Radio. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa hivi sasa tunageukia makala tuliyoandalia. Hii inahusiana na marehemu Bob Hawke ambaye alikuwa ni waziri mkuu. E, kuna salamu e, nyingi zimeendelea e, kumiminika salamu za rambirambi toka duniani kote kwa ajili ya waziri wa zamani wa Australia Bob Hawke ambaye alifariki akiwa na umri wa miaka 89. Mpenda bia huyu michezo na mhitimu wa shule ya Rhodes alipata kiwango cha juu zaidi cha idhini ya uwaziri mkuu ambapo ilikuwa ni asilimia 75. Haya, hapa basi ni mema yake aliyoyafanya Waziri mkuu huyu wa tatu e, kwa muda mrefu zaidi wa Australia, na aliyekuwa waziri mkuu wa chama cha Leba Bob Hawke alishinda chaguzi nne mfululizo. e, profesa mshiriki wa siasa wa Australia Hayden uh, Manning e, kutoka chuo kikuu cha Flinders anasema kwamba aina hiyo ya maisha ya kisiasa tangu 1983 hadi 1991 ni ajabu sana. Really alijikita mwenyewe na masharti ya chama chake, lakini result, uh, hasa alisukuma mlengo wa kushoto wa chama chake nyuma yake. Alikuwa na Paul Keating na matokeo ya jumla ilikuwa kipindi cha ushindi wa uchaguzi ambapo ulimruhusu e, hoik pamoja na Kiting bila shaka kuleta mageuzi ya serikali ambayo tumeona tangu shirikisho la mwaka wa elfu moja mia tisa na moja. Kwa hiyo ndiyo jinsi ninavyoona umuhimu wake, siyo tu inaelezea mabadiliko yake ya makubwa, inabainisha kwamba waliweza kupata mafanikio hayo kwa sababu waliendelea kushinda katika chaguzi na Hawke alikiweka nidhamu chama chake ambacho akikuwa rahisi sana kufanya hivyo, mwisho ikawezekana, alisema profesa mshiriki wa masuala ya siasa Bwana Hayden Manning. Ni waziri mkuu wa Australia pekee e, kutoka Australia Kusini. Bob Hawke alizaliwa mjini Bordertown tarehe 9 Disemba mwaka 1929 alikuwa mwana pekee aliye hai wa waziri wa kanisa na mwalimu wa shule. Ndugu yake mkubwa alifariki kutokana na ugonjwa wa mening mwaka 1939, lakini haikuwa mpaka ajali ya pikipiki karibu kumuua akiwa na umri wa miaka 17 ambapo alihisi shauku ya kuendesha gari kufanya maisha yake yote. E, Troy Bramston ni mwandishi wa undani wa Bob Hawke na amemwoji mara 15 kwa zaidi ya miaka kadhaa. Aliambia Sky News tangu awali howick alijua kuwa alikuwa amepangwa kuwa waziri mkuu. He had a sense of destiny you know his parents loved him they showered him with love. Um and he believed that he had a guiding hand that was leading him Alikuwa na hisia ya hatima. Unajua, wazazi wake walimpenda, walimwonyesha upendo mkubwa, na aliamini kwamba alikuwa na mkono wa mwongozo ambao ulikuwa ukiongoza kuelekea uwaziri mkuu. Ndiyo jinsi alivyoona maisha yake, alisema. Alisema e, Bwana Troy Branston. Hawke aliunda mtindo wake wa uongozi wa makubaliano wakati wa uongozi wake wa baraza la vyama vya wafanyakazi wa Australia ACTU. E, Profesa Clementina Masinchi e, kutoka idara ya siasa ya chuo kikuu cha Adelaide anasema: Ujuzi huu umemruhusu kupitisha msingi muhimu wa mageuzi ya kiuchumi ikijumuisha dola ya Australia kuondokana na uchumi na kubinafsisha makampuni ya serikali ikiwa ni pamoja na Benki ya Commonwealth. The... uwasili wa chama cha union ulikuwa sehemu muhimu ya hayo, hivyo kwa