Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano na tukiendelea makala ambayo tumeandalia moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili kuna mengi ambayo unazipata katika tovuti yetu pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaone ambao ni facebook.com mkwaju sbs Swahili. Kwa sasa tuangazie jimbo la Afrika Mashariki, hususan katika eneo la Afrika ya Kati na taifa la Burundi, ambako Evariste Ndayishimiye ameidhinishwa kuwa mrithi wa Rais Pierre Nkurunziza, na chama tawala cha Burundi CNDD FDD kimemteua katibu wake mkuu kuwa mgombea wa urais katika uchaguzi mkuu wa Burundi utakaofanyika mwezi Mei mwaka huu elfu mbili na ishirini. Jenerali Ndayishimiye ameteuliwa Jumapili kupeperusha bendera ya chama cha CNDD-FDD katika kikao kisicho cha kawaida kilichofanyika katika mji wa Gitega, mji mkuu wa kisiasa, baada ya mazungumzo yaliyohudumu kwa saa tatu ya chama tawala cha CNDD-FDD. Na kujua mengi zaidi kuhusu Jenerali Evariste pamoja na siasa za Burundi, tunaye mtayarishaji mkuu wa makala ya idhaa ya Kirundi ya SBS. Bwana, utajitambulisha ama tukutambulisha? Sawa, Tugori Jean Paul Amedenizigama. Ndio huyo Bwana Jean Paul Amedenizigama ambaye ana uelewa mkubwa sana na mpana kuhusu siasa za Burundi <laughs> na taifa la Burundi, maana yeye pia ni mzawa wa Burundi vilevile vile. kwa hiyo kuna mwingine bora kuzungumza naye maswala Nataribu kufuatilia tu mambo ya siasa hapa na pale, sio kama mimi nina elimu zaidi kuliko watu wengine <laughs> na yeye mwenyewe pia anajua goddeli kwa kufuatilia, e, na kama anavyosikia ni mtu mpole sana, hapendi ku, eh, ku <laughs> wanasema kupuliza tarumbeta yake, hapendi kupuliza sana. Lakini basi tutamsifia mwenyewe maana hataki kupewa hizo sifa. Bwana Ahmede, hali imekuwaje Burundi na kufikia kwa bwana Evariste ama generali Evariste kuchaguliwa kumepokewaje na ni kitu ambacho kilikuwa kinatarajiwa, ama kulikuwa na ugombea mkubwa wa nafasi hiyo? Uh, tukianza kwanza, uh, swala hili zima la, la Evariste kuchaguliwa, tukirudi miaka kadhaa nyuma, watu wengi hawakudhani ya kwamba siku hii itakuwepo watu wengi na haswa tukirudi wakati uh, rais aliyepo Nkurunziza wakati alipogeuza katiba akaweka muhula wa, wa, wa, wa rais kutoka miaka tano hadi miaka saba, watu wengi vyombo vingi hata ulimwenguni vimesema basi naye amegeuza kwa ili mwenyewe arudie madarakani. Na ukiangalia sasa, kwa sasa hata katiba yenyewe saa hii inamruhusu kuongeza tena ku, uh, kugombea kiti hicho cha urais, lakini kama jinsi alivyoahidi, aliahidi na ametenda, na ame, kama ulivyosema hapo, Jumapili na uh, waliweza kum, uh, kumtambulisha bwana Evariste kama mgombea wa, wa, wa kiti uh, cha CNDD-FDD chini ya ya utawala wa wa, wa CNDD-FDD kama, lakini nikirudi hapo juu Evariste na, na na Nkurunziza hawa ni watu wako karibu kabisa, wako karibu, wanafahamiana sababu hao wote walikuwa walikuwa porini pamoja. Aha. walikuwa porini pamoja ni ni, ni, ni watu wote ambao wako uh, historia zao ni, ni watu wakati uh, Nkurunziza alikuwa wakati hajakuwa uh, rais, aliwahi kuwa uh, minister hapo kuna wa, wa governance good governance kuna kuna sehemu alikuwa, ukikuta nguru nziza ye ni, ni kama like a chief somewhere mm, unakuta Everest yuko chini yake, lakini hawako mbali sana, hawako mbali na mtu mwingine. Saa zingine unakutana iko juu na na nguru nziza iko chini yake, yaani