Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari, waziri wa afya wa shirikisha Greg Hunt amesema mpango wa Australia wa chanjo za COVID 19 huko kabla ya ratiba, na hata kama chanjo bado haijaidhinishwa. Majaribio sita ya zahanati yanayohusiana na coronavirus ya na na ya kujumuisha chanjo bila mbili za Australia zitapokea jumla ya dola bilioni kumi za uwekezaji wa serikali. Bwana Hant amesema kwamba watu wa kujitolea watajisajili na watasajiliwa kufikia katikati ya mwaka kushiriki katika majaribio ya chanjo ambazo zitatengezwa kutoka chuo cha Melbourne. Amesema pia kuwa Australia na serikali imekamilisha mkataba wa Novavax ambayo inatarajiwa kutoa dozi milioni hamsini za chanjo mwaka huu. Bwana Hunt na maelezo zaidi. Nasi malengo letu liko wazi kabisa, kuhakikisha kila mwaustralia anayetaka chanjo anaipata bila malipo, kujitolea na chanjo hiyo inapatikana kwa upana. Hiyo itakamilika mwaka huu 2021 na matarajio yetu ni kwa umma wote kufikia o Oktoba, bwana Hunt ali alisisitiza. Na makumi maelfu ya watu wameombwa wajitenge, hofu inapoendelea kuongezeka kuhusu mlipuko wa COVID-19 unaoungwa na duka la pombe katika eneo la magharibi ya Sydney. Mlipuko huo katika kitongoji cha Berela umekuwa kutoka kesi tano hadi 13 kwa ujumla baada ya idadi ya watu elfu moja kutembelea duka la BWS siku moja kabla ya Krismasi. Mamlaka wanawasiwasi jinsi virusi hivyo vilisambaa kwa urahisi wakati wa ziara hizo na wanachunguza kamera za duka hilo kujifunza jinsi maambukizi hayo yalivyofanyika. Mtu yeyote ya aliyetembelea maduka ya BWS na Woolworths siku kadhaa kati ya tarehe ishirini na thelathini na moja Disemba anaombwa afanyiwe vipimo na ajitenge mara moja. Mwanamke huyu alifanyiwa vipimo katika zahanati mtu akiwa ndani ya gari, amesema vipimo vitakuwa muhimu kudhibiti maambukizi. <laughs> Anasema sifurahii, inarejea tena haswa katika maeneo ya pwani kaskazini na Sydney, ila natumai itakuwa bora. Sote tukifanyiwa vipimo na tukijikinga na kufuata mwelekezo, yote itakuwa sawa. Natumai hivyo, mwanamke huyo alisisitiza. Tukielekea katika jimbo la Queensland, ambapo watu wa Queensland ambao wametembelea jimbo la Victoria kuanzia tarehe 21 ya Desemba, kwa sasa watapigwa marufuku kutembelea makazi ya wazee pamoja na hospitali katika jimbo lao wakirejea, kuanzia kesho Jumatatu mida ya saa saba, kwa mradhi, saa saba mida za alfajiri, tarehe nne Januari, watu wote na vifaa vyote ambavyo vina watu ambao wana afya duni na afya isiyo nzuri wataweza kupewa kinga kupitia kuweza milango ya kufungwa, na hususan kutoka kuwasafiri kutoka Victoria. Mwafisa mkuu wa afya wa Queensland Janet Young amesema kwamba hatua hiyo inatoa ulinzi na kinga kwa wakazi katika maeneo hayo dhidi ya Covid-19, pamoja na mipaka yao kuweza kufanyiwa vizuizi zaidi. Kati ya New South Wales na Victoria itaendelea kuwa haina mabadiliko yoyote, ikiwa imefungwa na kuweza kudhibitiwa kwa ukali. Na katika maeneo ya watu wanaishi katika sehemu pana za Sydney, wanasema kwamba kwa sasa wanapigwa marufuku kutembelea jimbo hilo. Kwa hiyo, kama unaishi maeneo ya Sydney basi baki uliko usiende kule, na milango pia itaendelea kufungwa kwa watu kutoka Victoria. Daktari yang amesema kwamba watu wa Queensland wasalii kuwa na tahadhari wanapotembelea maeneo ya kanda ya New South Wales au Melbourne. Anasema hakuna haja ya kuongeza vizuizi vya mipaka zaidi, zaidi ya pale ya maeneo ya sini. Na katika dhoruba kali ambapo upepo na hali ya hewa mbaya inaendelea kuwa tisho kwa eneo la kanda hilo. Ofisi inayosimamia masuala ya hali ya hewa inatarajia kwamba dhoruba hiyo itaweza kugonga na kuwa mbaya sana kwa kimbunga kutoka eneo la Carpentaria kuanzia mida ya leo jioni masaa ya huko pamoja na kutazama hali ilivyo katika sehemu zingine za Queensland ya kaskazini. Mahalo. Katika taarifa za kimataifa, kituo kinachotoa taarifa za covid 19 cha Johns Hopkins kimeripoti mapema Jumamosi kuwa kuna zaidi ya watu milioni 84 duniani wenye maambukizi