Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili Masikizi wa idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukiletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari, mshindi wa tuzo ya Australia wa mwaka Grace Tame amesema anaunga mkono wazo la kubadili tarehe ya kuadhimisha siku kuu ya Australia kama ishara imara ya kutambua maisha yaliyopotezwa ya aboriginal wakati wa ukoloni wa Uingereza ulipoanza amesema anataka Waaustralia wa, wa kwanza watawale mjadala huo na kuchunguza mageuzi yeyote, ila anaamini hatua hiyo hatimaye italeta pamoja jamii ya kitaifa. Mwanaharakati huyo mwenye umri wa miaka 26 wa wahanga walionyanyaswa kijinsia alisaidia kubadili sheria za Tasmania ambazo zilimzuia yeye pamoja na wahanga wengine kuzungumza dhidi ya wahalifu. Amesema ni muhimu kwa watu kuchangia hadithi zao binafsi kuleta mageuzi katika jamii in... Anasema amini katika sababu hiyo, jiamini wewe mwenyewe, amini ukweli wako na kuwa na imani kwa watu ambao wako karibu yako, wanaokupa msaada, kwa sababu tunapochangia ukweli wetu huwa tunapona na tunakuwa, na hapo ndipo maendeleo hutokea. Aliyepokea tuzo ya mzee wa Australia ni mwanaharakati wa kiaboriginal mwenye umri wa miaka 73, Dr Miriam Rose Ongema Bowman, na amesema kwamba ni heshima kukubali tuzo hiyo, na of it and with being announced, ninaifurahia na kutangazwa mshindi wa tuzo ya mzee wa mwaka huu, ila tuzo hii ina maana, kuna kazi nyingi zaidi ya kufanywa. Mjasiria mali Isabel Masho ndiye mshindi wa tuzo ya kijana wa mwaka wakati tuzo ya shujaa wa jamii imekabidhiwa Bi Rosemary Kariuki mwenye umri wa miaka 60. Na tukiendelea na taarifa zingine ambazo zinaendelea pamoja na suala zima la sikukuu ya Australia, waandamanaji wanne wamekamatwa baada ya kuhudhuria maandamano ya amani ya siku ya uvamizi mjini Sydney ambayo yalihudhuriwa na idadi ya watu elfu mbili. Waandalizi wa maandamano hayo walikuwa wameshauriana na jeshi la polisi kuruhusu tukio hilo liliendelee mbele katika eneo la The Domain ambapo walioshiriki walistahili tengwa katika vikundi vya watu mia tano. Katika jibu lao, waandalizi wa tukio hilo walifuta maandamano yaliyokuwa yameratibiwa katika mitaa ya mji na kuwaomba waandamanaji waondoke katika eneo baada ya hotuba kadhaa. Ila msaidizi kamishna wa jeshi la polisi wa New South Wales, Michael Willing amesema kundi dogo la waandamanaji ambao hawakuwa sehemu ya tukio hilo walikiuka amri za afya ya umma kwa kuendelea katika ahadi eneo la Hyde Park. Uh, been... anasema kupitia matokeo ya makabiliano watu wane wamekamatwa. Wawili kati ya watu hao watapewa ilani ya ukiukaji wa mashtaka kuhusiana na kukiuka masharti ya COVID. Moja ya kosa hilo ni kuzuia polisi na kosa lingine ni kumshambulia afisa wa jeshi la polisi. Mwanaume mwingine ambaye hakuwa sehemu ya kundi hilo alikamatwa kwa kukiuka amani katika eneo la The Domain na katika taarifa zingine, kaimu afisa mkuu wa matibabu wa Australia ameonya hatua za afya ya umma za coronavirus itabidi zibaki licha ya chanjo kuanza kutolewa. Profesa Michael Kidd amesema kwamba hata baada ya idhini kutolewa kwa chanjo ya Pfizer kutumiwa nchini Australia, bado kuna sintofahamu kuhusu jinsi janga hilo litaisha. Ameongezea kuwa haswa vitu viwili vikubwa ambavyo havijulikani ni kama chanjo za covid-19 zitaweza zuia uambukizaji wa virusi hivyo, na kama chanjo za jeki zitahitajika kila mwaka sawia na chanjo za mafua. Tukiangazia taarifa za kimataifa, baraza la wawakilishi la bunge la Marekani limewasilisha hati ya mashtaka mbele ya baraza la seneti dhidi ya rais wa zamani Donald