miaka mingi ya mazungumzo eh, kama mtatuzi wa migogoro ya viwanda, alikuwa na uzoefu mwingi katika mikutano na kutafuta makubaliano na kutafuta ufumbuzi wa matatizo na wale waliokuwa wakiketi katika baraza la majadiliano. Juu ya asili ya kibali cha mtindo wake wa baraza la mawaziri, sio kulazimisha kwa namna yoyote, lakini kutafuta makubaliano um, walijadili kesi na kwa kuzingatia faida na matatizo yake, na baada ya kufanya uamuzi e, kwa nguvu. Mtindo wake wa uongozi ulimruhusu e, kushinda kura za muhimu za mapendekezo kutoka kwa vyama vidogo mnamo mwaka 1987 na 1990, na na kulingana na sera zake za mazingira, ambayo ilikuwa ni pamoja na kuzuia bwawa la Franklin huko Tasmania, kuokoa Daintree huko Queensland, na kuzuia madini katika Antarctica. Hata hivyo Profesa Mansinti anasema hakukubaliana na tathmini kutoka kwa waziri mkuu wa zamani wa Liberal Tony Abbott kwamba Hok alikuwa na moyo wa chama cha Leba lakini kichwa cha Liberal. Of... ninaona jambo ambalo Tony Abbott anafanya kwa suala la asili ya mabadiliko ya mahusiano ya kiuchumi, lakini Hawke alifanya hivyo kwa njia ambayo ilikuwa sawa kabisa na matarajio ambayo yangekuwa na waziri mkuu wa Reba. Yeye alikuwa akitafuta kile alichoona kama kuwa faida kwa uchumi wote na kwa wakazi wote wa Australia, na sidhani mtu yeyote anaweza kuiga kwa makini kuwa kama sera za Liberal. E, katika ajenda za sera za jamii Hawke, tena, alianzisha huduma za afya kwa wote kwa njia ya mfumo wa Medicare. E, Professor Manning anasema alikuwa karibu na mahitaji ya wa Australia. He came from a very religious ni sehemu ya historia yake ya kina na utoto wake. Alitokea katika familia ya kidini sana. Baba yake alikuwa mhubiri na alikuwa anajali sana e, kama matokeo ya watu maskini, lakini uzoefu wake kama kiongozi wa umoja wa vyama e, katika miaka ya sitini na sabini, napenda kusema nini kilichofanya Hoke kuwa kiongozi ambaye alielewa jinsi watu walihitaji kupewa fursa na kama afya ilikuwa mbaya huwezi kumudu afya yako. Whitlam ameanzisha Medibank. Wakati Whitlam ikianguka, Medibank ikaanguka. Hauk alitaka kuanzisha Medicare sawa na mpango wa bima ya afya ya bure ya Medibank na kuhakikisha kuwa haiwezi kuchaguliwa, na hiyo ni kweli. Aliendelea kushinda chaguzi za kutosha, ambapo kwa wakati wa Leba walipoteza ofisi, Waaustralia wakaipenda Medicare. Hakukuwa na chaguo kwamba liblo inaweza kuiondoa katika sera za kipaumbele za kimataifa. Hawke alikuwa na maono ya Australia kama nguvu ya kati na kiungo kwa Asia na Marekani. Mojawapo ya mafanikio yake ni pamoja na kuanzisha ushirikiano wa uchumi wa Asia Pacific, APEC, mwaka 1989 ili kukuza ushiriki wa uchumi na ukuaji katika kanda kuendesha kasi yake ilikuwa ni onyo na waziri mkuu wa Singapore Lee Kuan Yew kwamba Australia ilijiweka hatarishi kuwa maskini takataka nyeupe ya Asia bila mageuzi ya kiuchumi na kijamii. Profesa Manning anasema huko, alikuwa na uelewa mkubwa kuhusu haja ya kupanua viunganishi vya mikoa ya Australia. Naam, nadhani alikuwa na shukrani, na hiyo ndiyo suala kuhusu uchumi wa Australia kwamba Australia ilihitaji kuifungulia kufung, dunia. Kwa hiyo unahitaji