Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Hello, my ni mimi huyu mbele zako, nina mambo mengi ya kusema ah. Oh Mungu Baba, ni mtoto wako. Tena na mwendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS, ikiwa na migode migera na John Hill tuwete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao na enawekiwa ni sbs.com na tuyo mkua juu Swahili, tukifanya mazungumzo maalum kuhusu aliyekuwa rais wa pili wa Kenya, rais mstaafu Daniel Toroitich arap Moi. Aliaga dunia mapema wiki hii na takayepumzishwa juma wiki hii kule Kabarak nchini Kenya. Tutazungumzia wasifu wake, pamoja na alivyozungumziwa na raia wa nchi jirani. Tukizungumzia kwa sasa nchi ya Tanzania, je, raia wa Tanzania walikuwa wanamchukulia Moi kama kiongozi na gani? Ama uongozi wake walitazamaje, kulingana na uongozi ambao ulikuwa katika nchi yao? Hapa basi pata fursa ya kuweza kuzungumza na baadhi ya Watanzania ambao walikuwa na haya ya kutueleza, tulipouliza swala hilo. Umenijenga uh, kwa hali na mali, kesho ni jichoche. Asante sana bwana Daniel Arap Moi. Uh, kama walivyosema katika utangulizi, aliingia uh, madarakani Kenya wakati huo. Nafikiri kama sikosei, Tanzania tulikuwa tumejikita kwenye siasa zetu za ujamaa na kujitegemea, tukifata mlengo wa siasa za Urusi na Kenya ilikuwa inafata capitalism. Kwa hiyo kidogo kukawa kuna mkanganyiko hapa wa nani anafata nini, lakini of course wakati huo mwalimu Julius Kambarage Nyerere alikuwa ndio rais wa Tanzania, yeye akawa atikisiki na moya atikisiki, kukawa kidogo na mkanganyiko wa kisiasa baina ya hizi Nchi mbili za Afrika Mashariki, lakini kwa Tanzania zaidi nafikiri wakati ule watu walikuwa watu wanaangalia zaidi juu ya umoja wa Afrika Mashariki na Kati, lakini pia ilikuwa ni ngumu kuwa na umoja wakati nchi zina mifa, mifumo miwili tofauti ya kisiasa. Kwa hiyo kwa Tanzania nafikiri Moi aliweka jina zaidi la kuwa yeye ni mlengo wa tofauti na mlengo wetu wa Tanzania unapozungumzia kwamba upande mmoja alikuwa, tuseme, ni upande wa mrengo wa kikomunisti na mwingine ni mambo ya kusukuma biashara zaidi kwa, tuseme, mtu binafsi kujiendeleza zaidi pale. Kama Watanzania, kulikuwa na wakati mnadhani pengine heri na sisi tungekuwa na huo mrengo kwetu, ama mkua meridhika na huo mrengo ambao Mwalimu alikuwa anaongoza? Nafikiri suala alikuwa kuridhika kwa wakati ule, Tanzania hapakuwa na namna, ilikuwa unaridhika uridhiki, hiyo ndio ilikuwa mfumo uliokuwepo, kama ilivyokuwa upande wa Kenya, bwana Moi yeye, yeah, alikuwa mfumo unaitwa wa kibepari na hapakuwa na namna yoyote, ilikuwa ni mfumo ndio huu na wewe unaofata tu, eh, upende usipende mfumo ndio huo, bahati nzuri au mbaya, mi napenda kuwa mwazi lakini au viongozi wetu waliotangulia mwanzo au walikuwa wana burura mfumo ni huo, ndio huo basi. Na kwa upande wako ndugu, Bwana Moyo, namzungumziaje Bwana Moyo? kwa kweli uh, uh, uh, najua ni kiongozi ambaye alishika madaraka baada ya, uh, ya Kenyatta anajua na, na najua ni kiongozi ambaye ni kiongozi ambaye