Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, na kwa hivi sasa basi, tugeuke makala tuliokuandalia ambayo inahusiana na kuwafundisha wafungwa kusikiliza masuala ya kujiua kati yao. Lakini kabla hapo, hembu tuliangalia hili neno kujiua, na kwa mujibu wa Wikipedia ni neno ambalo kwa Kiingereza linaitwa suicide ambalo limetokana na, na neno la Kilatini ambalo lilikuwa kijulikana kama suicidium na neno hili basi au kujiua maana yake ni kwamba ni kitendo cha mtu kujisababishia kifo kwa makusudi, ama kwa kufanya kitu kinachoharibu uhai wake au kwa kuacha yale yanayohitajika kuendeleza kama kula au kunywa. Na mara nyingi huwa inatokea katika jamii yetu, umeweza kusikia sehemu au umeweza kuona sehemu na hicho ndicho kitendo cha kujiua. Na katika kwa mujibu wa, eh, wa Wikipedia inaelezea pia kwamba kuna sababu mbalimbali mbali kwa nini watu wanajiua, na hii ni kama vile hali mbaya ya wasiwasi, hofu au matatizo ambayo yanamsababisha kutaka kuepukana nayo mara moja, na lingine ni ugonjwa wa akili. Na kama mtakumbuka basi, vipindi vilivyopita tulizungumzia kuhusiana na, na, na afya ya akili, tukasema kwamba ujisaidie na uwasaidia wengine waepukane na masuala ya ugonjwa wa akili. Hii ni kutokana na kuangalia afya yako ya akili, na tulielezea vitu vingi ambavyo vinaweza vikawa vimekuzunguka uwezo kujua, tukazungumzia kujiweka katika maisha mapya, e, ku, ku, kutafuta kazi vinaweza vikasababisha, e, kukuletelea upate ugonjwa wa akili. Kwa hiyo tunapokuja leo hii tunaangalia tena kujiua, kumbe basi ukiwa na ugonjwa wa akili unaweza ukajikuta ukaamua madhara au kaamua mambo ambayo yakakudhuru. E, afya yako na ukawa hauko tena duniani. Hii ni kuliangalia. Na kwa mujibu pia Wikipedia pia imeonyesha kwamba maumivu makali, unaweza ukaona maumivu makali mtu akaona, ah, sina jinsi, basi akaona ngoja, ah, aamue kujiondoa uhai wake, kitu ambacho kwa kweli si kizuri. Tafuta msaada ili kuondokana na maumivu hayo na uvumilie. Kwanini? Mambo ya mpito na anaweza akarudi katika hali yake lingine ni kuona aibu kubwa, pamoja na wazo la kiutamaduni yanayofundisha ni heri kufa kuliko kuishi na aibu hii. Basi imetokea katika jamii nyingi huko Afrika pia, ambapo watu wameona kwamba wakiona waaibishe ndugu jamaa na marafiki, wanaamua basi waondoke, na katika masuala ya kimapenzi yametokea sana mambo haya ambapo watu wameamua kuchukua uhai wao. Na lingine ni kujisikia kuwa na wajibu wa kumaliza maisha kwa heshima ya taifa, dini, ukoo, familia au mengine. Na ndo kama nilivyokueleza hapo, ndivyo hivyo watu wanaamua kuondoa uhai. Mara nyingi watu hujua kufuatia hali ya kukata tamaa hivi, ambayo iliyosababishwa na tatizo la kiakili kama vile fadhaiko, maradhi ya hisia mseto, uh, skizofrenia, ulevi au matumizi ya dawa za kulevya. Ha, vipengele vya dhiki kama vile matatizo ya kifedha au matatizo eh, katika mahusiano ya kijamii huchangia sana, na ndio maana nikakuambia kwamba kuna vingi vinaweza vikaretelea. Ukiona kuna kitu kinakusumbua, omba msaada. Na kwa nchi iliyoendelea kama hii Australia, kwa hakika kuna sehemu nyingi za kuweza kuomba msaada na mashirika mengi kama vile Lifeline, eh, Beyond Blue ambao wote wanasaidia kwa kiasi kikubwa ili uepukane na tatizo hili. Kwa hiyo basi, tunarudi baada ya kulijua neno hilo, e, kujiua. Sasa turudi basi kwenye makala yetu ambayo inahusiana na kuwafundisha wafungwa e, kusikiliza masuala ya kujiua kati yao, kwani kujiua ni sababu mojawapo ya moja kati ya vifo vinne e, katika magereza ya Australia. Lakini mpango mmoja uliowekwa ili kupunguza takwimu hiyo una matokeo fulani hivi ya kuridhisha na unaunganisha eh, na wafungwa wapya na wafungwa waliofundishwa kutoa mwongozo na msaada. Tukumbuke kwamba neno kujiua linasababishwa na mambo mengi ambayo nilikutajia awali. Kwa hiyo leo tunageukia kuangalia eh, watu wanaojiua huko jela. Je, yeah, uifanyweje ili uweze kupata msaada? Na kama una ndugu jamaa na marafiki, basi sikiliza kwa makini ili uweze kujua kumsaidia ndugu jamaa na marafiki. Au wewe ulioko huko kifungoni, kumbuka ni sehemu tu ya maisha ulioko huko, na baadaye maisha yatakuwa tofauti, au utazoea na au utarudi tena uraiani. Kwa hiyo sikiliza hili basi, usiweje ukajiondoa wa uhai