kufuta mfumo wa kifedha, kukaribisha mabenki ya kigeni, unahitaji unahitajika, uh, hatua kwa hatua kufanya kazi kuweka vikwazo vya ushuru unahitajika kutumia Australia zaidi kwa masoko yetu ya karibu ya Asia, na hilo lilihitaji mabadiliko katika mtazamo wa Australia e, kuwa ni historia inaonekana kwa Uingereza, Ulaya na Amerika. Tunapokubali kuweka uwiano wa mtazamo huo, tulihitaji kushikilia mtazamo huo hasa na Amerika. Lakini tulihitaji e, kuweka uwiano huo zaidi na kuwakubali wa Asia na serikali yake ilianza hayo zaidi ya serikali yoyote iliyotangulia na bila shaka inaendelea leo hii. Alisema e, profesa mshiriki Manning. Rufaa ya Hawke ya kudumu kama waziri mkuu wa watu anayejulikana iliumbishwa na nia yake ya kushiriki hisia zake E, kutoa machozi kwa waathirika wa Tiananmen Square e, kwenye televisheni ya kitaifa na wakati mwingine kulilia juu ya vita vya binti yake na madawa ya kulevya. Tabia yake ya shauku ya kujisikia baada ya ushindi wa Australia e, katika kombe la Marekani la mwaka 1983 ilipigilia muhuri mkataba huo. I tell you what, any boss who <laughs> Mwahadhiri katika siasa za Australia Dr. Ian Cook e, katika Chuo Kikuu cha Murdoch anasema uwezekano wa kihisia wa Hook uh, ulimfanya kusimama na kisha kuwa e, kinara na mwongozi mahiri. Kwa mimi moja ya mambo juu yake ni kwamba alileta utu katika siasa na alikuwa na tabia kubwa na utu mkubwa. Na siku hizi, kwa jinsi ya uonekanaji wa vyombo vya habari vinavyodhibitiwa, wanasiasa wanaangaliwa, hawaruhusiwi kuonyesha tabia zao kwa kiasi kikubwa, bali kuwa wa kawaida na wa pekee. Na huku alikuwa na furaha sana kusema mambo ambayo hukuwa unatarajia kutoka kwa watu wa nafasi yake, yaani kama waziri mkuu, kuzungumza kuhusu hayo na kuwa wa wazi juu ya mambo, na hatupati uwazi huo tena. Huk, ambaye hushikilia rekodi ya unywaji bia, alifuata nyayo za John Cartin na akaacha kunywa wakati wake akiwa kama waziri mkuu. Alikuwa wazi juu ya kuwa na mahusiano ya kimapenzi wakati akiwa ameoa mkewe wa kwanza Heze Hok, na baadaye alioa mwandishi wake Branch Drauet. Profe Manning anasema kashfa hiyo haikufanya chochote ili kupunguza idhini yake ya asilimia 75, kiwango cha juu sana kwa waziri mkuu tangu kuanzishwa kwa uchaguzi wa maoni ya umma ni mtu mwenye busara ambaye ana uwezo mkubwa wa akili pamoja na akili ya kihisia pia, vinaelekea kupoteza tofauti fulani na hakika kwa huk leo kuwa mtu wa wanawake na kunywa kwake pengine ingemwona hata kutofikiriwa kujumuishwa kuchaguliwa kwa ajili ya chama cha Leba. Na kama alikuwa amechaguliwa hapo awali, angekuwa amefichuliwa mahali pengine kwa kitu alichokiweka kwenye Facebook au kile wengine walivyokuwa wakiweka. Ilikuwa wa tofauti katika swala hilo, lakini viongozi wakuu, watu wengi mara nyingi hupinga kinyume lakini wanafanikiwa kuepuka na kashfa nyingi kwa sababu ya mambo mazuri wanaoweza kuyafanya. Hok baadaye alichagua kazi yake iliyohusu kupambana na ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini kama moja ya mafanikio yake ya juu kama waziri mkuu. Profesa Cook anasema kuwa mafanikio yalimruhusu kuchanganya shauku zake mbili, michezo na siasa.