Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote lipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi ya Migerano. Tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandao ni anwani ambayo ni SBS.com.au mkoa juu swahili, na vile vile unapata makala haya kwenye tovuti yetu pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni Facebook.com mkoa juu SBS Swahili. Na iwapo haujapakua apya yetu ya redio, basi fanya hima upakua ili uweze kusikiza makala haya moja kwa moja na mabashara, na kama unapenda ama, ni ni, ni kuelekea katika duka la app ambapo utaweza kuandika SBS Radio app, kisha andika SBS Swahili ama andika Kiswahili na itakupata mwongozo kwa jinsi ya kuweza kupakua makala na vipindi ambavyo tunapeperusha. Mengi zaidi kuhusu makala haya, basi tembelea tovuti hiyo, lakini kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo yako hapo mbele. Uamuzi huu sio wa haki kwa sababu haki inadai kwamba mtuhumiwa apewe tuhuma zake kabla hajaadhibiwa. Ni uamuzi wa kinyume cha sheria kwa sababu taratibu zote zilizowekwa kwenye maadili ya uchaguzi ya mwaka huu zimevurugwa. Mgombea wa urais katika uchaguzi wa urais nchini Tanzania, Tundu Lisu afunguka baada ya tume ya uchaguzi kumsimamisha kufanya kampeni kwa tuhuma ambazo imesema kwamba ni potovu na za uongo. Na je, nchini Kenya halikoje? Kwa upande wa naibu rais Ruto, yeye ni mwanachama wa Jubilee, lakini tumetoa pendekezo kwa NEC kwamba kuendelea kwake kama naibu wa kiongozi wa chama na ingawa bado anaendelea kufanya yale ambayo ni kinyume ya yale ambayo kiongozi ya chama amesema, basi hiyo haiwezi kuendelea vile imekuwa ikiendelea hapo awali. Rafael Tuju akizungumzia masaibu yanayomkabili Bwana Ruto nchini Kenya, katika chama tawala cha Jubili. Mengi zaidi utaweza kuchambua na makitenda wili hicho kitaweza kuchambuliwa zaidi katika makala baada ya taarifa za habari, lakini kwa sasa, moja kwa moja kwa muktasari wa habari. Msaada mkubwa unahitajika kupiga uchumi unaokabiliwa kwa changamoto jeki, mweka hazina asema, kabla ya kutangaza bajeti ya taifa. Na jimbo la New South Wales linafikia siku tisa mfululizo bila visa vipya vya maambukizi ya Covid 19. Tukisalia katika mada ya Covid 19, rais Trump asema kwamba siku za hivi karibuni zitakuwa muhimu kuelekea kupona kwake kwa virusi hivi vya Covid ambavyo vilimlazimisha kuondoka ikulu na kuingia moja kwa moja katika hospitali ya kijeshi ya Walter Reed. Na nchini Tanzania, kama osikia hapo katika kionjo, ni kwamba tume ya uchaguzi almaarufu NEC nchini Tanzania imemsimamisha Tundu Lisu ambaye ni mgombea wa Chalema kule Tanzania kwa wadhifa wa urais kufanya kampeni zake, ambazo imeshtumwa vikali na kusema kwamba alipashwa pokea tuhuma zake pamoja na ushahidi unaoambatana na tuhuma hizo. Mengi zaidi basi tunaweza kujua katika taarifa za habari ambazo nakujia muda usio mrefu, lakini kwa sasa, moja kwa moja katika taarifa za habari. Nam kama na unajunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mubashara kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkoa juu swahili fundeto mitambo jioni ya leo ni bwana nik mwakazina wa taifa Josh Frydenberg amesema kwamba changamoto kubwa inayokabili uchumi inahitaji msaada mkubwa kupiga jeki shughuli pamoja na kukuza ajira atakapotangaza bajeti ya taifa Jumanne tarehe 6 Oktoba, Bwana Fredenberg atafanya matumizi makubwa katika sekta zote za uchumi. Bwana Fredenberg ameeleza shirika la habari la ABC kwamba kutakuwa msaada mkubwa kutoka kwa serikali hadi wakati ukosefu wa ajira utafika chini ya kiwango cha asilimia sita. Anasema ukosefu wa ajira huongezeka na kushuka kwa ngazi na katika