Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya Migana, anafundi wetu mitambo kwa leo ni bwana Nick. Kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews ametangaza hatua kadhaa za misaada kwa wakazi wa nyumba za umma nchini Melbourne ambao kwa sasa wamefungiwa ndani chini ya vizuizi vikali vya coronavirus. Hatua hizo ni za misaada za zitajumuisha msamaha wa kodi za nyumba, malipo kwa watu ambao hawawezi enda kazini, pamoja na msaada wa ziada wa matibabu na msaada wa kisaikolojia. Bwana Andrews amesema kwamba hatua hizo za kufungiwa ndani ni kali lakini ni za lazima. Anasema kwamba nataka tuma shukrani zangu kwa kila familia ambao, kupitia kafara yao na kazi wanayofanya katika mstari wa mbele wa vita vyetu dhidi ya virusi hivi, hawalindi familia zao tu, bali wana sehemu muhimu na kubwa kuzilinda familia za watu wote wa Victoria. Ni changamoto kubwa, inaghadhabisha, si sehemu niliyotaka kuwa ndani na si sehemu ambayo wewe na familia yako mlitaka kuwa ndani, ila tunawashukuru sana. Wakazi katika majengo hayo wako miongoni mwa kundi la watu ambao wako hatarini zaidi jumbani humo, wengi wao wakiwa walikimbia waki, wali vita au vurugu ya kifamilia, pamoja na kukabiliana na ugonjwa wa afya ya akili, ulemavu pamoja na kuwa na mapato ya chini na Anisa Ali ni mmoja wa wakazi wa majengo husika. Amesema mawasiliano kuhusu hali ambayo wako ndani yanastahili boresho, kwa sababu Anasema ni vigumu na ni bahati mbaya na inavunja moyo kuona jibu lao la na jinsi okay, walivyolisimamia. Kuna watu wengi katika majengo haya ambao wametoka katika mazingira mabaya ng'ambo, na wengi wao wanaathiriwa na magonjwa ya akili pamoja na masuala mengine ya kiafya, hapa jawa kuzingatiwa kokote kwa hilo na madhara ambayo litasababisha kwa watu hao, Bi Anita Mradhi Bianisa alisistiza alipozungumza na waandishi wa habari. Na katika taarifa zingine, mgombea wa chama cha Leba Christy Mcbain amedai ushindi katika chaguzi ndogo la eneo bunge la Eden Monaro takriban asilimia 80 ya kura katika chaguzi hilo dogo zimehesabiwa, hali ambayo imepunguzwa kasi kwa zaidi ya kura za mapema 44 pamoja na kura zilizotumwa kupitia njia ya posta. B Mcbain amesema amepata takriban kura elfu moja zaidi kuliko mpinzani wake wa karibu ambaye ni mgombea wa chama cha Libro fiona Covus. B Mcbain ameongezea kuwa anatazamia kutumikia jamii yake na Sure, kipaumbele changu cha kwanza ni kuhakikisha kuwa msaada wa moto wa vichaka unatolewa kwa watu wanaohitaji, tunafanyia kazi sehemu ambako simu za mikono hazitumiki. Mpango wa ajira, kila mtu anataka uhakika kwa sasa kuhusu jinsi sekta kama utalii na mahoteli zitakuwa na, pamoja na siku za usoni za kilimo na pori. Kila mtu pia anataka jua hatma ya mfumo wa JobKeeper na jimbo hili bila shaka linahitaji majibu. Tukiangazia taarifa za kimataifa, tuelekee kule nchini Ufaransa, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemteua Jean Castex mtumishi mwandamizi wa serikali na meya wa mji mdogo wa Ufaransa kuwa waziri mkuu mpya, wakati anafanya mageuzi makubwa katika baraza lake la mawaziri. Casto aliyeongoza pia juhudi za kupambana na janga la covid-19 anapewa jukumu la kuunda serikali mpya kulingana na taarifa kutoka ikulu hii leo. Anachukua nafasi ya waziri mkuu wa zamani Edward Felipe, mwanasiasa mashuhuri kuliko rais Macron, alitangaza kujiuzulu mapema leo. Waziri mkuu mpya Casto ametokea