alikuwa, very, alikuwa, ali, alikuwa, alikuwa amba controversial uh, ingawa alikuwa na backup ya jeshi. Kuna kipindi alipinda nafikiri alitaka kupinduliwa na ikabidi bahati ali survive na ikabidi akamate watu wengi sana akawaweka ndani na akaendelea kuongoza, lakini um, alivyozidi anazidi alivyokuwa anaendelea kuongoza, na fkiri watu wakaanza kulose interest na yeye wakaanza kutompenda sana, na nakumbuka hata siku ile nani um, wana nini wana, wana change madaraka Watu walitupia nani, gari yake nani, matope, wananchi wa Kenya. Na hata baada ya kustaafu vile Moya amekuwa ni mtu ambaye haonekani kabisa, yani kama alikuwa sio rais zamani, alikuwa tu hana mtu ambaye kama alikuwa anampa attention. Ndio hicho hapa, na nini, najua kidogo, na kama alivyosema, alikuwa hana uhusiano mzuri na Tanzania na Nyerere especially kwa sababu ya siasa mbili tofauti. Mm, kwa kuendelea mbele pengine sasa tunaona kwamba Moi aliongoza kwa zaidi ya miaka ishirini, lakini mwalimu muda wake wa uongozi hukua mrefu sana kulinganisha na Moi, lakini chama ndio kile kile ambacho kinaendelea kutawala tangu utawala wa, wa mwalimu. Ni kusema pengine mfumo ni kama ule tu wa Kenya wa kiongozi kutawala kwa miaka mingi, lakini sura tofauti ama inakuwaje? Yeah, ukiangalia uke, uke, Tanzania napenda kutumia neno tofauti kwamba in fact Tanzania kimfumo wa kisiasa imepotea kwa sababu Tanzania imekuwa kwenye mfumo wa kijamaa. Um, Moi alishikilia mfumo wa kibepari na ukaendelea mfumo wa kibepari Kenya mpaka leo. Of course mifumo yote hii imetoka magharibi na mifumo yote hii ina madhara kwa nchi za Kiafrika. Amna mfumo ambao ni sahihi, uh, kwa maoni yangu um, au sahihi moja kwa moja mia kwa mia kwa maoni yangu lakini uh, kwa Tanzania. Tanzania ilipotea ilikuwa na mfumo wa kijama, kijamaa. Baadaye alivyotoka Mwalimu, nchi za magharibi zikawa zimebadilika, mfumo wa kijamaa ukafa. Tanzania ikawa ina mfumo wa kijamaa kwenye vitabu na katiba, lakini kwenye on the ground kukawa na mfumo wa kibepari huo huo mpaka leo hii. Mifumo miwili ta, imepoteza Tanzania. Tanzania haijulikani kama ni, ni, ni, ni, ni nchi ya ujamaa na kujitegemea au ni nchi ya kibepari. Um, au Watanzania wengine wanasema kweli ujamaa na kujitegemea, kwa sababu inabidi lazima ujitegemee. Lakini Moi alishikilia mfumo wa kibepari na ukaendelea kuwa ndo mfumo wa kibepari mpaka leo nchini nchini Kenya. Lakini kama alivyosema Mode, alikuwa ni kiongozi kidogo controversial, hasa kwenye kutumia manguvu, kwenye kujilimbikizia mali, kwenye kukataa upinzani, ambao nafikiri kuwa ni wakati ule, kwa sababu hata mwalimu aliweka watu ndani wengi tu. W wote ni, ni sawa tu sema mirongo ndo tofauti e, ni, ni, ni kweli wote, wote walikuwa sawa. Kwa maoni yangu wote walipotezwa na na so, sio kwa makusudi, lakini mfumo wa magharibi ulikuwa unazisukuma nchi masikini na nchi za Kiafrika kufata mifumo yao. Kwa hiyo ilikuwa lazima uchague aidha uende ubepari au uende ujamaa. Hapakuwa na njia nyingine, hapakuwa na katikati na kwa bahati mbaya, viongozi