Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju swahili Waisikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerana, tukuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS, fundi wetu wa mitambo akiwa ni bwana Martin. Serikali ya shirikisho amesema kwamba Australia iko katika sehemu imara ya kujibu janga la coronavirus baada ya barakoa na chanjo za mafua kuwasili nchini. Takriban barakoa milioni 58 zimewasili nchini Australia na zinagawanywa miongoni mwa wahudumu wa afya na chanjo za ziada milioni tatu za mafua zimedhibitiwa na kuongeza kwa chanjo milioni 16.5. George Tambisis ndiye rais wa kitaifa wa shirika la Pharmacy Guild of Australia amesema chanjo za ziada za mafua zimewasili wakati mzuri sana kwa sababu sasa bila shaka kumekuwa maombi mengi kutoka kwa wagonjwa wetu ambao wamekuja katika maduka ya madawa wakitaka chanjo ya mafua. Tunajua wana, mwaka jana maduka ya madawa ya yaliwachanja wa Australia milioni mbili, na tunadhani sikosa kudhani kwamba tunaweza kuwa na watu milioni tatu ambao wanachanjwa ndani ya maduka yetu ya madawa mwaka huu, bwana Tambisis alisistiza na wahudumu wa afya kwa mara nyingine ume. Wamekumbushwa tena wabaki nyumbani kama wana dalili zozote za kuumwa. Onyo hili limejiri baada ya milipuko miwili ya Covid-19 katika makazi ya huduma ya wazee, moja ikiwa katika eneo la kaskazini magharibi ya Tasmania na ya pili ikiwa katika jimbo la New South Wales. Milipuko hiyo miwili ya maambukizi imehusishwa na wafanyakazi ambao wanaumwa. Wakati huo idadi ya vifo nchini Australia imefikia watu sabini leo Jumapili baada ya mwanaume mwenye umri wa miaka 94 kufia ndani ya makazi ya wazee ya Newmarch House ambayo iko mjini Sydney. Alison McMillan ndiye muuguzi mkuu amesema kwamba wakati wahudumu wa afya wako katika mstari wa mbele, bado wanastahili tii sheria ambazo jamii pana inafuata. Anasema, kama unaumwa, tafadhali usiende kazini. Huenda ikawa ni koo imekauka, tafadhali usiende kazini Omba ushauri na msaada kupitia simu kwa GP wako na kupitia mwajiri wako kuhusu kile ambacho unastahili fanya. Kiwango cha maambukizi nchini Australia kimepungua chini ya asilimia moja, na idadi kamili ya visa ambavyo vimetambuliwa ni elfu sita mia sita na sita. Tukiangazia taarifa zingine, basi kwa swala zima la virusi vya korona ambavyo vimeibua hali mpya ya mashambulizi ya kibaguzi ya rangi hususan kwa wale ambao wana asili ya Asia ama China, kama watu wanafikiria bado wakiambiwa kwamba rudi kwenu China. Mmoja wa watu walioshambuliwa walielezwa hivyo mjini Melbourne, katika kisa ambacho polisi wanaendelea kuchunguza. Hali ambayo imeweza kutoa kwamba viongozi wakisema kwamba wale ambao wanasimamia maswala ya ubaguzi wa rangi hapa nchini Australia amezungumzia swala hilo kwa undani na kuweza kueleza serikali kwamba inastahili kuchukua hatua haraka kuweza kuwalinda jamii ya Waasia wanaoishi hapa nchini Australia kwa sababu wanasema no kwamba virusi vya korona havistahili kutoa kisingizio chochote kwa watu kufanya matendo kama hayo, na kuna stahili kuwa na jibu imara kutoka kwa serikali, kwamba mashambulizi haya mapya ya ubaguzi wa rangi ni mfumo mwingine ambao unastahili kujumuishwa katika mfumo wa mikakati ya kitaifa au kampeni ambayo ilikuwa ikiongozwa tangu mwaka 2015 ya kuzuia mashambulizi ya ubaguzi wa rangi. <totipos> waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migirano. Kwa sasa, tuangazie hali ilivyo katika hali ya taarifa za kimataifa tukielekea kule Ujerumani, ambapo waziri wa fedha wa Ujerumani Olaf Scholz amesema kwamba katika mahojiano yaliyochapishwa mapema ileo Jumapili kuwa