Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migera, natukuletea taarifa hizi moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonikiwa ni sbs.com.au/swahili. Serikali ya shirikisho inaendelea kukataa kuiokoa ndege ya Virgin Australia baada ya kampuni hiyo kujiingiza katika utawala wa hiari. Chama cha leba kimekuwa kikiihamasisha serikali iokoe Virgin ambayo imeathirika chini ya shinikizo ya janga la coronavirus. Mkurugenzi mkuu wa benki ya Macquarie Michael Nicholas Moore ameteuliwa kuwasiliana na watawala kwa niaba ya serikali ya shirikisho wakati wa mweka hazina Josh Frydenberg amesema kwamba Australia haitaki kuiokoa kampuni nyingine ya ndege ambayo inamilikiwa kwa asilimia tisini na wanahisa wa kigeni, and these matters of voluntary administration are complex. Anasema masuala haya ya utawala wa hiari ni magumu, ila ni hatua inayotambuliwa na makampuni kufanya urekebishaji na kupanga upya na kuibuka zikiwa imara zaidi. Upande wa pili kuna mifano kama Channel 10 Daralee pamoja na makampuni mengine. Wakati huo mkurugenzi mkuu wa Virgin Paul Scara amesema kwamba bodi haikuwa na uamuzi bali kuchukua hatua hiyo, hata hivyo kampuni hiyo itakuwa imara na we'll come back leaner, stronger and fitter. Nasema tutarejea tukiwa imara na nguvu zaidi, na kuwa na nafasi muhimu kuhakikisha kuwa uchumi wa Australia ambao kwa sasa umeathirishwa na madhara ya COVID-19 unapona haraka iwezekanavyo kwa Waustralia wote na Benki ya Hifadhi ya Taifa inatabiri kuwa ukosefu wa kazi utafika asilimia kumi kufikia mwezi Juni, hata kama benki hiyo inatumai kuwa takwimu hizo zinaweza punguzwa iwapo biashara zitawapa wafanyakazi masaa ya kazi machache. Benki hiyo imezungumzia madhara ya kiuchumi ambayo yameibuka kutoka kwa janga la coronavirus ambalo limefunga biashara nyingi, kuvuruga usafiri, pamoja na matukio mengi kufutwa. Gavana wa benki hiyo Philip Lowe anatarajia mapungufu mengi mwaka huu, ila amesema anaamini kuwa uchumi utapona kutoka wakati huu mgumu, na nasema tunastahili kukumbuka kuwa virusi hivi vitakapodhibitiwa, kwa ukamilifu masuala hayo yote ambayo yameifanya Australia kuwa nchi yenye mafanikio na itaendelea kuwa hivyo. Na katika taarifa zingine, jimbo la kusini Australia limerekodi visa vipya viwili vya coronavirus leo Jumanne, hali ambayo imefikisha idadi ya maambukizi jimboni humo kupita visa mia nne. Wakati huo jimbo hilo linaendelea kuwapokea Waaustralia zaidi mia tatu ambao wamewasili mjini Adelaide kuwa katika karantini kwa muda wa wiki mbili. Tukivuka mpaka, tuelekee jimboni Victoria, ambako jimbo hilo limepata visa vipya visaba vya maambukizi ya virusi ambavyo vimejumuisha mtu mmoja Ameambukizwa katika hoteli moja akiwa katika karantini. Maafisa wa afya wamesema wasafiri wanaendelea kuwasili kutoka ng'ambo na watu wengi zaidi wanatarajiwa kupatwa na virusi hivyo katika siku zijazo. Si wakati huohuo, jimbo la li Victoria limesimamisha kwa muda maelfu ya safari ambazo si muhimu katika vituo vya polisi kwa uhalifu ambao huenda kutoa taarifa vituoni wakiwa kwenye dhamana. Na jimboni New South Wales, wanafunzi watarejea darasani kwa siku moja kila wiki kuanzia mwezi ujao. Kiongozi wa jimbo hilo Gladys Berejiklian amesema kwamba jimbo hilo litaweka mipangilio ya kuwarejesha wanafunzi darasani kupokea elimu From May 11, from week three of term two, anasema kuanzia tarehe 11 Mei, kuanzia wiki ya tatu ya mhula wa pili, wanafunzi wataanza kurejea shuleni. Mwanzoni itakuwa siku moja kila wiki, kisha iwe siku mbili, na tunatumai kufikia mwisho wa mhula wa pili, tutakuwa katika nafasi ya kuwa na wanafunzi wanaoenda shuleni kila siku kufikia mhula wa tatu. Jimbo la New South Wales limerekodi kesi mpya sita za coronavirus, baada ya kufanya vipimo elfu mbili mia tano jana Jumatatu. Mm, tukiangazia taarifa za kimataifa, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amefikia makubaliano ya kihistoria ya kuunda serikali ya pamoja ya dharura na hasimu wake mkuu Benny Gantz, hatua inayomaliza mkwamo mbaya kabisa wa kisiasa nchini humo. Makubaliano hayo ya miaka mitatu yatamruhusu Netanyahu kubaki mamlakani kwa muda wa miezi 18, katika