Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbsco au mkwaju swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS swahili. Kwa sasa, tutazame tathmini yaliyojiri wiki hii hapa nchini in Australia. Kuanzia Jumaa, tarehe ishirini na tisa Januari, vizuizi vya COVID-19 viliregezwa katika jimbo la New South Wales baada ya milipuko kadhaa ya virusi hivyo kudhibitiwa. Taarifa hiyo imejiri baada ya kuzinduliwa kwa kampeni kuhusu utoaji wa chanjo ya COVID-19. Jimbo la New South Wales litaregeza vizuizi kadhaa vya mikusanyiko ya ndani na nje pamoja na kuondoa sharti la kuvaa barakoa ndani ya maduka baada ya jimbo hilo kurekodi siku kumi za kutokuwa na kesi zozote za, za covid 19 katika jamii. Wakazi jimboni humo kwa sasa wanaweza waalika watu 30 nyumbani mwao, wakati matukio ya nje yanaweza hudhuriwa na idadi ya watu 50. Idadi ya watu ambao wanaweza shiriki katika mazishi na harusi nayo imeongezwa hadi watu 300, na vikomo vimeondolewa kwa matukio ya makampuni mikusanyiko ya kidini ila sharti la kuwa na mita nne kati ya wateja katika migahawa itasalia. Katika tangazo lake, kiongozi wa jimbo la New South Wales Gladys Berejiklian alisema kwamba baadhi ya sheria zinazohusu barakoa nazo zitaregezwa. Pia tutasema, utahitaji kuivaa katika usafiri wa umma. Itabidi uvae barakoa kama wewe ni mhudumu unayezungumza na umma katika migahawa. Ila kuhusiana na wafanyakazi wa maduka ya umma, tunapendekeza uvae barakoa kama hauna dhamana ya kuwa na umbali na wateja, ila haitakuwa lazima kama unaenda emea au wewe ni mfanyakazi dukani au bila shaka kama unaenda katika migahawa. Hata hivyo kama unatumia usafiri wa umma unaenda katika sehemu ya ibada kama ni kanisa au msikiti, unatakiwa vaa barakoa Bibera Jekl ameongezea kuwa itakuwa lazima kuvaa barakoa katika vyumba vya kamari, makazi ya huduma ya wazee, vifaa vya afya na katika biashara za urembo kwa wafanyakazi na wateja. Afisa mkuu wa matibabu Kerry Chant naye amesema kwamba hata kama athari ya maambukizi katika jamii ni ndogo bado anawahamasisha watu kutoka jamii za magharibi na kusini magharibi mwa Sydney wajitokeze kupimwa. No, tunataka hakikisha hakuna maambukizi ambayo hayajatambuliwa. Tunalenga zaidi maeneo ya magharibi Sydney na kusini magharibi Sydney for tunatoa wito maalum zaidi kwa jamii hizo zije kupimwa. Hiyo itaturuhusu kuondoa maambukizi yoyote ambayo hayajatambuliwa na katika wilaya ya ACT watalii kadhaa wameripotiwa kwa polisi baada ya kushutumiwa kutembelea bunge la taifa mjini Canberra kutoka eneo lenye hatari ya coronavirus mjini Sydney. Polisi wa ACT wanafanya uchunguzi kwa uwezekano wa ukiukwaji wa sheria za usafiri katika jibu kwa kundi hilo la wageni kutoka eneo la Cumberland mjini Sydney. Inashukiwa kuwa ukiukwaji huo ulikuwa Jumanne tarehe 26 Januari ila hauna uhusiano na sherehe za siku kuu ya australia wakati huo kampeni mpya ya matangazo yenye thamani ya dola milioni 24 imezinduliwa kuhamasisha waaustralia wapokee chanjo za coronavirus australia, have... australia inafanya juhudi kuhakikisha tunapata chanjo za covid-19 ambazo ni salama na fanisi ambazo zitatupa ulinzi kuendelea na maisha yetu ya kila siku tangazo hilo linasema kampeni hiyo inaeleza kwa undani jinsi chanjo hiyo itatolewa kwa makundi ambayo umbele wa ni kipaumbele kama wazee wa Australia, wenye ulemavu na wafanyakazi wa mstari wa mbele. Daktari Margaret Fernandes ni mtaalamu wa tabia za afya na mawasiliano kati ya jamii kutoka chuo cha RMIT mjini Melbourne, amesema serikali inastahili hakikisha kampeni zinalenga jamii za wahamiaji na wakimbizi. Anawasiwasi kuwa uhaba wa uwakilishi wa makundi hayo katika hatua ya makundi, na ameonywa kuwa kampeni ya sasa kwa Kiingereza huenda itahitaji fanyiwa mageuzi kwa baadhi ya vikundi. It's absolutely fundamental that every step of the way that, ni muhimu katika kila hatua wanachunguza. Je, tunavyopanga tunapata ushauri kutoka wataalam katika makundi hayo ya kitamaduni tunayotaka lenga kuna mbinu gani za mawasiliano? Wanapataje taarifa zao za afya ya umma na wanatumia taaluma ipasavyo? Kaimu afisa mkuu wa matibabu Michael Kidd amesema serikali inatilia maanani mahitaji ya kuwaarifu Waaustralia wote kuhusu chanjo hiyo. Tunania uh, ya kuona kila mtu nchini Australia akipokea chanjo ya COVID-19 leaders. Tunafanya kazi kwa karibu na viongozi wengi wa jamii pamoja na uwakilishi wa jamii zenye tamaduni na lugha mbalimbali kote nchini australia. Nchini Australia na viongozi wa jamii za Waboriginal so so na wana visiwa Torres Strait na wengine wengi ili tusambaze taarifa kuhusu usalama na ufanisi wa chanjo ya COVID-19. Bwana Kid alisistiza wakati huo, usafiri bila mahitaji ya karantini kutoka New Zealand kuja nchini Australia utasitishwa hadi Alhamisi ijayo, hatua ambayo imekosolewa na waziri mkuu wa New Zealand Bi Jacinda Ardern. Bi Ardern amemweleza waziri mkuu wa Australia Scott Morrison kwamba amesikitishwa na uamuzi huo, akiongezea kwamba anaamini hali nchini New Zealand imedhibitiwa na anazingatia kufanya mpango wa usafiri na majimbo ya Tasman badala ya kuwa na maafikiano ya kitaifa. Hatua ya kusitisha usafiri huo kwa muda umejiri baada ya mwanamke nchini New Zealand kupatwa na kirusi ambukizi kutoka Afrika Kusini. Kwa hatua za afya na misaada ambayo ipo kwa sasa katika jibu la janga la COVID-19 katika lugha yako, tembelea tovuti hii sbs.com.au, mkwaju coronavirus. Taarifa hii landaliwa na waandishi wetu Pegi ya Kumelu na Gode Migerano. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anaona ambayo ni sbs.com.au au mkwaju, Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.