Unasikiliza idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migodi ya, ya migerana, tukiendelea makala matumu kuandalia kwa sasa tukiangalia kile ambacho kinajiri katika maeneo ya uh, New South Wales. Kwa sasa tuelekee kusini ama magharibi mwa Sydney hususan mjini Blacktown nini ambacho kinajiri pale tukizungumza na mmoja wa wale ambao wanaishi katika maeneo hayo. Hujambo ndugu? Niko salama. Pengini ungeweza kwa kutuelezea ni kipi ambacho unashuhudia katika sehemu ambao, uh, hali, hali ni chote, kuna hali ya moshi moshi ni mingi mm -hmm, na inaonekana moto ni kubwa sana juu kama hata sahizi ni kama usiku imeingia. Hali hiyo imekuwa hivo tangu wakati gani? Kwa sahizi ni kama masaa ine hivi kutoka kitu saa tisa hivi mm. Na tunazungumza na bwana Martin Kariamato ambaye yuko katika maeneo ya Blackton akizungumza na nasi moja kwa moja kwa simu Hali hiyo wakati ilianza ilikuwaje? Ilikuwa, ilikuwa tu ni ghafla ama ulianza kuhisi pengine kunusia harufu ya moshi ama ilikuwa ni pengine? Ungeeleza wasikilizaji wetu ni kipi ambacho ulianza kushuhudia? Uh, nilianza tu kuhisi macho yangu nasikia kama vile unasikia unasikianga macho ukichomekachomeka na moshi. Hmm. Alafu hewa ilikuwa mzito sana, saa ndio nilijua kuna, kuna pahali kuna moto, alafu hapo mimi nakaa karibu na barabara, nilikuwa naona mangali za wasimamoto zikipita pita sana zikiwa zimefuatana mm. na kabla ya yeah. Wakati huo kulikuwa na dalili yote kwamba hali inaweza kuwa ikageuka, ama ilikuwa hamtarajii kwamba mambo yatakuwa mabaya ya kiasi hicho? E, nafikiria itafika hiyo kiwango, lakini asubuhi nilikuwa nimeona fire alert, nikajua nikasikia kutakuwa na moto, na watu walikuwa wameambiwa kukiwa kubaya watu wahame makazi yao mm na kwa yeah, sasa tunaona kwamba nyuzi joto pale imefikia katika kiwango cha thelathini na nne. Ni kwamba kuna hali ya joto kubwa sana pale, na ni maandalizi gani ambayo mnafanya kuasha kwamba mko salama na mnapata hewa safi sahizi? sahizi siku joto sana juu kuna, kuna upepo upepo upepo mkari una, una sukumana sana hmm, eh. Na upepo unakuja na joto ama unakuja na baridi Ukuji na okay, uko na joto hauna baridi, uko na joto unapepo mkali, lakini unakuja pia unaongeza na kiasi fulani cha joto Eke. Na katika maeneo unakoishi ni sehemu ambapo ikoje? Ni kuna majengo mengi, kuna miti, kuna nyasi za kukauka, ungetuelezea Eh, pahali mi nakaa, kuna majengo mingi, hakuna miti tu kidogo kidogo, lakini si ile miti ya kitambo ile, miti, ile uh, ya indigenous trees sio, ni hii tu miti ya mt mm. Na watu na hii ni mara yako ya kwanza kuweza kukabiliana na hali kama hii hapa nchini Australia, ama kuna sehemu una uzoefu eh, wowote wa kukabiliana na hali kama hizi? Hii e, ni mara yangu ya kwanza juu sijakaa sana niko na miaka mbili sasa. mm. ni ni taarifa gani ambazo ulikuwa umepokea kuhusu kile ambacho kinazajiri kwa upande wa masuala hayo ya, ya joto hili na pamoja na moto wa vichaka? E, siku wa vichaka sikuwa nimepata habari mzuri juu hata mimi nilijua, kuna moto. rafiki yangu ndiye alinipigia simu asubuhi akaniambia amesikia kuna moto huku upande ya Penrith. mm. e, na wakati aliku, alikuambia pakoje pa maeneo ya Penrith wakati