kipindi ambacho anatarajiwa kupandishwa kizimbani kujibu mashtaka ya rushwa yanayomkabili. Baada ya muda huu, uhasimu wake Gantz, mwenye umri wa miaka 60, ambaye sasa ni spika wa bunge, atachukua wadhifa wa waziri mkuu kwa muda wa miezi 18 mingine, kabla ya kutishwa duru mpya ya uchaguzi nchini Israel, licha kupata ushindi mdogo dhidi ya Gans katika duru tatu za uchaguzi mwaka uliopita, wanasiasa hao wote wawili hawakufanikiwa kuwa na wingi wa viti bungeni kuweza kuunda serikali. Kufuatia kuzuka kwa janga la virusi vya korona, wito wa kuunda serikali ya pamoja ulioongezeka nchini Israel kwa lengo la kuweka mikakati ya kudhibiti kuenea mzozo huo wa kiafya. Pindi serikali mpya itakapoundwa, un, Gantz atatambuliwa rasmi kuwa waziri mkuu mteule na atapaswa kuwachia wadhifa wa spika akisubiri muda wa miezi kumi na nane kwa waziri mkuu kamili tukielekea katika taarifa zingine, idadi ya vifo na maambukizi kutokana na ugonjwa unasababishwa na virusi vipya vya korona COVID 19 inaendelea kuongezeka kote duniani ambapo zaidi ya watu laki moja elfu sitini na sita na mia mbili hamsini na sita wamefariki na wengine milioni mbili laki na 92 wameambukizwa, kwa mjibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF. Limetoa wito hii leo likihamasisha msaada zaidi wa karibu dola milioni 92.8 ili kupambana na janga la ugonjwa wa covid-19 katika nchi za Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini. UNICEF inasema kwamba kanda hizo zinakumbwa na ghasia ndizo zenye watoto wengi zaidi wanaohitaji msaada na makubwa kuliko maeneo mengine duniani. Fedha zaidi zinahitajika ili kugharamia miradi mbalimbali mbali katika kanda hizo, ili kupunguza athari za janga la corona, amesema mkuu wa kikanda wa UNICEF Ted Shaiban. Tukilekea Marekani, ambapo rais wa nchi hiyo Donald Trump ametangaza kuwa atasaini amri ya kuzuia kwa muda aina zote za uhamiaji nchini Marekani ili kupambana na virusi vya korona. Katika ujumbe wake wa Twitter ameelezea kile alichokitaja kama shambulio la adui asioonekana, kama anavyovita virusi vya korona pamoja na haja ya kulinda kazi za raia wa Marekani bila kutoa maelezo zaidi. Haijulikani kufikia sasa ni programu gani za uhamiaji ambazo zitaathirika. Wakosoaji wake wanadai kuwa Trump anatumia janga la korona kuwafungia milango wahamiaji na barani Afrika, Tanzania ilitangaza Jumatatu kwamba watu 87 zaidi wameambukizwa virusi vya korona na kufikisha jumla ya wagonjwa 257 nchini humo. Idadi ya wagonjwa imeongezeka kutoka 547 iliyotangazwa awali hadi 257. Taarifa ya wizara ya afya inasema kwamba kati ya walioambukizwa 16 wapo ziwani ama visiwani Zanzibar. Idadi kubwa ya maambukizi yameripotiwa jijini Dar es Salaam, ikifuatiwa na Arusha, Dodoma, Mbeya, Kilimanjaro, Pwani, Tanga na Manyara. Nchini Kenya wamekataa mpango wa kufungua shughuli katika mahakama ambazo hazina teknolojia ya mawasiliano kupitia kwa njia ya video. Gazeti la Business Daily linaripoti kwamba jaji mkuu David Maraga alitangaza kwamba vikao vya mahakama vitafanyika katika sehemu za wazi kuanzia Jumatano punde tu baada ya wizara ya afya kuidhinisha pendekezo hilo, lakini miongoni mwa wafanyakazi katika idara ya mahakama wamesema kwamba afya ya wanachama wao ni muhimu zaidi na wakitaka mwelekeo maalum kuwekwa kabla ya shughuli za mahakama kufunguliwa tena. Nchini Ghana, rais a, Nana Akufo-Addo amelegeza masharti ya kuzuia watu kusafiri kutoka sehemu moja ya nchi hadi nyingine, akiendelea kuwahimiza watu kuvaa barakoa. Nchini Zimbabwe, rais Emmerson Mnangagwa ametangaza kuondoa makuwa mradhi, kuongeza muda wa watu kusalia makwao kwa wiki mbili zaidi. Hata hivyo shughuli katika machimbo ya madini na utengenezaji wa bidhaa zitaendelea lakini kwa kiwango kidogo. Wakati nchini Nigeria, visa vipya 86 vya maambukizi vya virusi vya korona vimeripotiwa na maafisa. Pia wameripoti vifo vya watu 21. Na rais wa Mali, Boubou Sisse, ametetea uamuzi wa kuandaa awamu ya mwisho ya uchaguzi wa bunge akisema ni fursa nzuri ya kurejesha nchi hiyo katika hali ya utulivu na tukiangalia taarifa zingine ambazo tumewaandalia katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Vital