Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Suko na Migode Migerano. Unaweza kusikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari, anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika makala ambayo tumeuandalia, idadi ya waaustralia takriban elfu moja wametambuliwa wa kwa michango yao mizuri katika jamii zao. Orodha ya waliotuzwa mwaka huu ni kubwa zaidi katika historia ya tuzo za Australia, na watu takriban 200 watakaopokea tuzo hizo mwaka huu walizaliwa ng'ambo. Daktari Nuria Salehi hajawahi kuwa mtu wa kutulia. Aliacha maisha magumu nchini Afghanistan, ila hakuchagua maisha rahisi mjini Melbourne, kama anavyoelezea hapa. Naturally, from the day I was born. Kawaida tangu nilipozaliwa nadhani sikuwa mtulivu na imekuwa hivyo hadi sasa. Natumai nitaendelea hivyo angalau kwa miaka mingine kumi. Mchana Daktari Salehi hufanya kazi kama mtaalamu wa sayansi ya kinuklea na usiku huongoza biashara katika mgahawa pamoja na kuwa mwanaharakati wa haki za binadamu. Daktari Salehi ni mmoja kati ya Waaustralia 1127 walioorodheshwa kupokea tuzo maarufu kwa jina la Order of Australia mwaka huu wa 2019. Alipowasili nchini Australia alikuwa na nia ya kutoa mchango katika jamii yake mpya. Utafiti wake kwa isotopu za mionzi kwa ajili ya kutambua na kutibu saratani inaendelea kuwa faidi wagonjwa wengi leo. Ila matatizo ambayo watu wa Afghanistan wanakabiliana nayo alisalia katika fikra zake. Kwa hiyo bila kuwa na ujuzi wa upishi wa kitaalam, alifungua mgahawa wake kama mdhamini wa familia za Waafghan pamoja na kukusanya hela za miradi ya elimu. Dr Salehi tena: It was great. Of course, I was feeling... ilikuwa vizuri na bila shaka nilihisi mchoko, mikono yangu ilijawa vitunguu saumu na vitunguu, ila nilifurahia matokeo pamoja na kuhudumia wengine. Hali hiyo ya kujitolea kuwahudumia wengine ni kitu ambacho watu wengi katika orodha hiyo wanafahamu vizuri. Dr David Chong amesema alishangaa kusikia atatunukiwa heshima hiyo ambayo mwanzoni alidhani ni mzaha, ila mchango wake kwa jamii yake si kitu cha kuchekesha. Dr Chong ni mtoto wa Wachina waliokuwa wakisafiri wakifanya maonyesho ya sarakasi. Alizaliwa mjini Sydney, ila kwa muda mrefu maishani mwake aliishi nchini Brazil ambako alifanya kazi katika mgahawa uliouza vyakula kutoka mashariki ya kati. Malezi aliyopokea katika tamaduni tofauti yalimsaidia kutambua umuhimu wa saikolojia ya kujumuisha ambayo inavuka mipaka ya tamaduni tofauti. Dr Chong na maelezo zaidi. Uh, mazingira yasiyo ya kawaida yamekuwa uh, sehemu ya maisha yangu na kusomea uh, saikolojia uh, imekuwa fursa nzuri Uh, an orodha hiyo imemjumuisha pia Kylie Minogue ambaye ametambuliwa kwa mchango wake katika sanaa. Magda Szubanski ni mmoja wa waigizaji na mcheshi anayetambuliwa zaidi nchini Australia na yalituzwa kwa mchango wake katika kampeni ya usawa katika ndoa. Bishobenski na maelezo zaidi a... wazo langu la kwanza lilikuwa ningetamani, um, wazazi wangu wawe hapa, uh, but, ila kwa masikitiko hawako, lakini nadhani kama alone, mhamiaji katika you know, nchi hii na hisi ndio sisi ni sehemu ya nchi hii. Wanaume wawili walioshiriki katika operesheni ya uokoaji wa wavulana kumi na mbili pamoja na mkufunzi wao wa soka katika mapango yaliyokuwa yamefurika nchini thailand mwaka jana walitangazwa kuwa waaustralia wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa daktari craig chelen na daktari richard harris ambao ni marafiki wa muda mrefu walikuwa wanajiandaa kwenda likizoni walipopokea ombi la kusaidia katika operesheni ya uokoaji wa timu hiyo ya soka wawili hao waliporejea nchini walipewa tuzo la nyota ya ujasiri ambayo ni tuzo ya pili kwa umuhimu ya ujasiri nchini australia kwa watu wengi tuzo hiyo ni tazamio baada ya miaka mingi ya huduma na kutoa michango katika njia zao tofauti, ila wanachochangia ni nia ya kutoa mchango kadri ya uwezo wao kwa jamii zao. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Jessica Washington na kutafsiriwa na, na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbscomau mkoaju Swahili.