huenda nchi hiyo ikaweza kudhibiti athari za kibajeti kutokana na janga la virusi vya korona, bila kuvuka viwango vya deni vilivyoidhinishwa, iwapo uchumi utarejea katika hali ya kawaida katika nusu ya pili ya mwaka huu. Bunge linasitisha kuwa mda vikizuizi cha deni kuongezeka ili kupambana na mzozo huo hapo Machi mwaka elfu mbili na tano kwa mradhi Machi ishirini na tano, kwa kuweka bajeti ya ziada ya euro bilioni mia hamsini na sita euro bilioni mia moja kwa ajili ya mfuko wa uimara wa uchumi ambao unaweza kuisaidia mitaji ya moja kwa moja ya makampuni na yuro bilioni mia moja kwa ajili ya mikopo ya ajili ya benki ya maendeleo ya sekta ya umma ya KFW. Hatua hizo kwa kiasi, kiasi kikubwa zililenga katika kutoa fedha kwa ajili ya huduma za afya pamoja na kuisaidia makampuni ya Ujerumani kendela ya taarifa zingine ambazo tumeandalia ni kusema kutokana na janga la virusi vya korona mpaka kati ya Marekani na Canada utaendelea kufungwa. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau ametangaza kuwa hatua hizo zilizofikiwa na kwa pamoja kati ya Marekani kwamba zimefurushwa kwa muda wa mwezi mmoja. Mpaka huo ulikuwa umefungwa kwa zaidi ya wiki tatu. Hata hivyo, mpaka huo utaendelea kuwa wazi kwa ajili ya kupitisha bidhaa. Kabla ya kuzuka kwa janga la virusi vya korona, zaidi ya watu laki nne huvuka mpaka huo karibu kila siku. Mpaka huo wenye urefu wa kilomita 89, ni mrefu zaidi duniani. Na tukielekea katika taarifa zingine, shirika viongozi wa nchi za Afrika, Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa wametoa wito kwa hatua ya dharura ya kimataifa kusaidia nchi za Afrika kukabiliana na janga la virusi vya korona. Mkurugenzi mtendaji wa IMF, Cristina Georgeva, aliwaambia mawaziri wa maafisa wa Umoja wa Mataifa na wajumbe wengine wakati wa mkutano kupitia mawasiliano ya video Ijumaa kwamba bara la Afrika halina rasilimali na uwezo wa huduma za afya kushughulikia janga hilo. Mkurugenzi huyo amesema kwamba ni wajibu wa taasisi hizo kuchukua hatua zinazostahili kuzisaidia nchi za Afrika kukabiliana na janga hilo. Ameeleza kuwa bara hilo linahitaji angalau dola bilioni mia na kumi na nne kugharamia mahitaji yake ya dharura ya fedha amesema pia kwamba bila shaka janga hilo litasababisha uchumi wa bara hilo kushuka kwa asilimia moja nukta ishirini na tano mwaka wa elfu mbili ishirini, ambacho ni kiwango kibaya kuwahi kushuhudiwa duniani. Ilekea basi barani Afrika, kutazama kile ambacho kinaendelea, ni kwamba mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesababisha mafuriko yaliyowaua makumi ya watu mji katika mji wa Uvira. Kwa mjibu mamlaka katika eneo hilo, idadi ya vifo imepanda kutoka watu kumi na tano hadi arobaini siku ya Jumamosi, na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka nyumba takriban elfu tano mia tano zimesombwa na maji ya mafuriko hayo yaliyowaathiri watu elfu sabini na saba na mia saba tisini kuna hofu idadi hiyo huenda ikaongezeka kwa sababu watu wengi mpaka sasa hawajulikani waliko na mvua inayonyesha ikiandamana na upepo mkali imesababisha mito kufurika na kuleta maafa si tu katika mji wa uvira lakini pia sehemu zingine za jamhuri ya kidemokrasia ya kongo serikali imeanza pia na imeanza pia kuwapatia hifadhi walioathiriwa huku shughuli ya kuwatafuta manusura zikiendelea. Unaendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na Migodi Migerano, tukuletea taarifa hizi moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au/swahili. Kwa sasa tuangazie kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa cricket, ambapo ambaye alikuwa ni kapteni ama nahodha wa zamani