Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni sana katika makala. Idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na migode ya Migarano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com mkwaju Swahili. Kama kawaida, unazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS Swahili, na kama ulikosa taarifa kuhusu, ambako unazapata makala haya kwenye tovuti yetu, anwani ni SBS com au kwa juu Swahili. Kwa sasa tuzungumzie swala so zima la vizuizi vipi ambavyo vimeingia kule jimboni Victoria, ambapo kwa sasa jamii zote zimeathirika kwa njia moja ma nyingine. Na kujua zaidi jinsi jamii ya wa waafrika hususan kutoka maeneo ya Afrika ya kati na mashariki ya Afrika wanavyohisi, tuzungumze na baadhi ya viongozi pamoja na baadhi ya wakazi wa jiji la Melbourne wanaozungumza Kiswahili kuhusu vizuizi hivi vipya vya Covid 19. Tukizungumza na mmoja wa viongozi wa jamii ya Wakenya ambao wanaishi jimboni Victoria. Kwa upande wako, tangazo la kuingia katika vizuizi kwa jimbo zima ni sahihi ama ni maeneo ambayo yamehusika zaidi ndiyo yangepashwa kuingia katika vizuizi, kuingizwa kwenye kizuizi? Ni kwa maoni yangu ni kwamba ingekuwa tu ni hapa mjini, sehemu za mjini za Melbourne, lakini lile la, uh, tangazo la lilotangazwa hivi karibuni lilihusu jimbo nzima, mm. Na kwengine huko huko mikoani ama nje ya mji mkuu, hamna shida kubwa ya korona. Kwangu mimi naona wangezuilia tu hawa ambao wako hapa mjini nana na wale ambao ko sehemu zingine. Sasa itakuwa nasema, usafiri itakuwa ni vipi? Maana tunajua kwamba kuna wengi wanaotegemea vitu ambavyo viko mjini kuweza kusambaa katika maeneo ya makanda na, na, na kadhalika. Kwa hiyo kwa upande huu mnakabiliana mna na swala hilo. Na tukizungumza tena kwa swala lingine, kile kizuizi cha kwanza cha muda wa miezi mitatu mlikabiliana nacho vipi? Ilipoanza kusema kweli, ilikuwa vigumu, hasa watu ambao wanafamilia ya watoto wadogo Ilibidi sasa lazima pale nyumbani uweke mikakati kama vile kompyuta eh, za za masomo, uanze kuwafanya wawana, wana wanasoma na sio kupoteza muda, na pia si wenyewe hatukuzoea kukaa pale nyumbani eh, muda wote. Kwa hivyo ilikuwa ni changamoto kubwa sana kwetu lakini kwa sasa muda huu wa pili nafikiri watu wengi wamezoea, wa wameshaweka mikakati ya kivyao ya kuweza kukadiliana na hili jambo la kuzuiliwa nyumbani. Kuna uwezekano kwamba vizuizi hivi vimesaidia familia kukaribiana zaidi na kuweza kujuana kwa undani na kwa ukaribu zaidi kuliko zamani. E, kwa kweli, maanaake hapa unajua maisha ya Ulaya saa zote ni mbiombio, uko pale michezo, sijui wapi, sijui wapi lakini wakati huu hasa kifamilia, watu waliweza kujuana na kuweza kukubali kukubaliana mambo mengi, kwa sababu mko pamoja. Na kwa upande wa vipimo, ni nini ambacho kinafanywa? Watu wanapewa fursa ya kuweza kufanyiwa vipimo haraka na kwa muda wote, ama inakuwa ni katika maeneo husika tu ndio wale watu wanaenda kufanya vipimo vya COVID-19. Kama kazi yako ni muhimu na zile kazi ambazo wamezitangaza kama ni za umuhimu, unahudhuriwa unaruhusiwa kuzihudhuria, lakini kama haipo sasa, itabidi ukae nyumbani ufanye kazi yako pale pale nyumbani e, kwa njia ya kompyuta ama mtandao, ya huwezi toka, huwezi enda kazini kama haupo katika kazi ambazo zimetangaza zimeruhusiwa na pamekuwa na maoni mseto kuhusu jinsi serikali ya Victoria imeshughulikia ile swala la coronavirus, hususan katika swala zima la karantini katika hoteli. Kwa upande wako, kama mkazi wa jimbo la Victoria, serikali inafanya kazi vizuri ama kuna mapungufu ambayo yanasali rekebishwa? E, inaonekana lile kosa ambalo lilifanyika pale, kwanza kukawa na kama ni mchepuko wa virusi kutoka kwenye karantini imeregelewa mara ya pili. Lakini hilo jambo halijatokea uh, huko New South Wales ama ama Queensland. Sasa, kwangu mimi naona pengine kuna jambo ambalo hatufanyi kwa usawa kama wenzetu wa, walioko uh, Queensland ama New South Wales. Sasa, ni vipi ambavyo wakazi wa Victoria mnaweza