Trump na kufungua njia kwanza kwa shauri la pili la kihistoria. Wawakilishi tisa walioteuliwa kuongoza mchakato huo wamewasilisha mshtaka moja pekee linalomtuhumu Trump kuchochea uwasi baada ya wafuasi wake kuvamia majengo ya bunge mjini Washington na mapema mwezi huu Kutem, wakitembea kwa mwendo wa polepole, wawakilishi hao waliwasilisha hati ya mashtaka mbele ya baraza la seneti na kufungua njia ya kwanza kwa shauri la kihistoria kwa kiongozi wa taifa hilo kushitakiwa mara mbili na bunge. Mwakilishi wa jimbo la Maryland Jimmy Reskin ndiye alisoma mashtaka dhidi ya Trump ndani ya ukumbi wa baraza la Seneti, ambako rais huyo mstaafu bado uungwaji mkono kutoka maseneta wa chama chake cha Republican ungali mkubwa. Kuwasilishwa kwa hati hiyo ya mashtaka iliyoidhinishwa na baraza la wawakilishi linaloongozwa na chama cha Demokrat mnamo Januari 13 kunafungua njia kuanza kwa shauri dhidi ya Trump katika wiki ya pili ya mwezi Februari mwaka huu. Na rais wa China Xi Jinping amewaonya viongozi wa ulimwengu katika jukwaa la kiuchumi duniani kwa njia ya video dhidi ya kuanzisha kile alichokiita vita vipya baridi na kuhimiza umoja wakati huu ambao dunia unapambana na janga la virusi vya korona. Akihutubia mkutano huo wa wiki moja baada ya kawaida kuandaliwa mjini Davos, Uswizi, ji amesema kwamba kujenga makundi madogo madogo au kuanzisha vita vipya baridi ili kuwapinga, kuwatishia au kuwatishia wengine kutausukuma ulimwengu katika mpasuko. Kiongozi huyo China pia ametoa wito wa kuwepo uongozi wenye nguvu duniani kupitia mashirika mbalimbali mbali, kuondolewa kwa vizuizi vya biashara ya kimataifa uwekezaji, na mabadiliko na mabadilishano ya teknolojia pamoja na uwakilishi imara kwenye jukwaa la ulimwengu kwa nchi zinazoendelea. Na tukielekea barani Afrika, mahakama moja nchini Uganda imeamuru vikosi vya usalama kuacha kuzingira nyumba ya kiongozi wa upinzani Bobi Wine ama Bwana Robert Chagulanyi ukipenda Wine, alikuwa anazuiliwa nyumbani kwake tangu uchaguzi wa rais katikati ya mwezi, na kumesababisha shinikizo la kimataifa aachiliwe. Wakili wake alisema Jumatatu mwanajeshi wamezuia nyota huyo wa muziki mwenye umri wa miaka 38 aliyeingia kwenye siasa kutoka nyumbani kwake katika kitongoji cha mji mkuu wa Kampala amekuwa akizuiliwa tangu alipopiga kura katika uchaguzi wa Januari 14, ambapo alishiriki katika kinyang'anyiro hicho akishindana na rais wa muda mrefu Yoweri Kaguta Museveni. Jaji aliamuru kwamba serikali na vyombo vyake vya usalama wanapaswa kuondoka mara moja kwenye eneo lake, na haki yake ya uhuru wa kibinafsi inapaswa kurejeshwa mara moja. Wakili George Musisi aliambia shirika la habari, la habari la Reuters na gavana wa Kivu Kaskazini anawasihi raia kushirikiana na jeshi kusitisha uasi. Amesema juhudi za jeshi pekee hazitoshi, ikiwa wananchi hawatatoa mchango kamili katika kufanikisha swala hilo. Anawaomba pia wananchi wote pamoja na vijana kuunga mkono juhudi za wanajeshi wanaopambana na waasi wanaoshukiwa kuwa ni ADF huko eneo la Beni kwa kuwa jeshi pekee haliwezi kumaliza vitendo vya uasi bila kupata mchango kamili wa wanajeshi waliopo katika eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano kwa saa moja kwa moja. Tuingie katika dimba la michezo, tukianzia katika taarifa za mchezo wa NRL ama National Rugby League kama unapenda, ambapo viongozi wa mchuano huo wanasema kwamba wataweza kuomba chanjo za mapema nwaweze kupewa kipaumbele katika chanjo hizo za COVID 19 ili kuweza kuipa timu ya New Zealand Warriors fursa ya kuweza kuwa wenyeji wa michuano hiyo msimu huu