ulizungumza naye akaniambia kuna fire alert na mashule zimefungwa, shule kadhaa. mm. Wakati ulisikia kwamba shule zinafungwa ulikuweka katika hali gani pengine ya, ya fikira? Ni kwamba hali si shwari, kiasi kwamba shule zikifungwa, maana si kawaida kwa shule kufungwa hapa nchini Australia nilijua e, hiyo ni hali tete, juu si kawaida kwa shule kufungwa. Na wakati ulipokea taarifa hiyo, ni hatua gani ambazo ulichukua mwenyewe kama mtu binafsi, kujilinda na kulinda wale ambao wako karibu yako? Niliweka e, kwa hali ya kujitayarisha, kwa chochote kikitokea, vile naweza ku kujisave mimi mwenyewe na kusave wale wengine tuko karibu, wako karibu na mimi. Na kufikia sasa ni, ni kusema kwamba umechukua hatua za kuweza kuweka vitu vyako karibu, iwapo hali itakuwa mbaya zaidi, kuchomoka kwa haraka, ama umepewa taarifa yote kwamba hamtafikiwa na matukio hayo? E, nimejiweka tayari, lakini inaweza kuwa juu hapo hakuna miti mingi. Naona kama moto haiwezi fika haraka unless kutakuwa na upepo mkali na ujumbe, umepokea ujumbe wote ama taarifa yote kuhusu marafiki zako ambao wanaweza kuwa maeneo karibu ya Penrith ama maeneo ambapo kuna sehemu ya miti mingi? E, nimepiga rafiki wangu mmoja anakaa akaniambia, kuangalia kwao wako salama, lakini wanaona tu kuna moshi mingi hmm. Na umepokea taarifa yote kutoka kwa mamlaka ya wazimamoto ama wale ambao wanashughulikia masuala ya taarifa wakati wa visa kama hivi? Eh, niliona kwa runinga hmm. Walikuwa lezaje, walikuwa na wanaambia watu wakuwe on high alert, kuna kuna pahali kunachomeka hmm. Hali kama hii inakupatia pengine fikra ya kufikiria mara mbili kuishi katika maeneo kama hayo, ama ni janga ambalo linaweza likatokea sehemu yoyote eh, ambao huko kwangu inanifurahisha juu inaoneshana the responsible authority iko inatuambia vita kunaendelea, kwa hivyo kukiwa tukiwa kwa hali ya hatari watakuwa wametuelezea kabla tupate shida yote hmm. Tunajua kwamba wengi ambao wako hapa nchini Australia ni wanafunzi wa kimataifa wengine, ni wafanyakazi ambao wamekuja hapa kama wafanyakazi wahamiaji. Nyumbani ume, umepokea simu kukuulizia hali yako? Na ni aina gani ya taarifa ambayo wanayo kuhusu hali ilivyo mnakoishi? Mimi nimewapigia kuelezea vile hali iko, lakini naambia tu tuko salama, hatujapata jambo yoyote hali tunakaa. Naam, asante sana bwana Mati ni kuzungumza nasi, na tunatumai kwamba mtaendelea kuwa salama na hali itaendelea kuwa shwari kwa upande wenu ambako mko katika maeneo ya Blacktown. Nimeshukuru sana kwa kuongea na wewe. Asante kabisa, Bwana Martin hapa apo, akizungumza nasi kutoka eneo la Blackton kuhusu kila ambacho anashuhudia. Asema kwamba pale kuna moshi ambao unaendelea kutanda na hali ya hewa inaendelea kuwa nzito kama vyosikia, na joto pia linaongezeka kwa sababu ya upepo unaendelea kupitia katika maeneo hayo. Na mengi zaidi kuhusu makala hayo, tembelea tovuti yetu sbs.com.au kwa Kiswahili ambako utapata taarifa hizi pamoja na zingine, na muda sio mrefu, basi tutaelekea katika eneo la kaskazini ya New South Wales kujua ni kipi kinachojiri kwa wale ambao wanaishi katika maeneo ambayo kwa karibu ya Port Macquarie. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.