wako, kumbe unaweza ukapata msaada kiurahisi. Kwa wafungwa wapya waliohukumiwa maisha ndani ya jela ina maana ya kurekebisha hali halisi mpya. Mtu huyu ambaye tutamuita leo Shane anaongea hapa, ni mfungwa kusini Australia, jela pekee ya binafsi huko mount Gambier. Feels like your whole world's just crashing around you. um, your life. unasikia kama ulimwengu wako wote umekuangukia, maisha yako yamemeguka like vipande vipande kabisa. Alright. na unasikia kama kuna chochote kilichobaki, alisema Shen anaelezea inakuwaje ilivyo gerezani ukiwa kwa mara ya kwanza. you know, I, I was dealing with mental health issues and drug abuse issues. Unajua nilikuwa nashughulika na, na masuala ya afya ya akili uh, na masuala ya kutumia madawa ya kulevya, na hatimaye nilifika jela na sikuwa na mtu wa kumwendea Familia yangu imeniacha kwa sababu um, ya tabia yangu. Baada ya uzoefu wake mwenyewe, Shen alijihusisha na mpango unaoitwa mpango wa mfungwa wa msikilizaji. Mtendaji mkuu wa shirika la Lifeline kusini mashariki mwa Australia Eve Barrat amekuwa akitembelea jela ya Mount Gambier kusaidia kuendesha mpango huo kwa takriban kwa miaka 23, sasa anasema kuna utupu. Well, I think that... Um, Naam, um, nadhani kuwa kuzuia kujiua gerezani sio kipaumbele hasa katika jamii, lakini kila maisha ni muhimu. Um, Bibarat watembelea wafungwa si kwa ushauri, lakini kuwafundisha jinsi ya kusikiliza na kuwaunga mkono wenzao hasa wale walio katika hatari kubwa ya kujidhuru. Moja kati ya vifo vinne katika magereza ya Australia ni kutokana na kujiua kwa takwimu. Wafungwa wapya wana hatari zaidi kuliko wengine, lakini B Barrett anasema ni wakati wa fursa pia. That we don't seek to condone the crimes that any. Hatutaki kuidhinisha uhalifu ambao mfungwa yeyote amefanya, hatujaribu kupunguza mvuto wa yale walioyatenda, lakini Kile tunachoamini ni kwamba gereza linaweza kuwa fursa kwa watu kuwasiliana na sehemu bora ya wao wenyewe. Mfungo mwingine tutamwita Jo, yeye anasema anafikiri mpango huo unafanya kazi. Anasema ni rahisi kuzungumza waziwazi wazi na mtumishi mwenzetu kuliko na mtu toka nje ya jela inaisaidia watu kwa sababu watu wanaogopa kuzungumza na maafisa kwa sababu wataonekana kama wambea hivi au watoa siri au mbwa. Ni neno kuu linalotumiwa jela kwa hao wambea, wambea. Oh, Eve Barrett anasema wale walio na vikwazo vya lugha au kutoka kwa asili tofauti za utamaduni wanaweza kujisikia kutengwa hivi kwenye jela. Ni hali mbaya tosha gerezani, lakini to ikiwa religion, unatoka katika utamaduni tofauti, kuwa na lugha tofauti, ukiwa na dini tofauti, una desturi tofauti, inaongeza to safu religion, nyingine ya utengwaji. Kulikuwa na vifo 25 vilivyotokana na kujiua kwenye magereza ya Australia Kusini kati ya miaka ya 1995 hadi 2010. Kwa Mount Gambia anasema kumekuwa na kifo kimoja tu tangu 1995. Najua I know from feedback imesaidia kuokoa maisha najua own kutokana na maoni kutoka kwa wasikilizaji wenyewe. Najua hivi kutokana na maoni kutoka kwa wafanyakazi, na kwa kweli najua hivi kutoka kwa watu wangu binafsi kukutana na wafungwa kwa aliyesema, angalia mtu huyo aliokoa maisha yangu. Meneja mkuu wa gereza la Mount Gambia, Michel Price anasema anaunga mkono mpango huo na anasema ni faida kwa jumuia pana. Nadhani ni kazi yetu kama watu wanaofanya kazi katika mazingira yao waliohifadhiwa hawa ili kuhakikisha kuwa kila mtu anajitayarisha wakati wa kutolewa ili wasiweze A, kufanya uharifu mwingine na B, wawe wana ujuzi tayari ili waweze kujijali wenyewe pia. Kwa mfungwa tuliyemwita Shen, mpango huu hutoa kitu kimoja ambacho kinaweza kuwa vigumu kupata gerezani, matumaini it, it, hakuna kitu kama hicho. Inakuonyesha tu, inakuonyesha kwamba kila mtu anaweza kusaidiwa. Unahitaji kunyosha mkono wako juu na kusema just hey, ninahitaji msaada that. Majina yaliyotumiwa katika makala hii yalibuniwa ili kulinda usalama wa majina yao halisi. Ikiwa wewe au mtu yeye unayemjua anahitaji msaada wa haraka, unaweza kupiga simu shirika la Lifeline wakati wowote kwa namba 131114. Makala hii imeandikwa na mwandishi wetu Rianon Aston na kutafsiriwa na kusoma kwako nami, Franki Mtao. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au au mkwaju Swahili.