utakapoanza. Mwenyekiti wa mchezo huo na ya Rugby League, bona Peter Vlandis amesema kwamba anatumai kwamba wachezaji wataweza kuchanjwa mapema na pamoja na wafanyakazi wa afya na wengi, makundi mengine ama watu wengine ambao wako katika makundi yale ambayameratiba ya kuwa katika hali ya hatari zaidi. Hiyo inakuja baada ya maafisa wa cricket Australia kuweza kuomba ushauri kutoka kwa serikali ya shirikisho kwa suala hilo la kuweza kuwapa wafanyakazi pamoja na wachezaji chanjo hizo mapema kabla ya mchuano huo na kuweza kufanya ziara nchini Afrika Kusini katika mchezo huo wa Cricket. Katika mchezo wa tenis mchezaji nambari mbili duniani Rafa Nadal ataanza msimu wake wa mwaka 2021 dhidi ya mwaustralia Alex Dimeno katika timu ambazo zimeweza kuwekwa katika michuano ya ATP Cup, ama kombe la ATP Cup kabla ya mchuano wa wazi wa Australian open kuanza. Nadal ataongoza kikosi chake cha Uhispania dhidi ya Dimeno ambaye atakuwa anaongoza kikosi cha Australia katika michuano hiyo ya kombe la ATP kabla ya michuano hiyo ambapo inatarajiwa kwamba itaanza katika uwanja wa Melbourne Park mnamo tarehe nane Februari, katika kinyanganyiro hicho cha kuamua mshindi ni nani, vilevile watakuwa wamefanya siku kadhaa katika karantini, ambapo pia Novak Jokovich naye anaanza kutetea kampeni yake ya mwaka elfu mbili ishirini na moja dhidi ya timu ya Kanada katika kikosi ama kiukumbi wa Rod Laver Arena. Na tukielekea katika masuala ya soka ambapo kundi, mea, makundi ya michwano ya kombe klabu bingwa barani Asia ama AFC kama unaopenda, itaweza kuandaliwa sehemu moja wakati huu kwa sababu ya janga la COVID, na mashara yanaendelea kufanywa kutazama ni jinsi kundi hilo na michwano hii itaweza ikafanywa na wapi itakapofanywa, inapo ikitarajiwa itakuwa ni kati ya tarehe 21 Aprili hadi tarehe 7 Mei mwaka huu ambapo timu ya cnfc ikiwemo na Melbourne City na Brisbane Roar itakuwa ni baadhi ya timu ambazo zitashiriki, lakini bado ijajulikana michuano itaandaliwa wapi na itaathiri vipi ligi kuu ya Australia na mechi za ligi kuu ya Australia vilevile. Napo pia tukitazama katika taarifa za kimataifa ni kuhusu taarifa ambazo za Chelsea kumpiga kalamu mwalimu wake Frank Lampard ambaye pia alikuwa ni nyota wa zamani na nahodha wa timu hiyo pia vile vile, ambaye amekuwa ameongoza timu hiyo kwa takriban mwaka na miezi kadhaa, baada ya kupewa kazi hiyo kuweza kuongoza kikosi hicho. Hata hivyo basi, matokeo hayakuachanya kwa upande wa bwana Lampard, hatua ambayo ilifanyia kuweza kumpeleka kupigwa kalamu na mwenye, mwenye timu hiyo ambaye bila shaka ana historia ya kutokuwa na uvumilivu kwa walimu ambao hawapati matokeo mema. Na katika taarifa zingine za usajili wa wachezaji, Edin Jeco anatarajiwa kuondoka klabu ya Roma baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, raia wa Bosnia kutofautiana na mkufunzi Paulo Fonseca. Hiyo ni kwa mjibu wa jarida la Gol. Vilevile, kurudi kwa Jeco katika ligi ya Premia kunaweza kuwa suluhu kwa mchezaji huyo wa zamani wa Manchester City, huku akitarajiwa kuondoka katika mji huyo wa awali wa Itali, huku klabu ya Everton na Westham zikimezea mate kwa mujibu wa Gazzetta dello Sport ya Italia. Tukiangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 29.6, wakati Melbourne ni 19.2, Brisbane 28.1, Perth 23.7, Adelaide 22.9, hobart 18.3. Kamera kwa sasa nyuzi joto ni 23.1 na Darwin nyuzi joto ni 26.2. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa za habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo nakujia mda usio mrefu. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.