mrengo wa kulia na anachukua pia jukumu la kutayarisha sera mpya ya mageuzi ya kijamii kiuchumi na mazingira kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili hasa baada ya chama cha rais kushindwa kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa mwishoni mwa wiki iliyopita. Rais Macron, aliyepoteza mashuhuri wake, anasema kwamba anataka kufufua upya malengo yake ya kuleta mageuzi baada ya kukabiliwa na upinzani mkubwa mnamo miaka mitatu ya utawala wake, hasa kutokana na mageuzi yaliyokuwa na utata, mfano suala la mafao lililozalisha vuguvugu vugu, la koti ya manjano. Tukielekea basi barani Afrika, ambapo kwa sasa zaidi ya watu 52 wameuawa katika jimbo la Oromia nchini Ethiopia katika maandamano ya kupaza sauti dhidi ya mauaji ya mwanamziki Hachalu Hundessa aliyepigwa risasi Jumatatu usiku katika kile polisi wanasema ni shambulio la makusudi. Msemaji wa jimbo hilo Getacho Balcha ameeleza kuwa watu waliokufa ni waandamanaji na maafisa wa usalama hali kadhalika. Taarifa hizo zinaeleza kuwa baadhi ya maduka ya biashara yamechomwa moto. Maandamano na ghasia zilizuka kuanzia Jumanne katika miji kadhaa ya jimbo la Romia na katika mji mkuu wa Adis Ababa. Inaripotiwa kwamba afisa mmoja wa polisi ameuawa na idadi ya watu wasiojulikana kufariki baada ya kutokea milipuko mitatu wakati wa maandamano vyanzo vya habari nchini Ethiopia vimeelezea kuwa mwanasiasa wa upinzani Jawar Muhamed anashikiliwa na vyombo vya usalama vya nchi hiyo pamoja na watu wengine thelathini na nne. Tukielekea basi kusini mwa Afrika. Af taifa hilo la Afrika Kusini hapo jana limeripoti maambukizi mapya ya virusi vya korona, yapatayo elfu kumi ikiwa ni kiwango cha juu zaidi cha maambukizi kurekodiwa nchini humo ndani ya siku moja. Takwimu za kila siku zilizotolewa na wizara ya afya zimethibitisha maambukizi mapya elfu kumi mia nane na hamsini na tatu ya ugonjwa wa Covid 19 na kuifanya idadi jumla ya maambukizi tangu virusi vya corona kuwasili nchini humo kufikia laki moja elfu themanini na saba mia tisa na sabini na saba. Idadi ya vifo ni elfu tatu na ishirini na sita baada ya vifo vingine vipya 74 kurekodiwa. Serikali ya Afrika Kusini inapambana kuokoa maisha ya watu pamoja na kuokoa uchumi wake unaotarajiwa kuporomoka kwa asilimia saba mwaka huu kutokana na janga hilo. Taifa hilo lenye uchumi mkubwa zaidi ya Afrika ndilo pia lenye idadi nyingi zaidi ya maambukizi ya virusi vya korona barani humo. Tukirejea basi katikati mwa Afrika, hususan mashariki mwa Afrika, idadi ya wagonjwa wa virusi vya korona nchini Kenya imeongezeka na kufikia 7577 baada ya wagonjwa 389 wapya kuthibitishwa. Waziri wa afya Mutahi Kawe amesema siku ya Jumamosi kwamba kati ya wagonjwa hao watatu ndio sio raia wa Kenya. Miaka ya wagonjwa waliothibitishwa ni kati ya mwaka mmoja hadi miaka tisini na tatu. Bona kawe alisema katika taarifa yake kwamba kati ya wagonjwa hao wapya 243 wanaotoka Nairobi, 36 kutoka Kajiado, 27 kutoka Kiambu, 23 kutoka Mombasa, 17 kutoka Busia na kumi kutoka Machakos. Kaunti nyingine ambazo zilirekodi wagonjwa wapya katika kipindi cha saa 24 ni Migori, wakiwa na watu wanne, Kitui watu sita, Makueni watu watatu, Wasingishu watu watatu Nakuru watu watatu, Kilifi watu wawili, Garissa mtu mmoja na Narok mtu mmoja pia. Nam, karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili. Kwa sasa, tuelekee basi katika viwanja