miaka ya elfu moja mia kenda na themanini ilichukua miaka sita kurejesha viwango vya ukosefu wa ajira chini ya asilimia sita kutoka vilikoanzia, na katika miaka ya elfu moja mia kenda tisini ilichukua miaka kumi kurejesha viwango hivyo chini ya asilimia sita kutoka vilikoanzia. Tunatumai kusonga kwa kasi kuliko hivyo, na ndiyo sababu katika bajeti hii utaona shughuli za kiuchumi kwa sababu ya hatua zetu za kuunda ajira za ziada, alisisitiza mweka hazina. Na, na jimbo la New South Wales limefikia siku ya tisa mfululizo bila visa vyovyote vya maambukizi ya coronavirus. Idadi ya watu 51 wanapokea matibabu ya coronavirus jimboni, watu watatu wakiwa ndani ya huduma ya hali mahututi ila dr greg stewart kutoka idara ya afya ya new south wales amesema kwamba maafisa wa afya wanaendelea kuwa na wasiwasi kuhusu virusi hivyo vikizunguka ndani ya jamii anasema idara ya afya ya new south wales inatibu visa 51 vya covid 19 visa vitatu katika kitengo cha hali mahututi vikijumuisha visa hivyo vyote havitumii msaada wa kupumua. Asilimia 80 ya visa vinavyotibiwa na idara ya afya ni South Wales vinatibiwa nje ya hospitali. Pia COVID-19 inaweza kuwa inaendelea kuzunguka ndani ya jamii, na lazima sote tuendelee kuwa waangalifu kusaidia kuzuia usambaji wa COVID-19. Kama unaumwa, unafanyiwa vipimo na unajitenga mara moja, Dr Stuart alishauri na tukifika mpaka tuelekee katika jimbo la Victoria, ambako jimbo hilo limerekodi visaa vipya vya coronavirus pamoja na kifo kimoja. Takwimu hizo ni sehemu ya siku kumi na nne za wastani la kumi na moja nukta tisa ambayo ni kuendelea kupungua kwa visa hivyo. Visa vitatu kaptia ka hivyo vinaungwa na kilabu cha bucha cha Chadston ambacho kiko katika eneo hilo la Chadston, na kingine kimoja ni mtu mmoja ambako mtu mmoja anaishi katika eneo la Michoshire kaskazini mwa eneo la jiji la Melbourne. Kiongozi wa Victoria, Daniel Andrews amesema kwamba watu waendelee kuepuka sehemu ambapo na kuna watu wengi, pamoja na kuendelea kuepuka kufanya maamuzi yasiyo ya busara kwa sababu tunapaswa endelea katika hali hii. Tunakaribia kufikia mwisho, mtu asifanye chochote ambacho kitakandamiza na kuweza kuathiri matokeo chanya ambayo tumepata katika siku chache zilizopita. Hali iko upande wetu, na upande wetu ushindi utapatikana, na idadi zinaendelea kupungua. Kwa hiyo tutakapoendelea kupunguza viwango hivi, tunaweza endelea kuhakikisha kwamba iko chini na kuweza kufungua haraka na kwa kasi hali za, na shughuli za kawaida. Kwa hiyo naomba, kama uko katika maeneo ya fukwe wakati huwa majira ya joto, endelea kuwa hivyo, kwa, fanya hivyo katika hali salama, na ukifanya chochote ambacho ni ukotovu wa nidhamu na usifanye chochote ambacho bila shaka ni kinakiuka masharti na mwongozo ambayo imetolewa. Na katika taarifa zingine, Waaustralia wanaoishi na saratani za maini figo pamoja na myopia, na Parkinson watapokea maamuzi mapya ya tiba hivi karibuni chini ya mpango wa dola milioni mia mbili thelathini ambazo zimetolewa kuweza kutoa ruzuku ya madawa ama kutoa msaada wa malipo ya, msaada ya madawa kutoka kwa serikali. Serikali inaamua kuweza kupanua mfumo wa Pharmaceutical Benefit Scheme, ambao ni mfumo ambao unasaidia kutoa malipo kwa upande mmoja, serikali ikito uchangia kwa malipo ya dawa unazonunua Hali ambayo itaweza kuingizwa dawa aina ya Tecentric na Everstin itaweza kujumuishwa katika mfumo huo wa Pharmaceutical Benefits Scheme. Hiyo ni sehemu ya hatua ambayo inachukuliwa na ni sehemu ambayo itatangazwa katika bajeti ya taifa itakayosomwa tarehe 6 Oktoba mwaka huu elfu mbili ishirini, ambayo itakuwa ni Jumanne ijayo <muchas> waendelea