Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Jimbo la New South Wales limerekodi visa vipya saba vya COVID-19 wakati amri ya kubaki nyumbani imerejeshwa kwa wakazi wa maeneo ya fukwe ya kaskazini ya Sydney, baada ya kupewa msamaha mfupi wakati wa Krismasi, kiongozi wa New South Wales, Gladys Berejiklian, mapema hii leo alisema kwamba visa vyote saba vinaungwa na maeneo ya fukwe za kaskazini na sita kati yavyo vinaungwa na mlipuko katika eneo la Avalon, ambalo linahusu sasa visa mia na ishirini na mbili. Kisa cha saba kinamhusisha mzima moto kutoka maeneo ya fukwe ya kaskazini pamoja na kuungwa na hoteli ya Belrose ambayo inaendelea kufanyiwa uchunguzi. Bi Berejiklian amesema kwamba wakazi wote wa Sydney wanastahili fanya tahadhari kuhusu wanakoenda, wakati huu haswa, tunapoelekea katika sherehe za kufunga mwaka. Anasema, kwa maeneo ya Sydney, ujumbe wetu unaendelea kuwa tafadhali, jaribu kupunguza usafiri na shughuli zako. Bila shaka kila mtu anajua vizuizi vipo, na tunapokaribia sherehe za mwaka mpya, tunashauri kila mtu kuwa kwa bahati mbaya, kuimba, kucheza densi, kuzungumza kwa sauti kubwa, vyote hivyo huchangia kusaba, kusambaza virusi hivi. Kwa hiyo shughuli hizo bila shaka haziruhusiwi na tunaomba kila mtu aheshimu hiyo. Jimbo la New South Wales lilirekodi visa vipya saba vya Covid 19 kupitia vipimo 23933 na kulikuwa na idadi ya visa vipya ishirini vya coronavirus vilivyorekodiwa Australia jana Jumamosi, visa sita vikirekodiwa katika jimbo la magharibi ya Australia, viwili kusini Australia na kisa kimoja katika jimbo la Victoria. Idadi ya vifo kitaifa kupitia covid covid-19, kufikia sasa ni 908. Na kura ya maoni lililofanywa na shirika la Reset Australia, ambalo ni sehemu ya juhudi ya kimataifa ya kukabiliana na tisho kwa demokrasia, imepata kuwa waustralia wa wanaohofu taarifa potofu zinaweza tishia juhudi za chanjo za coronavirus. Kura hiyo ya maoni imeonyesha kuwa asilimia 85 ya walioshiriki wamekubali kuwa taarifa potofu kuhusu chanjo ya COVID-19 katika mitandao ya kijamii inaweza sababisha watu wasipokee chanjo. Asilimia 65 ya walioshiriki katika utafiti huo wameomba uwazi kutoka mitandao ya kijamii kuhusu viwango vya taarifa potofu. Chris Cooper ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Reset Australia, amesema mikakati ya kuboresha uwezo ama uwazi unaozingira taarifa kuhusu chanjo ya COVID-19 ni muhimu. Anasema inahusu kutoa usawa, ili maafisa wetu wa afya waweze ona na kujua kinachopokewa na wa Australia mtandaoni kwa upande wa chanjo, ili iweze wapa taarifa kuhusu majibu ya afya yao, na waweze kukabiliana au kuamini chanjo ambako wanaona hali ya kusita na ambako wanaona taarifa potofu ikisambazwa na katika taarifa zingine, mwanamke aliyekimbia karantini katika hoteli moja mjini Perth amekamatwa na jeshi la polisi, wakati kumekuwa ongezeko ya visa vya COVID-19 miongoni mwa wasafiri waliorejea katika jimbo la magharibi Australia. Jenni Marie Dubois alikuwa hajamaliza karantini yake ya lazima ya wiki mbili baada ya kurejea jimboni humo kutoka ng'ambo. Alipoondoka katika makazi yake ya Jumamosi tarehe 26 Disemba. Mwanamke huyo mwenye miaka 49 alionekana akitembea katika mtaa wa Adelaide Terrace mjini Perth. Uendelea <muchos> kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migeran. Tukuletea taarifa hizi kutoka studio zetu za SBS. Kwa sasa tuangazie hali ilivyo katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika maelezo ya Jumamosi yanayojumuisha waraka wa biashara