waliokuwepo wakati huo ikabidi awana namna, wakachagua aidha magharibi au mashariki, na mifumo yote hiyo miwili sio mifumo mizuri kwetu sisi wa Afrika. So mifumo ya kwetu najua kawaida, pengine si vizuri mgeni kuomboleza kuliko mwenyeji, lakini wewe utamkumbukaje Moi? kumbukumbu juu ya Moi <laughs> nafikiri, mimi ukiniuza mimi binafsi nasema kwanza, labda kitu kimoja nimesahau kusema kidogo, na msifu Moi kwa kuwa Kenya kulikuwa na tatizo hili kubwa, ambao nafikiri mpaka leo bado lipo habari ya kiongozi wa nchi anatoka kabila gani. Na kabila wa Kikuyu ni kabila lenye nguvu nchini Kenya, na walikuwa wakitoa viongozi wao na wanatoa viongozi leo, lakini Moi al aliweza kusurvive kuwa si Mkikuyu, lakini akaiongoza Kenya. Hiyo namsifu na, na pengine nafikiri imewapa Wakenya wengine kuona kwamba inawezekana, kuna uthubutu wa kuwezekana mtu mwingine kuwa kutoka kabila jingine akaweza kuongoza nchi, afanye mabaya aliyofanya, afanye mazuri aliyofanya, lakini alikuwa na uthubutu, yeah. na tuendelea mazungumzo na baadhi ya wanachama wa jamii wa Tanzania ambao ni, ni nchi jirani ya Kenya. Tunataka kujua maoneo kuhusu wanavyomzungumzia aliyekuwa rais wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi, ambaye alikuwa madarakani kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane hadi mwaka elfu mbili na mbili Kwa upande wako unaposikia jina Daniel Toroitich Arap Moi, ni wazo gani ambalo linakuja kwanza bwana Gode, asante sana. Kwanza nawapa pole Wakenya wote ambao kwa kiasi kubwa wamempoteza kiongozi, uh, au jemadari mkubwa sana. Ameichukua nchi na ameiweka sehemu ilipokuwa imetakiwa kwa miaka hiyo. Uh, kwa hakika alikuwa ni kipenzi cha wengi na amekaa madarakani muda mrefu, hata watu waliokuwa wanakuwa e, eh, kuanza shule <laughs> na kuona kufanya nini, yule alikuwa uongozini uh, Kikubwa siwezi kuongelea uongozi wake sana, lakini nakumbuka tu kwa sababu mimi ni mmoja wa watu nilimwona uongozini aa, kutokana na kwamba nilisoma huko nchini Kenya na kwa hakika, kwa pindi hicho alikuwa akipendwa sana, alikuwa na wafuasi wengi sana sana, ingawaji na hisi alikaa madarakani zaidi hata isipovitakiwa labda, lakini ni mtu ambaye amepeleka Kenya e, kwenye sehemu nzuri sana kui, kui, kuipeleka tunasema kuipeleka Kenya sehemu zuri, kwa sababu alifungua mianya mingi ya kibiashara na uhusiano wa kimataifa. Hata sisi tulikuwa tunaenda kusoma huko, na kwa kiasi kubwa walijitahidi hasa, hasa, hasa kuiweka, eh, kwenye ramani tunasema ya diplomasia ya, ya, ya, ya, ya nje ya kimataifa. Kwa hiyo uh, Daniel arap Moi ana nafasi kubwa sana kiuongozi na katika historia ya maisha ya taifa la Kenya. Kwa hiyo ninawapa pole sana kwa kumpoteza kiongozi mkubwa na mahiri, kwa upande ambapo kwa mara kwa mara kunakuwa na mivutano kisi ya kisiasa kati yake na Mwalimu Nyerere, na kulikuwa hata wakati unafikia kwamba mmoja anasema, basi kama unaona una nguvu zaidi, tuma vikosi vyako tuone utafikia wapi kama Mtanzania, hapo ilikuwa inakupa wasiwasi ama ni, ni zile tu