kusikia idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano tukuleta makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anani ambayo ni sbs.com.au mkoa juu swahili kwa sasa tuvuke moja kwa moja katika nyanja za kimataifa tazame kipi ambacho kinajiri hususan katika taarifa za habari ambapo rais wa marekani donald trump amesema kwamba siku zijazo zitakuwa mtihani halisi katika kupona kwake maambukizi ya virusi vya korona katika ujumbe wa video fupi aliyoweka katika ukurasa wake wa twitter jana jumamosi na video hiyo kutoka kwa rais Trump ambaye anatibiwa katika hospitali ya jeshi inakuja baada ya taarifa zinazokinzia ama zinazokinzana kusababisha mkanganyiko kuhusu na hali yake ya kiafya. Trump alikuwa amevaa suti bila tai na alikuwa amekaa, wakati akirekodi ujumbe wake huo, alisikika kidogo akiwa anashindwa kuzungumza na kipumua kwa taabu, asema kwamba nafikiri nitarejea hivi karibuni, alisema na kuongeza kwamba anapambana kupona virusi hivyo vya kwa ajili yake binafsi na pia kwa dunia kwa ujumla. Asema kwamba ni lazima nirejee, kwa sababu bado tunapaswa kuifanya Marekani kuwa kubwa tena, alisema bwana Trump katika taarifa hiyo, pamoja na kutoa shukran kwa wote ambao walituma ujumbe ama salamu zao za kumfariji na kumtakia pone kwa kasi Bwana Trump alisema. Tukielekea katika taarifa kule za Ulaya, Ufaransa imerekodi maambukizi mapya ya juu ya virusi vya korona ya takriban elfu kumi na saba na ongezeko na la vifo arobaini na tisa ndani ya siku moja. Zaidi ya watu elfu thelathini na mbili sasa wamefariki nchini humo kutokana na virusi vya korona na zaidi ya watu laki sita elfu sita na mia sita ishirini na tano kuambukizwa. Visa vya maambukizi nchini humo viliongezeka kufikia asilimia 7.9 kutoka asilimia 7.7 nchini Ujerumani ama Uingereza kwa mradhi, wizara ya afya imeripoti maambukizi mapya 1013, hii ikiwa idadi mara mbili zaidi ya ile iliyoripotiwa siku ya Ijumaa katika taarifa hiyo ambayo tunaweza kuwaletea na tukielekea katika arifa zingine ambazo zinajiri ulimwenguni kote, tuelekee barani Afrika ambapo kama tumesikia hapo awali, hali inaendelea kuwa mshikemshike, hususan kwa upande wa mgombea wa rais wa chama cha Chadema nchini Tanzania. Mgombea urais wa, wa tikiti hiyo Bwana Tundu Lissu amesimamishwa kufanya kampeni kwa muda wa wiki moja kwa shutuma za kukiuka kanuni za uchaguzi. Hatua hiyo imechukuliwa mapema Ijumaa na kamati ya maadili ya taifa ya tume ya uchaguzi. Katika taarifa yake, kamati hiyo ikisema kwamba imechukua hatua hiyo kutokana na malalamiko yaliyowasilishwa na chama cha NRA na CCM ambacho ni chama tawala. Vyama hivyo vinamlalamikia Lissu kutokana na kauli aliyoitoa mkoani Mara alipodai kwamba Rais Magufuli aliitisha kikao cha wasimamizi wa uchaguzi nchi nzima kuhujumu uchaguzi. pia wamedai vyama hivyo vimelalamika kuwa Lisu alitoa kauli za kichochezi kila alipokuwa akifanya kampeni mkoani Geita. Baada ya makubaliano ya kina kamati imekubali kuwa Tundu Lisu amekiu, amekiuka maadili ya uchaguzi kwa kutoa lugha chochezi na tuhuma zisizothibitika kinyume cha kanuni, taarifa ilisema. Naye Bwana Lisu, kwa upande wake amesema wa uamuzi huo sio wa haki, akiongeza kwamba kabla ya kupatiwa adhabu anatakiwa kuelezwa tuma zake ni gani? endelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migeran, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, ambayo ni sbs.com mkwaju swahili. Kwa sasa tunge moja kwa moja dimbani, kujua ni kipi ambacho kimejiri katika ulimwengu wa michezo, ambapo vichapo vimetolewa bila huruma, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo ilikuwa ni mechi ya pigwa ondoka, ambapo Sydney