Kamerhe, mkurugenzi wa ofisi ya ser, rais wa, na mshirika wa rais Felix Chisekedi bado wanazuiliwa katika gereza kuu la Makala jijini Kinshasa, huku baadhi ya makada wa chama cha UNC wakijaribu kukutana na utawala kuomba kiongozi wao achwe huru zoezi lao la kuwasikiliza yeye na wenzake wanashutumiwa ufisadi katika mpango wa dharura wa Rais Felix Chisekedi limemalizika, lakini bado anaendelea kuzuiliwa. Kwa upande wake, bwana Kamere amesema bado hajakata tamaa. Kulingana na washirika wake wa karibu, anaendelea kuamini makubaliano yaliyopo kati yake na Rais Felix Chisekedi kwa upande wa uongozi na kwa upande wa kuweza kujiendeleza kimaisha. Tukitazama lingine ambalo linajiri kwa upande wa yale ambayo yameendelea kuwasili katika taarifa ambazo tuliwaandalia ni kuhusu janga zima la zoezi la kutafuta mili ya watu waliopoteza maisha ambalo linaendelea katika mji wa Uvira mkoani Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kukumbwa na mafuriko katika mwisho wa wiki iliyopita. Zaidi ya watu 65 walipoteza maisha na wengine wengi kujeruhiwa, huku nyumba kadhaa zikisombwa na maji. Huzuni na simanzi zimefikia nchini Australia kwa wale ambao wana jamaa wao huku, na bila shaka wataweza kusikia makala ambayo tumerekodi na baadhi ya viongozi wa jamii ya wa, watu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoishi nchini Australia wakizungumzia janga hilo zima. kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Kwa sasa tugeuzie macho tutangaze, tuangazie kile ambacho kiko katika mchezo, hususan mkurugenzi mkuu wa mchezo wa NRL Todd Greenberg akijiuzulu kuanzia jana Jumatatu. Kujiuzulu huko kuna ajiri baada ya mashauriano kati ya NRL na wenye haki wa kutangaza mchezo huo kuhusu mashindano ya mchezo huo. Mtangazaji wa michezo Paul Kent ameeleza shirika la habari la Fox News kwamba kuondoka kwa, kwa, kwa Bwana Greenberg kulietabiriwa miezi kadhaa iliyopita. Anasema kwamba aliruka kabla asukumwe. Bila shaka alikuwa akiondoka ta, anatarajia. Tukirejea nyuma, ukizungumzia kuhusu wakati wote haya yalifanyika, na wakati wa janga hili mwanzoni, Todd alikuwa anasalia na siku chache tu kufuta kazi. Naamini kwamba ingekuwa mwanzo wa msimu kisha janga la coronavirus likalipuka na bila shaka kwa sababu hiyo ilibidi yabaki kazini mazungumzo yameendelea hii leo kati ya viongozi wa mchezo huo na wenye haki za kutangaza mechi hizo tume ya mchezo wa NRL itafanya mkutano baadaye wiki hii wakati huo Andrew Abdo ambaye ndiye afisa mkuu wa biashara katika mchezo huo ndiye amerithi wadhifa huo kwa muda Ukiangalia taarifa zingine, afisa mkuu wa afya wa Victoria Brett Sutton amesema kwamba viongozi wa mchezo wa AFL wanastahili zalisha mipango kamili inayoonyesha jinsi mchezo huo utamudu masuala ya COVID-19 kabla ya msimu kuanza tena. Dr Brett Sutton amesema kwamba mipango sahihi itastahili ifanywa kujumuisha hatua kama kutotangamana kwa watu inahitaji pendekezo lenye maelezo manage, kamili ambayo inaeleza jinsi athari zinadhibitiwa, jinsi mipango ya kutengamana inawekwa, uh, na jinsi uh, ufuatiliaji uh, uh, uh, wa ugonjwa kwa wachezaji unavyosimamiwa. Kutangaza basi, katika masuala ya soka, kiungo wakati wa zamani wa timu ya Liverpool Manchester wa amewaonya Manchester United wana hatari ya kudhalilishwa kama mamefanya makubaliano na winga Jadon Sancho mwenye umri wa miaka ishirini bila ya klabu ya Borussia Dortmund kuhusika kwa mjibu wa shirika la habari la Delimira. Wakati huo huo Manchester United hawataweza kumnunua mchezaji hali kama mashambuliaji wa Spurs Harry Kane mwenye umri 6 6 wa miaka 26 wakati wakifikiria tena mikakati yao ya uhamisho kwa sababu ya hali ya fedha kutokana na mlipuko wa virusi vya Korona, kwa mujibu wa gazeti la Guardian. Hata hivyo, wachezaji kamari wanapigia chapuo zaidi United kumsaini Kane pamoja na Sancho. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini sini kwa sasa, nyuzi joto ni 20.9, wakati Melbourne 17.7, Brisbane 23.3, Perth 23.5, Adelaide ni 20.4, Hobart 14.6, Canberra 14.8 na Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 32.1. Kufikia hapo basi, ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.