siasa za viongozi kujaribu kupimana nguvu? Nafikiri Bwana Godi, wanasiasa wanajua hili. Siasa huwa ni ngumu sana na mara nyingi ina, ina, ina, inategemea nani anataka kumwonyesha mabavu mwenzake. Tukumbuke Tanzania ilipitia wakati mgumu wakati wanataka kujionyesha tuna pawa au tunasema tuna nguvu kiasi gani? E, kwani wakati huo pia kulikuwa na mtu mwingine anatutia sekeseke Idi Amini. Kwa hiyo ilikuwa katika hali ambayo Tanzania alitaka aj, aj, ajishindilie vizuri kabisa kwamba msituchezee na msituonee kwa sababu katika Afrika Mashariki, ni sikufiche, watanzania walikuwa ni watu watulivu sana na bado wanaendelea na utulivu huo e, kuliko Kenya. Kenya ilikuwa na mgawanyo mkubwa sana, na nafkiri hilo ndilo Moi alitakiwa hata kabla o, e, akiwa hai angelifanyia kazi. Kenya walikuwa e, na ukabila mkubwa sana. Sisi tuliosoma kule tumeushuhudia ukabila huo, ulikuwa na makundi ambayo yanabaguana moja kwa moja, na hasa katika viongozi pia walikuwa wakibaguana moja kwa moja. Nafkiri katika moja ambayo kwa kweli kama kiongozi e, Arap Moi alishindwa ni hilo lakini, alivyokuwa anakuja Tanzania e, ile chokochoko choko na Tanzania, akakuta Tanzania ni wamoja, na hilo nafikiri lilimshangaza kwa kiasi kikubwa, kwa sababu wa Tanzania waliendelea kuwa na umoja na walikuwa hawana makabila na walikuwa tayari kupambana na mtu yoyote. Ndio maana wengi walijitolea na kujitokeza hata kwenda kumpiga Idi Amini wakati anataka kuimega Tanzania. Kwa hiyo, kwa kiasi kikubwa kutokuwa umoja kuliangusha pia Kenya kupata maendeleo. Nafikiri hapa Kenya ilipo ilitakiwa mbali mbali zaidi katika nchi za Afrika Mashariki. Tukumbuke walitawaliwa pia, na walikuwa wanaongea sana Kiingereza, walikuwa wanajitoa sana kwa, kwa nchi zingine. Sisi tulikuwa tumeduma kwa lugha yetu ya Kiswahili. Hivyo wao katika kuifungua dunia kwa Afrika Mashariki, Wakenya walitangulia mbele, lakini sasa kutokana na ukabila ambao nafikiria kwa mawazo yangu, mimi sio mwanasiasa bwana Godi, kama mwananchi wa kawaida nafikiria hilo lilimfanya uh, ashindwe uh, kusimamisha Kenya kama ilivyotakiwa. Kwa hiyo napo tulipata nafasi na sisi au weni hivyo, tukajikwamua tukafika hapa tulipo, ila amani yetu ya Tanzania ilitufanya tuwe mbali pia zaidi na zaidi. Kumaliza na kwa ufupi, ni swala gani ambalo utamkumbukia Moi ambayo sasa kwa sasa siku chache zinasalia zikwe? Alikuwa ni mcheshi na alikuwa ni mtu mwenye tuseme ucheshi wake ulikuwa ni matani, lakini alikuwa anafikisha ujumbe e, mkubwa sana kwa wananchi, na alikuwa haangalii e, marika, hachagui hachagui nyadhifa, hachagui rika, alikuwa ni mtu wa watu, ni mtu ambaye alikuwa akienda sehemu, basi mvuto wa kila mtu na kiongozi ukishawashika wananchi kwa kiasi hicho wa inakuwa ni nzuri zaidi e, e, ingawaji kulikuwa na ukabila wa hapa na pale, lakini kutokana na yeye ukaribu, na ucheshi na, na kuwa karibu na watu, kusikiliza matatizo yao ya mmoja kwa mmoja e, yalikuwa ni yameiweka e, Kenya sehemu nzuri sana, lakini kituko kimoja ambacho nafikiri nakumbuka, ni