Rabbitohs walivana na Newcastle Knights wakiwavisha Knights kichapo cha alama 26 alama kamili zikiwa ni 46 kwa 20. Kwa upande mwingine alama kasi ambazo zimechezwa za za ni katika mechi ambayo imejiri hapo juzi, ikiwa ni kati ya Penrith Panthers na Sydney Roosters, ambapo Panthers wakipata ushindi mwembamba wa alama moja, ikiwa ni 29 kwa 28. Na katika upande wa mchezo wa AFL mechi ambazo zilichezwa hapo jana ilikuwa ni kati ya West Coast Eagles na Collingwood, ambapo Collingwood walipata, walipata ushindi mwembamba sana wa alama moja ikiwa ni 76 kwa 75. Vilevile ikawa kati ya timu ya Bulldogs na St Kilda, St Kilda wakionyeshwa mlango wakipigwa 88 kwa 48, na katika mechi ambazo zilichezwa hapo jana ni mechi ambazo zilikuwa za kusisimua mno kabisa. Na katika mechi zingine ambazo zinatarajiwa hivi karibuni itakuwa ni kati ya Port Adelaide na Geelong pamoja na Brisbane na Richmond, ambayo ilichapwa Ijumaa, Brisbane wakipata ushindi wa 69 kwa 54, na, na kuzima matarajio ya timu ya Richmond kuendelea katika mchuano huo. Na tukiangalia katika michuano ya, ya wazi ya Paris, upande wa tenis wa upande wa wanaume Bwana Novak Djokovic amesema kwamba baadhi ya waamuzi wanastahili kuondolewa na, na, wezi teknolojia itumiwe badala yao kwa sababu ya utendaji kazi ambao hawafanyiki wa vizuri. Akizungumza na baadhi ya waandishi wa habari, anasema kwamba anasema kwa uh, heshima uh, it... zangu zote kwa tamaduni na, match, na mtindo ambao tunacheza katika mchezo huu bila shaka, sioni kwa nini hatuwezi tukatumia teknolojia katika mchezo huu wakati waamuzi hawatendi kazi ipaswavyo. Nasema kwamba ni muhimu sana, tukitazama katika mchezo wa Cincinnati na New York ambapo teknolojia imetumia vizuri na kuwa na maendeleo mazuri sana. Teknolojia imeendelea, na pia vilevile kunakuwa na mapungufu kidogo ambayo yanafanywa, hususan ambapo binadamu anayetumiwa kunakuwa na makosa mengi ayanafanyika, lakini kwa teknolojia makosa hayo yanapunguzwa. Bwana Djokovic, licha ya malalamishi yake, anaendelea mbele katika kinyang'anyiro hicho cha mchezo wa wazi wa tenis wa Ufaransa baada ya kumcharaza Mkolombia Daniel Galan kwa seti zikiwa ni tatu, sita sufuri seti kwanza, seti ya pili ikiwa ni sita tatu na ya mwisho ikiwa ni sita mbili. Tukiangazia katika soka, hali ilivyokuwa katika ligi kuu ya Uingereza, vichapo ambavyo vimetolewa kutoka kwa timu ya Everton ikiwa cha Raza Brighton, magoli mane kwa mbili. Chelsea ikiwavaa Crystal Palace magoli mane kwa sufuri. Vilevile, mechi ambayo ilikuwa ni ya kusisimua mno sana na ilitazamwa na wengi ilikuwa ni kati ya Leeds United na Man City ambao walitoka sare ya kufungana goli moja kwa moja wakati Burnley Wakakubali kichapo kutoka kwa Newcastle ikiwa ni tatu kwa moja na mechi ambazo zinaendelea kwa sasa katika dakika kumi na sita Leicester City tayari wamepondoa wa wa mpira kambani mwao dhidi ya West Ham ambayo ni moja sufuri katika dakika, dakika kumi na saba wakati Southampton na West Brom bado wanatumikia sare ya kutofungana, na mengi zaidi tutaweza kufafanua katika taarifa za michezo. tukienda moja kwa moja katika uchambuzi wa hali ya hewa kwa sasa, hali ilivyo mjini Sydney ni nyuzi joto 19.2, Melbourne zikiwa ni 13.4, Brisbane 19.3, Perth kwa sasa nyuzi joto ni 15.9, Adelaide zikiwa ni 10.6, Hobart 8.9, Canberra kwa sasa nyuzi joto ni 14.7 na Darwin ni 28.7. Kufikia pune mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mwingine mengine kujia muda usio mrefu, tukianzia kwa kile kilichojiri wiki hii barani Afrika, hususan katika ukanda wa Afrika ya kati na Afrika mashariki. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.