wenye kurasa 1246 yakiwemo makubaliano juu ya nishati ya nyuklia kubadilishana habari za siri na mfululizo wa maazimio ya pamoja. Hiyo ni kwa katika taarifa ambayo imechapishwa ya Umoja wa Ulaya na makubaliano ambayo imefanywa na Uingereza. Uingereza imechapisha maelezo ya makubaliano yake finyu ya biashara na Umoja wa Ulaya, siku tano tu kabla ya kutoka katika umoja ama moja umoja mkubwa zaidi wa kibiashara duniani katika mabadiliko yake makubwa ulimwenguni tangu kupo tea kwa himaya maelezo hayo ya Jumamosi yanajumuisha waraka wa biashara wenye kurasa 1246 pamoja na makubaliano juu ya nishati ya nyuklia kubadilisha habari za siri na mifululizo ya maazimio ya pamoja. Rasimu ya mkataba wa biashara na ushirikiano wa EU na Uingereza unamaanisha kuwa kuanzia saa tano siku kwa saa za huko ifikapo Desemba 31 wakati Uingereza hatimaye inaondoka katika soko moja na umoja wa forodha la umoja wa Ulaya, hakutakuwa na ushuru au mgao juu ya usafirishaji wa bidhaa zinazotoka sehemu yoyote kati ya Uingereza na Ulaya. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson aliutaja mpango huo kama utekelezaji wa mwisho wamtaka matakwa ya watu wa Uingereza ambao walipiga kura asilimia 52 dhidi ya 48, kwa Brexit katika kura ya maoni mwaka 2016, wakati viongozi wa Ulaya walisema ni wakati wa kuiacha nyuma Brexit na walinda amani watatu wa Umoja wa Mataifa kutoka Burundi wameuawa na wengine wawili wamejeruhiwa katika kile ambacho shirika la Umoja wa Mataifa amekiita shambulizi lililofanywa na wapiganaji wenye silaha wasiojulikana Ijumaa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati nchi hiyo ikielekea katika uchaguzi mkuu hii leo Jumapili. Shirika la Umoja wa Mataifa limesema kama katika taarifa yake kwa kuwa mashambulizi dhidi ya shirika la Umoja wa Mataifa na vikosi vya Afrika ya Kati yalitokea huko Dekoa katika mkoa wa Kemo na Bekwamo katika mkoa wa Mbomu, lakini haikutoa maelezo zaidi. Msemaji wa katibu mkuu Antonio Guterres Stephane Dujarric amesema kwamba mashambulizi dhidi ya walindamani wa shirika la Umoja wa Mataifa yanaweza kuchukuliwa kwamba ni uhalifu wa kivita. Bwana Guterres, kwa mjibu wa taarifa, amezitaka mamlaka za Afrika ya Kati kuchunguza mashambulizi haya ya kinyama na haraka kuwachukulia hatua za kisheria wanaendeleza mashambulizi hayo. Bwana Guterres amethibitisha tena nia ya dhati ya Umoja wa Mataifa kufanya kazi kwa karibu na washirika wa kitaifa, kieneo na kimataifa, taarifa hiyo imesema, kwa ajili ya amani na utulivu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na katika taarifa zingine, Uganda imesitisha kampeni zote za uchaguzi wa urais katika mji mkuu wa Kampala na wilaya zingine siku kumi tu zingine kumi zenye idadi kubwa ya watu. Msemaji wa tume ya uchaguzi Paul Bukenya amesema sababu ya kufuta kampeni ni ongezeko la maambukizi ya virusi vya corona. Hata hivyo, wakosoaji wanadai kwamba sababu halisi ni umaarufu wa upinzani katika maeneo hayo. Taifa hilo la Afrika Mashariki limepanga kufanya uchaguzi mkuu ambayo itakua ni tarehe 14 Januari uganda imeshasajili watu elfu thelathini na tatu mia tatu na sitini waliambukizwa virusi vya covid 19 na vifo 254 kutokana na ugonjwa huo mgombea wa upinzani na mwanamziki robert chagula yenye maarufu kama bobby wine ameibuka kuwa mshindani mkuu wa rais yoweri museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 bobby wine ni maarufu miongoni mwa vijana. Mwezi uliopita watu watatu walifariki katika ghasia zilizozuka baada ya polisi kumkamata bwana Bobby Wine. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano. Kwa sasa tukilekea moja kwa moja katika viwanja vya michezo, tukianzia katika mchezo wa cricket, ambapo kwa sasa Australia iko dimbani dhidi ya India, ambapo kwa sasa India inaendelea kuongoza kwa mikimbio 82. Kwa sasa India ina 277 BSB wakiwa wachezaji watano wameitolewa, wakati Australia ikiwa na mia na tisini na tano tu ambapo mechi ikiwa haiko mbali sana kufikia mwisho wake. Kwa sasa nasemekana kwamba uwezekano mkubwa wa in, wa India kushinda ni asilimia 65, wakati Australia imepewa asilimia 26 ya uwezo wa kuweza kupata ushindi huo. Katika wale ambao walipata mikimbio mingi ni mmoja wa Rahani ambaye alipata mia na nne wakati Jadeja alipata arobaini na Mark Starc alipata 61 wakati Green akisalia na moja sufuri katika mechi hizo ingine. Na tukiangalia hali zingine ambazo zinaendelea kujiri katika matokeo ambayo yanajiri, ni kiungo wa kati wa Manchester City Phil Foden, ambaye anayewindwa na Real Madrid ambao wanaamini wanaweza kutumia kufaidhaika kwa kijana huyo wa miaka ishirini kwa kukosa muda wa kucheza kumleta Uhispania kuweza kucheza hiyo. Ni kwa mujibu wa taarifa la jarida la Sandemira, wakati Juventus wanafikiria uhamisho wa Januari ili kumnasa kiungo wa zamani wa Paul, Paul Pogba kurudi Turin, lakini watahitaji Manchester United kukubali dau la pauni milioni hamsini kwa mchezaji huyo wa miaka ishirini na saba kwa mujibu wa taarifa za Eurosport. Kikosi cha kwanza cha Arsenal kimegawanywa na uhamisho wa mchezaji mwenye umri wa miaka 32, Mesut Ozil, na kundi la wachezaji wakubwa wanaunga mkono kurudishwa kwa Mjerumani huyo kwa mjibu wa jarida la Sunday Telegraph. Wakati Paris Saint-Germain iko tayari kuipatia Inter Milan kiungo wake wakati wa Argentina mwenye umri wa miaka 26, Leandro Paredes ili kubadilisha na, na kiungo wa Denmark Christian Eriksen mwenye miaka 28 kwa mjibu wa Le Foot la Ufaransa hapo ikiwa ni baada ya kumpiga kalamu mwalimu wao na kuweza kutarajia kwamba huenda wakawa na mmezi ya mate Mauricio Pochettino ambaye alikuwa ni mwalimu wa zamani wa Tottenham Hotspur. Katika mechi zilizochezwa alfajiri ya leo, ilikuwa ni kati ya Leicester City na Man United ambao ilisha magoli mawili kwa mawili. Fulham ikatoka sare kutofungana na Southampton, wakati Aston villa wakapata ushindi wa magoli matatu kwa sufuri dhidi ya Crystal Palace. Arsenal ikiwakaribisha Chelsea ambao waliwaletea wale zawadi nzuri ya alama tatu katika uwanja huo wa Emirates ambapo Arsenal pata ushindi wa magoli matatu kwa moja. City wakakichapa dhidi ya Newcastle na kupata ushindi wa magoli mawili kwa sifuri. Sheffield United ikapata kichapo cha goli moja kwa sifuri kutoka kwa Everton, na muda usio mrefu basi itakuwa ni zamu ya Leeds United kuichapa dhidi ya Burnley, wakati West Ham watakichapa dhidi ya Brighton kumaliza mzunguko wa mechi za Boxing Day kama navyojulikana kule Uingereza wakati alfajiri itakuwa ni zamu ya Liverpool na Westbrom na Wolves na Tottenham kukimalizia mida ya saa 12 na robo za kesho asubuhi. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini sini, kwa sasa, nyuzi joto ni 23.9, Melbourne ziko ni 13.2, Brisbane 24, Perth 26.7, Adelaide 14.4, Hobart 13.3, wakati Canberra nizi joto ni 10, kwa mradhi ni 24.8, Darwin zikiwa ni 28 na nukta saba. Kufikia hapo ni mwisho ya taarifa habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, maana kujia muda usio mrefu. Penda, shiriki toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.