wa wakimpata bila hatia. Mapema Jumamosi, baraza la seneti lilipiga kura na kupitisha kuwa mshahidi, mshahidi wa mashahidi waitwe kwenye kesi hiyo ya kumshtaki rais wa zamani Donald Trump. Hatua hiyo ilifikiwa katikati ya kikao chake Jumamosi asubuhi ambapo maseneta wa Republican watano na maseneta wa Demokrat 50 walikubaliana kuwaita mashahidi, lakini maseneta wa Republican walipinga hatua wa hiyo. Siku ya Ijumaa, mawakili wa Trump walikamilisha utetezi wao wakikanusha tuhuma kwamba alisaidia kuchochea shambulizi la hatari lililofanywa na genge ndani ya bunge la Marekani Januari 6. Mawakili wa Trump wameeleza kesi hiyo ina ushawishi wa kisiasa na kinakwenda kinyume cha katiba. Hata hivyo, pia wale ambao walikuwa wanasimamia masuala mazima ya kesi hiyo dhidi ya Bwana Trump wamesema kwamba licha ya kushindwa katika kesi hiyo, ulimwengu na Marekani kwa ujumla imeona ushahidi tosha kuhusu kile ambacho walikuwa wanatetea na kile ambacho walikuwa wanapendekeza katika masuala yote ambayo waliwasilisha katika kesi hiyo. Nasema kwamba licha ya kuwa Trump amepatwa bila hatia, kesi yake bado haijakwisha na ingali mbali sana kuweza kutatuliwa. Hiyo ni kwa mujibu wa kiongozi wa wachache kwa upande wa chama cha Republicans na tukaelekea katika taarifa zingine ambazo tumeandalia. Tuelekea nchini Burundi, ambapo Burundi na Ethiopia zimekubaliana kuimarisha ushirikiano kati yao. Rais Sahle-Work Zewde wa Ethiopia amekamilisha ziara ya siku mbili nchini Burundi, ambako alikuwa na mazungumzo na rais Evariste Ndayishimiye juu ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Mazungumzo hayo yaligusia ushirikiano wa kikanda, na viongozi hao wameongelea pia suala la kuboresha matumizi ya maji ya mto wa Nile ili kuepusha mizozo inayojiri mara kwa mara kwenye mto huo. Kabla ya kuhitimisha siku ya Jumatano hiyo ya ziara yake ya kikazi ya siku mbili nchini Burundi, rais wa jamhuri ya Ethiopia alilakiwa na mwenyeji wake rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye na kufanya tathmini kwa undani zaidi juu ya jitihada maridhawa za kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Ziara hiyo ni ushahidi uthabiti wa uhusiano mwema kati ya mataifa ya Burundi na Ethiopia, Rais amethibitisha kwenye ikulu yake katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura. Na tukielekea taarifa zingine ambazo zimejiri kuhusu hali inavyoendelea kule nchini Somalia, ambapo rais Mohamed Abdullahi Farmajo wa Somalia ameitisha mkutano wa viongozi wa majimbo matano ya nchi yake ili kujadili mzozo unaliojitokeza wa kutayarisha uchaguzi wa rais wa bunge baada ya muda wa muhula wake wa kwanza kumalizika Jumatatu usiku. Taarifa hiyo imetolewa siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwataka viongozi wa Somalia kurudi mara moja kwenye mazungumzo ya kutayarisha uchaguzi, wakati taifa hilo likizidi kukabiliwa na mashambulio kutoka kundi la Al-Shabab. Wakati huo huo, wachambuzi wanasema kwamba mzozo huo wa kisiasa unaweza kurudisha nyuma maendeleo yaliyopatikana nchini humo. Rais Abdullahi Farmajo alishindwa kufikia makubaliano na marais wa majimbo matano yenye utawala wa ndani ya Somalia kabla muda wa muhula wake wa miaka minne kumalizika, juu ya namna ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Kutofikiwa makubaliano kunazusha wasiwasi mkubwa wasomalia ya kurudi kwenye malumbano ya kisiasa yaliyoweza kutanzuliwa kuta kwa sehemu kubwa mnamo miaka ishirini ya kujaribu kujenga demokrasia nchini humo. Na hali hii inaweza kuwapatia nguvu wapiganaji wa Al Shabab kuendelea na mashambulio ya kuvuruga usalama wa taifa hilo la Afrika ya Kati. Na hapo basi nsh taarifa ya habari tuk hali inavyoendelea katika taarifa za michezo na mwendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tutakuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ya ana ambayo ni SBS mkwaju Swahili. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika swala zima la tenis, ambapo michuano ya wazi ya tenis ya Australia inaendelea kwa kina, katika mechi kati ya vigogo Jokovich na Raonic ikielekea hapo katika ukingo wa kutazama nane atakayeshinda seti ya kwanza, kwa sasa zikiwa ni tano, tano kila upande na wawili hao wakiendelea kumenyana kwa hamu na gamu, kuonyesha kwamba nani atapata ushindi kwa sasa. Katika seti ya tatu ikiwa ni Raonic na alama kumi na tano akiwa kwenye serve yake na kuweza kumgonga pale bwana Jokovic, akipata ya, ya thelathini. Lakini kabla ya hayo basi, tuelekee katika taarifa zingine kuhusu michuano hiyo ya wazi ya tenis, ambapo anayesimamia michuano hiyo mkurugenzi wake Craig Tiley amesema kwamba hakuna swa, haja ya kuwa na wasiwasi baada ya mchezaji wa Ugiriki Michael Pavlo rakis kupatwa na virusi vya Corona 19 baada ya kuondoka nchini Australia tarehe 9 Februari. Pavlo rakis hakuweza kucheza michuano ya wazi ya Australia kwa sababu hakuweza kushiriki katika michuano ya ATP, lakini anasema kwamba mwenzake Stefanos Tsitsipas kutoka kule Melbourne aliweza kushirikiana naye na huweza kucheza na hata hivyo hakuweza kupatwa na virusi licha ya kuwa yeye alikuwa ni mpinzani wa bwana pablo Rakis. Katika mazungumzo ambayo alifanya na shirika la habari la channel 9, bwana Tyler alisema kwamba anasema kitu cha muhimu ni kwamba vipimo vyake vilikuwa pata kwamba hana virusi, kisha akaondoka nchini siku tano zilizopita. Nisema tunaendelea kupata ushauri wa maafisa wetu wa afya na tunafanya kila chowezavyo kila siku kuakisha kwamba watu wanapata taarifa pamoja na wanaweza kupata ushauri unaostahili na kufanya maamuzi kwa yale mashauri ambayo yanapokewa. Nasema kwamba nipokea, ni kwamba taarifa kutoka kwa kelele ambazo si halali za mashabiki uwanjani zitaweza kuongezewa katika matangazo na katika picha zinazorushwa katika runinga, ili kuweza kuleta hamasa katika michezo ambayo inaonyeshwa kuanzia tarehe kumi na nne, ikiwa ni hii leo. Kwa pa wachezaji moyo pamoja na shauku kuna kwamba kuna mashabiki ambao hata kama wamepigwa marufuku bado kunakuwa na zile kelele za mashabiki. Anasema tujaribu kudanganya mtu, tunajaribu kuleta mazingira ambapo kunakuwa na ile hali ya mashabiki uwanjani na kuwa na kelele zile za kawaida za mashabiki wakiwa uwanjani, na ndio sababu tunaweka taarifa hizo za kwa sababu hatutaki iwe kimya sana na inakuwa ni hali ambayo inaweza kuwepa mashabiki pamoja na wachezaji hususan fursa ya kuweza kucheza na kujihisi kwamba kuna mashabiki na wako sawa mchezo huo unapoendelea. Katika matokeo ya michezo mingine ambayo ilifanyikwa hapo awali, kwa upande wa wanaume, Dominic Tem alipata kichapo, ambapo alipokea kichapo kutoka kwa bwana Dimitrov, Gligor Dimitrov ambaye alikuwa katika seti tatu zikiwa ni sita nne sita nne na seti ya tatu ikiwa ni sita sufuri Wakati katika mechi zingine bwana Zverev alipata ushindi dhidi ya Lajovic ikiwa ni sita nne, saba sita, sita tatu. Na katika mechi ambayo inaendelea kwa sasa ni kati ya Djokovic, kama nilivyoeleza hapo kabla, ambapo bwana Novak Djokovic ana alama zikiwa ni tano wakati raundi ana sita katika seti ya kwanza, ambayo itaamuliwa kwa seti zikiwa ni saba, ambapo kwa mradi zikiwa na alama saba atakaipata ataweza kuamua ni nani atakuwa ashinda seti hiyo ya kwanza. Katika upande wa tenisi ya wanawake, ilikuwa ni zamu ya Simona Halep kwa kichapa dhidi uh, ya Swiatek, ambapo Simona Halep alipoteza seti ya kwanza sita tatu, lakini akarejea kupata ushindi katika seti ya pili sita moja na seti ya mwisho sita nne. Hapo hivyo pia ilikuwa ni zamu ya Serena Williams kuendelea kutetea taji lake, na katika mechi yake dhidi ya, ya Sabalenka, William akapata ushindi katika seti ya kwanza sita nne, akapoteza seti ya pili sita mbili, na hatimaye akapata ushindi katika seti ya tatu sita nne. Vilevile wengine ambao wanacheza likati ya Naomi Osaka dhidi ya Gabina Muguruza wa Uhispania, ambapo Muguruza alipata ushindi katika seti ya kwanza sita nne na Osaka akapata ushindi katika seti ya pili sita nne, wakati seti ya tatu ikawenda kwa upande wa Osaka bosaka saba tano. Katika matokeo ya soka, ilikuwa, ha, ileo, ya soka ambayo ilikuwa mapema leo ilikuwa ni zamu ya Leicester kuwapokea bingwa watetezi Liverpool ambao kwa sasa wanaendelea kuyumbayumba katika michuano hiyo, wakapata ushindi wa magoli matatu kwa moja licha ya Liverpool kutangulia kufunga goli. Na Crystal Palace wakapata kichapo nyumbani cha magoli matatu kwa sufuri, wakati Man City wakapata ushindi wa magoli matatu kwa sufuri dhidi ya Tottenham. Brighton wakatoka sare ya kutofungana na, na Aston Villa, wakati hii leo itakuwa waka ni zamu ya Southampton kukichapa dhidi ya Wolves, West Brom kuatengia dimbani dhidi ya Man United na Arsenal watakuwa dimbani dhidi ya Leeds. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa news joto ni 24.1, wakati Melbourne ni 16.3, Brisbane zikiwa ni 23.4, Perth 26.6, wakati Adelaide 16.9, Hobart 16.7, Canberra 16.4 na Darwin na 27.8. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, maana kujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.