Mark Taylor anaamini kwamba kupunguzwa kwa malipo ama mishahara ya wachezaji wa timu ya Australia bila shaka haiwezi epukwa kwa sababu mchezo huu unahitaji kukabiliana na janga la kiuchumi na ama kifedha, kama unapenda, kwa ajili ya virusi vya korona ambavyo vimesababisha uharibifu mkubwa katika uchumi wa mchezo huo. Cricket Australia, mkurugenzi wake Kevin Roberts ameweza kusimamisha baadhi ya wachezaji pamoja na baadhi ya wafanyakazi, akisema kwamba wote wale ambao wamesimamishwa kazi kwa sasa watakatwa mishahara yao kwa asilimia ishirini, mwenyewe akihusishwa aki. Pia wachezaji wa mchezo wa AFL na NRL nao pia ni baadhi ambao wanazingatia kuweza kupunguziwa mishahara kuweza kukabiliana na janga hilo. Wakati huo wale ambao wanasimamia mchezo huo wa NRL wametazama kwamba kuna namna gani ambao wanaweza kafanya kuisha kwamba licha ya mishahara kupunguzwa mchezo huu unaendelea bila kuathirika. Snji Lawara mchezaji wa Snji Lawara James Graham ameeleza shirika la habari la ABC kuhusu uwezekano wa michezo kwanza, tarehe 28 Mei na kile ambacho inamaana kwa baadhi ya mashabiki pamoja na baadhi ya wachezaji, hususan wale ambao wataweza kucheza bila mashabiki wote uwanjani. Amesema kila mtu katika jamii anataka kuona michezo ikirejea, maspoti ikirejea, bila shaka wachezaji nao tunapenda kucheza mchezo huu, na kwa upande wangu haraka iwezekanavyo itakuwa bora zaidi kwa mchezo kurejea, na tunajua kwamba ni kafara pamoja na mingine ambayo najitolea kuesha namna ya kuweza kujishuhudia pamoja kujishughulikia pamoja na kuesha kwamba kila mtu yuko salama, na lengo kubwa la kila mtu ni kurejea uwanjani na kuanza kucheza tena. Mchizu, msimu huu umekuwa umeahirishwa kwa zaidi baada ya raundi mbili za mchezo huu kuchezwa. Lakini kwa sasa hali inavyoendelea ni kwamba wanatarajiwa mechi hizo kuanza tena tarehe ishirini na nane Mei, lakini hapajawa uhakika wowote kuhusu kitakachokuwa michezo zitakapoanza tena. Tukielekea basi barani Ulaya kuhusiana na masuala ya usajili, tukitazamia katika timu ya Borussia Dortmund na tumongozea mshahara wa yuro milioni nne winga wa Uingereza Jadon Sancho mwenye miaka ishirini ikiwa takataa ombi la kuhamia kwenye ligi ya Premier. Kwa hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Bild na The Mirror. Wakati huo, Newcastle huenda ikaonyesha wazi nia yake ya kutaka kumsajili kiungo wakati wa Chile na mchezaji wa Barcelona Arturo Vidal mwenye umri wa miaka 32. Mchezaji huyo inasemekana kwamba yuko tayari kuhamia iwapo timu ya Magpie itabadilisha kocha wake kwa kutoka kwa Steve Bruce na mahali pake kuchukuliwa na Max Allegri, hiyo ikiwa ni baada ya taarifa kwamba wale ambao ni viongozi wa Saudia ndio wameinunua timu hiyo ya yani Newcastle, lakini bado hatua hiyo hijakamilishwa kabisa. Na mshambuliaji wa Uhispania Pablo Mari mwenye miaka ishirini na sita anataka kufanya makubaliano yake ya uhamisho wa mkopo kwa Arsenal kutoka Flamengo kuwa wa kudumu msimu ujao, kwa mujibu wa taarifa za Sky Sports. Na mshambuliaji wa Paris Saint-Germain na Ufaransa France, France. Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 21, thamani yake itapungua hadi euro milioni 35 kutoka 40 baada ya virusi vya korona, kwa mjibu wa jarida la AS. <tikana> kutazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tuanzie mjini sini, ambapo kwa sasa juzo joto ni 16.4, Melbourne zikiwa ni 15.5, Brisbane 17.4, Perth 14, Adelaide 21, Hobart 10.3, kamrani 9.6, wakati dawin kwa sasa ni 28.1. Kufikia hapo basi, ndio mwisho wa taarifa ya habari. Bakia nasi kwa makala mengine maalum ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.