walikuwa, walikuwa mm, warafiki sana kumaanisha moja toka mwingine ni ingia. Na tukitazama ni kwamba, kama vile umesema, ni mtu ambaye amekuwa katika maeneo ya uongozi kwa muda mrefu. Alikuwa ndiye katibu mkuu wa chama cha sende, fdede, chama tawala nchini Burundi, na vilevile vile pia alikuwa ni waziri wa mambo ya ndani na ulinzi wa umma nchini Burundi, ambayo ni wadhifa mkubwa sana na muhimu sana kwa masuala ya usalama. Kwa upande wa uongozi wake, atakuwa ni kiongozi wa kuweza kushauriana na wengine ama ni uongozi wa mkono wa chuma? Uh, nafikiri ukiangalia Bwana Evarist hata tukirudi hapo um, kwa mgogoro ambao uliotokea uh, mwaka elfu mbili na kumi na tano ukitafuta jina la Evariste kwa mambo aliyoongelewa kuhusu kwa kwenye vyombo vya habari hawezi kupata jina lake, jina lake halikuwepo. Itakuwa rahisi kwa kupea sura nyingine mpya kwa kwa Burundi, sababu na kuna majina kadhaa hapo. Ukienda kwa kwa, kwa viongozi wengi wa wa Burundi utakuta majina yao uh, wakati huo wa mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini bwana Evariste huyu alikuwa mtu wa kimya kimya kabisa, na alikuwa mtu ambaye alikuwa anashirikiana sana na na rais huyu ambaye alikuwa madarakani, ulizungumzia neno hapo ambalo mwaka elfu mbili na sita elfu mbili na saba alikuwa waziri wa mambo ya ndani na usalama kwa umma. Hata ukirudi juu kidogo hapo, Evarist -e -e mwenyewe huyu ni mzaliwa wa, wa elfu moja mia tisa sitini na nane hapo hapo mtaani Gitega wa, ao, ambapo alikuwa na huyu aliingia ali kwa chama hiki wakati alikuwa mwanafunzi uh, chuo kikuu cha Burundi, University of Burundi, na mwaka 2003 pia bwana huyu Evarist ndipo alikuwepo wakati walikuwa wana, wana, wanaweka mkono kwenye uh, makubaliano ya kusimamisha vita huko uh, Arusha, nchini Arusha, hmm, Tanzania. Na ukirudi chini hapo kidogo mwaka 2014 aliwahi kutumika ikuluni kwa rais hmm, bwana huyu kwa hiyo hey, maswala ya uongozi anayafahamu vizuri na hayuko mbali sana. Sasa uongozi utaku, chini yake utafanana aje uh, utakuwa ni sawa na vile Nkurunziza, ama hapa ni kama ile katika maandishi matakatifu Biblia, nasema baba alikuwa mkali, lakini mi sa nitawaonyesha zaidi zaidi. Sijui kabisa kama na, nina elimu tosha kuzungumzia haya, lakini kile ambacho unaweza sema ni maoni yangu, nafikiri ya kwamba na ukiangalia at, atajaribu kufata nyayo za Nkurunziza, atajaribu kufata kama vile alivyoongoza, sababu hata kwenye hotuba yake mwenyewe ulikuwa ukisikia anamsifia na alisema, hotuba ambayo ilikuwa na mithali nyingi sana kabisa, na mithali hiyo ukiifuatilia kabisa ni ya kwamba alikuwa anaambia wale watu ambao walijaribu ku, ku, ku nani kuandaa detai ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ni ujumbe ambayo alikuwa anawapea anawambia, nafikiri watu hao watarekebisha na, na hawatarudhilia mambo mm. hayo. Nafikiri atajaribu na kufata nyayo za nguru nziza, sababu ukiangalia hata nguru nziza kile cheo ambacho uh, CNDD-FDD ilimpatia kwa, uh, kwa Burundi ni ni, ni cheo ambacho kikuata juu nafikiri ya, ya rais sababu yeye atakuwa mm. hapo na yuko hapo pia kwa the, the wise men wa, kwa wazee wa, wa, wa kutoa ushauriwa hey, mm. you... na pengine uteuzi wake umepokewaje na Warundi na matarajio ni gani sasa tunapoelekea katika uchaguzi mkuu? Warundi wali ya kwanza kwenye historia ya Burundi, kwenye historia toka Burundi iwepo hii ndio mara