wakati alipokuwa akisalimiwa na wananchi wa vijijini. Unajua, wananchi wa vijijini walikuwa kiswahili chao kidogo e, kina, lakini kilikuwa kina, kina sehemu kubwa ya nafasi ya kupumzika kabla ya neno. Aliitwa siku moja akaambiwa na mama mmoja, Baba Moi, wewe ni ngombe. Alafu yule mama akawa na nafasi ya kupumzika kutengeneza neno lingine. Kwa hiyo pale jukwani wakawa wamevurugana, wanaulizana hivi, huyu ana maana gani? Ananitukana mimi? Lakini viongozi wanaulizana, huyu anyang'anywe maiki au inakuwaje? Lakini baadae hule mama akaendelea, na sisi ni ndama basi watu wote wakacheka, watu, watu, moya akacheka, akaona kumbe ulikuwa na maana hiyo. Kwa hiyo ni vitu ambavyo tunakumbuka, na msa ni mtu kama mcheshi na mtu wa karibu kama hivyo, aliona ni utani mkubwa, na aliona pia kweli ni kiongozi anayekubalika. Hivyo basi atakumbukwa sana kwa ukaribu wananchi na kusikiliza matatizo ya wananchi, lakini tu lile la ukabila kwa kweli lilikuwa na hali ngumu kwake. tumafanya mazungumzo na ambaye ni mkurugenzi wa taarifa kule katika runinga ya Kenya Citizen, Lenas Kaikai, ambaye ni mtangazaji maarufu sana nchini humo Kenya, na ametupa kile ambacho kilikuwa ni uhusiano kati ya rais mstafu wa Kenya ambaye ni Moi. Uhusiano wake na waandish habari ulikuwaje? Na vilevile tumesikia kutoka kwa majirani wa Kenya kutoka Tanzania wavokuwa wakimzungumzia marehemu Moi. Umesikia tofauti, kulikuwa mara baadhi, wanasema kwamba alikuwa ni mcheshi, hata vile alikuwa anawafikisha ujumbe. Hata kama alikuwa ni mcheshi, ujumbe wake ulikuwa unafika, kuna kosali kufika ujumbe huo. Vilevile pia anasema licha ya mafanikio yake mengi, kuna mengi ambayo hayakuweza kufanikiwa kama tarajia kwamba uongozi wake utaweza kufanya. Na kama taarifa ambazo nimesikia ni kwamba mwili walikuwa rais wa Kenya wa pili, uh, Daniel Toroitich arap Moi umewasili kwa siku ya pili mfululizo katika majengo ya bunge kutoka hifadhi ya maiti ya Lee jijini Nairobi, ambapo Wakenya wanaendelea kuingia kutoa heshima zao za mwisho kabla ya kiongozi wao wa zamani kupelekwa nyumbani kwake kupata pumziko kwa, na baadhi ya wa Wakenya wanasema kwamba mimi namkumbuka Moi kama kiongozi bora aliyenipa msaada wa masomo na kumaliza masomo yangu ya shule pili. ya pili. Mwingine asema kwamba nilikutana na yeye katika mwaka elfu moja mia kenda themanini nane nikiwa shule, alinipa ushauri na umuhimu wa umuhimu wa kusoma kwa bidii. Moi aliaga dunia katika hospitali ya Nairobi Jumanne mapema wiki hii, na Wakenya watapata fursa nyingine ya kutazama mwili huo hapo kesho huko nchini ikiendelea iki na kipindi cha maombolezi kama ilivyotangazwa na Rais Uhuru Kenyatta, pamoja na ibada ya kitaifa itakayofanywa siku ya Jumatano, kabla kwa mradhi, Jumanne, kabla ya muwaki kupokea kupake, safari ya mwisho kupata mapumziko Jumatano katika eneo lake alikokuwa naishi Kabarak. Wewe unaona <mulia> Unashuhudia, bado na muda. Ae, bado na muda. Penda shiriki toa maoni. Fuatilia idha ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.