mkafanya ili kuweza kusaidia? Maana tuona kwamba kila uchao kunakuwa na taarifa mpya. Ni kusema kwamba pengine huo mradi wa watu kuwa katika karantini mjini ufutwe, watu waingizwe katika maeneo ya kanda ama mbali na miji, ama itakuwaje, watu wasubiri kwanza virusi vishe ndi wa, waanze kurejea nchini. Uh, vile nimekuwa nimesikia kwenye, kwenye mitambo ya televisheni na redio, inaonekana kwamba hatufuatilii sawasawa uh, wakati kama kukiwa na na mtu ambaye ameambukizwa kuweza kufuatiliwa kwa haraka, kama wenzetu New South Wales. Kwa hivyo uh, suluhisho si kuhamisha hoteli hizi za quarantine kutoka mjini, naona mimi ni vile tu kuweza kuhakikisha kwamba kama kuna mtu ambaye ameambukizwa aka, akatoka akaingia kwenye jamii ama community, itabidi ifuatiliwe kwa haraka. Na kwa upande wa jamii ya Kenya, suala hili la coronavirus mnakabiliana nalo vipi kama viongozi? Kama wale watu ambao wamekuwa hapa nchini kwa muda mrefu, wale vijana ambao ni wageni nchini, mnawashauri vipi kuhusiana na suala hili zima la coronavirus? E, wale watu wachanga, changa ndio wanapendelea sana hawa vijana kwenda kujumuika na watu kwenye vilabu ama mikahawa. Kusema kweli, ni changamoto kwa kwa wazazi wengi, lakini tunawasamisha kuwaeleza kwamba hiyo ndio sheria iliyoko na itabidi sasa wafuate sheria, sio tu kwa manufaa yao na bali pia manufaa yao wazazi wao hasa wengine ambao pengine wamepitisha miaka sitini wasija wakaambukizwa. Na kuna mipango yote ya kuwa na mikutano ya ushauri pamoja na mawaidha ambayo inaandaliwa kwa ajili ya manufaa ya vijana hawa wengi wao ambao ni wanafunzi wa kimataifa ambao familia zao ziko mbali kule Kenya na kuna yale malezi ya, ya wazazi hapa nchini Australia. Chama chetu cha Wakenya hapa Victoria, KCV, Kenya Communities Victoria, imekuwa ikisambaza habari kuwaeleza watu ambao wangekuwa wanapata changamoto ama upweke ama hata kupata mahali ambapo wanaweza kupata usaidizi kwa sababu pengine wamepoteza kazi. Kenya Consumer Victoria ime- imeshika zamu kweli. Hapo tunafurahia kwamba sasa kwenye mitandao, mtu ambaye ako na shida yeyote, hasa hawa wanafunzi, wanaweza apate usaidizi kwa KCV. Tunajua kwamba mtu ukiwa ndani ya nyumba kwa masaa mengi sana, kuna wakati inafika watu wanaweza kuvutanavutana kidogo. Ni vitu gani ambavyo mnafanya kama familia ama kama mtu binafsi kuweza kumaliza ile misuguano ambayo inaweza kuibuka baada ya kuwa na watu, watu kwa muda mrefu sana katika sehemu moja? Kusema kweli, kama jamii ya Wakenya hatujasikia sana misuguano ya watu, lakini tumesikia kwamba watu wengi sasa kiafya, kama vile afya za mafikira ama afya ya ukosefu wa vitamini D umeanza kutokeza. Maanake watu hawatoki wa nje, na hasa kuwasiliana watu wengi sasa wanatumia mtandao kama vile Zoom. Baada sasa watu wanafanya mikutano yao, kuonana kwenye oh, kwenye mtandao lakini kuhusu shida za kijamii, hilo hatujalisikia, ingawa pengine uh, watu wanafichaficha, lakini mengi ni kuhusu afya za kimwili. Wale ambao wanatusikiza ambao si wanachama wa jamii ya Wakenya hapo jimboni Victoria taarifa, wanaweza kuwapata wapi kuhusu jinsi ya kujumuika na Wakenya wenzao hapo Victoria? Wakienda kwenye mtandao ama Google watafute Kenya Communities Victoria, pia tuko na facebook page. Alafu pia kuna mwenyekiti wetu anajulikana hapa, jina lake ni Nelson Janja. Wakimtafuta wataweza ku, kupata uh, usaidizi wanaohitaji. Ujumbe mzuri kabisa, Bwana Mwashere, asante sana, sana, kuzungumza nasi na kila la heri mnapoendelea kukabiliana na changamoto hii ya vizuizi ya coronavirus. Asante sana. Na Bwana Mshiri pamoja wanachama wa jamii wa Kenya jimoni Victoria akizungumza nasi kuhusu changamoto mpya ambayo imeibuka ya vizuizi vya Covid 19 ambayo inatarajiwa kuisha katika siku chache zijazo, lakini kwa sasa jamii inaendelea kujikamua na kuendelea kujika kufuatilia masharti na ushauri wa viongozi pamoja na ushauri wa maafisa wa afya. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.