vya mchezo, tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo kwa sasa watu na timu zimeanza kuondoka jimboni Victoria wakitafuta makazi sehemu mpya katika majimbo mengine wakati vizuizi vya covid 19 vinaendelea kusimamishwa pamoja na kutekelezwa jimboni humo kwa sasa, timu za Hawthorne na Collingwood zimechangia ndege moja zikielekea mjini Sydney mapema hii leo, Jumapili tano Julai, ambapo vilabu kumi vya Victoria vitahamia katika majimbo mengine, baadhi wakiwa katika jimbo la Queensland na mengine akiwa katika jimbo la New South Wales na kusini Australia, vilevile vile pia jimbo la magharibi Australia nalo litapokea baadhi ya timu ambazo zitaweza si kucheza katika mechi hizo kwa muda wa siku kadhaa. Kwa sasa vilabu hivyo viwili vya Collingwood na Hawthorn vitatumikia karantini ya siku 14 kabla ya kuweza kurejea dimbani tena katika mechi za siku zijazo. Tutazama hali ilivyokuwa katika michwano iliyochezwa mapema hii leo. Kwa upande wa timu za NRL, ilikuwa ni kati ya Manly na Newcastle, hali ambayo ilikuwa ni kumi na mbili kwa kumi na nne, mechi ikikamilika, wakati Penrith Panthers wakiwalima wenyeji West Tigers kwa alama zikiwa ni kumi na mbili kwa kumi na tisa. Katika mechi ili ambayo ilikuwa ni ya kusisimua jana usiku wakati Canterbury Bulldogs walikula kichapo cha alama 16 kutoka kwa South Sydney Rabbitohs ambao waliwacharaza 26 kwa kumi. Katika michwano ya AFL mapema hi leo, basi mechi kati ya Adelaide na Fremantle ilikuwa ni 34 kwa upande wa Adelaide, wakati Fremantle wakijipa 54. Vile vile Melbourne wakipokea kichapo kutoka kwa Richmond, alama zikuwa ni 79 kwa upande wa Richmond, 52 kwa Melbourne, wakati West, Great Western Sydney Giants wakitoa kichapo kwa timu ya Hawthorn alama zikiwa ni 83 kwa 49. Kwa upande wa soka la kimataifa kwa sasa, Leicester City wamepata ushindi wa magoli matatu kwa sufuri na kusalia katika nafasi ya tatu ya kuwania mechi za klabu bingwa barani Ulaya pata ushindi wa magoli matano kwa mbili dhidi ya Bournemouth, wakati Chelsea wakipata ushindi wa magoli matatu kwa sufuri dhidi ya Watford na kusalia katika nafasi ya nne, United wakiwa nyuma yao kwa alama chache kabisa, wakati Arsenal wakiwacharaza Wolves magoli mawili kwa sufuri katika mechi ambayo inaendelea kwa sasa ni kati ya Burnley na Sheffield United, ambayo kwa sasa Burnley iko katika nafasi ambayo inajipa goli la kwanza goli moja dhidi ya Sheffield Wednesday benakiwa katika nafasi ya kumi, wakati Norwich City wakiwa wameshushwa daraja baada ya kukubali kichapo, wakati Bournemouth nao wakiwa katika hali tete pamoja na Aston Villa ambao wanachangia alama zikiwa ni ishirini na saba, wakifuatwa kwa karibu na Watford ambao wana alama ishirini na nane. Ukiangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni kumi na moja nukta tano, Melbourne kumi nukta sita, Brisbane kwa sasa nyuzi joto pale ni tisa nukta tatu, Perth zikiwa ni kumi na sita nukta nne, Adelaide kumi nukta tano, Hobart kwa sasa nyuzi joto ni kumi na moja nukta tatu, wakati Hobart ni kumi na moja nukta tatu, wakati Canberra nyuzi joto pale kwa sasa ni moja nukta sita, na Darwin ni ishirini na nne nukta tisa. Kufika pwani ni msharafa baada ya matumaandalia Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tawaletea muda usio mrefu baada ya pumziko hili fupi. Usiende popote. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.