ya kwanza rais mwenyewe amesema, mimi kwa sasa nataka weka chini siasa sio kuweka chini siasa lakini mm. mtu mwingine tafadhali, Aa, kumkabidhi mwingine ee, mamlaka yeah. Hii ni mara ya kwanza kwa historia ya Burundi mm. So hilo ni jambo la kwanza ambalo Warundi kwa ujumla walifurahia kuwa ni mtu mwingine na asiye yule yule anarudilia. Uh, nafikiri ana kibarua kigumu, ana kibarua kigumu ukiangalia uh, vita vilivyo vilivyotokea hivi awali mwaka huyu huyu, ambaye alikuwa pe, mwenyewe, Rais Nkurunziza hakuwa anatoka aende nje zaidi nje ya nchi zaidi mm. so nafikiri ana ana kibarua kigumu, lakini nafikiri ataweza ataweza. Na kumaanisha, ukisema kibarua kigumu, moja ya kibarua kikubwa zaidi ni upatanishi kati ya Rwanda na Burundi, mataifa yeah. jirani ambao kwa muda mrefu wana historia ndefu, familia moja iko Burundi nyingine iko katika mpaka wa Rwanda na kwa sasa usafiri na ushirikiano umekuwa mdogo sana na umezorota sana. Unahisi kwamba Bwana Evarist atakuwa pengine na mwelekeo tofauti wa kuweza ku pengine kuleta pande zote mbili pamoja, ili kuweza kupata suluhu opatikana na mahusiano kati ya Rwanda na Burundi arejee ilivyokuwa hapo nyuma. Hilo hilo nafikiri ni suala gumu kwa sasa, sababu uhusiano wa Rwanda na Burundi hata wakati Nkuru uh, nziza mwenyewe alikuwa akiongea alitamka ya kwamba Uh, uh, Rwanda na Burundi saa hii sisi si marafiki, aliatamka kiwazi na nafikiri ya kusema Evariste mwenyewe ndi atakuja jaribu, inaweza kuwa mambo ya kidiplomasia waweze kuzungumza, sababu nafikiri hata Burundi, ili ili ili lipeana, ilienda kujishtaki kwenye East African Community Court, mahakama ya jamii ya mashariki ya Afrika, lakini sidhani kwamba imefanya chochote. Anaweza kujaribu lakini itabidi kwanza ashinde uchaguzi mkuu. Najua kwamba wale ambao ni wafuasi wa upinzani wanasema kwamba nimembatiza tayari rais wa Burundi, sijafanya <laughs> hivyo. Nauliza tu iwa, kamenu... iwapo atakuwa rais wa Burundi, iwapo atashinda uchaguzi mwezi Mei, na kwa haraka pengine, kwa maneno mafupi sana mm. Upinzani una mtu ambaye ataweza kuzua changamoto dhidi ya Bwana Evariste ama itakuwa tu ni, ku, ni, ni ushindi ambao uko wazi? Sio ushindi sema, uko wazi tayari uh, ijapokuwa unawezasema kama ni ushindi ukuwepo, lakini pia ukiangalia kama Bwana Agatongwasa pia mwenyewe ni mtu ambaye iko na watu wafuasi ambao wanaompenda wana, kuna pia na, na, na, na pasta mwingine hapo Uh, kwa majina die done neshimana naye, nafikiri ni mtu yuko kwa mambo ya kanisa kanisa sana, na alikuwa rafiki sana na Nkurunziza. Naye pia huyu, uh, sijui kama ana wafuasi wa kutosha, lakini naye ametangaza msimamo wake wa kujichagulisha kama rais wa Burundi. Tumetoa tayari mwaliko kwa viongozi wa upinzani nchini Burundi pamoja na wafuasi wao waweze kuchangia maoneo kuhusu uteuzi huu wa bwana Evariste Ndayishimiye, nao pia waweze kutueleza kipi ambacho wanaandaa kwa taifa la Burundi katika uchaguzi mkuu utakaokuja mwezi wa Mei mwaka wa elfu mbili na ishirini. Na tunapopata taarifa kutoka kwao basi tutaanza kuarifu, lakini kwa sasa hiyo ndio taarifa kwa kamili. Mengi zaidi kuhusu uteuzi huu pamoja na masuala mengi kuhusu Burundi, tembelea sbs.com mkwaju Kirundi ambapo utapata taarifa zote kwa lugha ya Kirundi na kwa lugha ya Kiswahili. Basi tembelea sbs.com.au mkwaju swahili. Tuaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.