ya virusi vya korona. Marekani inaendelea kuwa na maambukizi zaidi kuliko sehemu nyingine yoyote, ambapo kuna zaidi ya maambukizi milioni 20, takriban robo ya maambukizi yote duniani. India ina idadi ya juu ikiwa ya pili kwa maambukizi ambapo kuna zaidi ya milioni kumi ikifuatiwa na Brazil ikiwa na maambukizi milioni saba nukta saba. Wakati maafisa wa afya Uingereza wameanza tena kutumia hospitali za dharura ambazo zilijengwa wakati wa janga lilipoanza huku nchi hiyo ikipambana kukabiliana na kusambaa kwa maambukizi zaidi ya aina mpya ya virusi vya korona. Msemaji wa huduma wa taifa za afya Uingereza amesema kwamba wafanyakazi wa afya wanajiandaa kufunga ama kufungua tena hospitali za Nightingale za London iwapo itakuwa na haja ya kufanya hivyo kwa mjibu wa shirika la habari la Reuters. Tukilekea Marekani, ambapo idadi inaongezeka ya wajumbe wa Republican wanaoungana na juhudi za rais Trump za kubatilisha uchaguzi, wakiapa kuyakataa matokeo ya uchaguzi huo wakati bunge litakapoandaa kikao wiki ijayo ya kuhesabu kura za wajumbe maalum maarufu kama Electoral College na kuidhinisha ushindi wa rais mteule Joe Biden. Senata Ted Cruz wa jimbo la Texas ametangaza muungano wa masenata kumi na moja na masenata wateule ambao wamedhamiria kuyapinga matokeo hayo katika kikao cha pamoja cha mabaraza yote mawili ya bunge Jumatano ijayo. Kiongozi wa Republican katika senati Mitch McConnell alikiomba chama chake kutajaribu kuibatilisha kile ambacho maafisa wasioegemea chama chochote wamesema ni uchaguzi uliokuwa na uhuru na wa haki. Na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amesema kwamba maseneta walio waliokaribu naye kuunda kundi la maseneta na wabunge wanaweza kumsaidia kufanya mabadiliko katika baraza la mawaziri linalotawaliwa na watu wanaomunga mkono aliyekuwa rais wa nchi hiyo Josef Kabila. Chisekedi alivunja mkataba wa kugawana madaraka na Kabila mnamo mwezi Disemba. Kabila aliondoka madarakani Januari mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya kutawala Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda wa miaka 18, lakini watu walio karibu naye bado wanadhibiti bunge. Rais Tshisekedi amesema kwamba mgawanyiko katika muungano wake na Kabila umekwamisha juhudi zake za kumaliza mashambulizi ya makundi ya waasi mashariki mwa Kongo kulipo na utajiri mkubwa wa madini, kufanya mabadiliko katika mfumo wa mahakama, pamoja na kupata ufadhili kutoka shirika la fedha duniani IMF pamoja na Benki Kuu ya Dunia. Viongozi wanamuunga mkono Rais Chisekedi katika bunge la nchi hiyo walipiga kura Disemba tarehe kumi na kumwondoa spika wa bunge hilo ambaye ni mshiriki mkubwa wa Joseph Kabila. Na katika taarifa zingine watu wenye silaha wamewaua raia na kujeruhi wengine ishirini katika shambulizi baya kabisa nchini Niger lililotokea siku ya Jumamosi. Taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya ndani wa Niger Alkache Al Alhada amesema shambulizi hilo lilitokea kwenye vijiji vya Chomba Bangu na Zarundare vilivyo jirani na mpaka wakati wa nchi hiyo na Mali. Afisa mwingine wa serikali ambaye amezungumza na shirika la habari la AFP amesema kwamba shambulizi lilitokea majira ya Jumamosi mchana na kumetokea vifo, bila hata hivyo kutoa maelezo zaidi kuhusu shambulizi lenyewe. kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migoni Migirano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ya nane ambayo ni mkwa juu Swahili. Kwa sasa tuingia moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mechi za za kimataifa za cricket kati ya Australia na India ambayo itachapwa mechi hiyo. Itachezwa katika uwanja wa the Gabba kule Brisbane, ambapo wanatarajiwa wahindi kuingia uwanjani bila kuingia katika karantini kama ilivyokuwa kabla, baada ya timu hiyo kuwa mchini kwa muda kadhaa. Na hata hivyo, licha ya kusafiri kutoka Sydney kuelekea kule Brisbane, wamepewa ruhusa kutoshiriki katika karantini kwanza, hali ambayo ilikuwa imewakera kidogo Wahindi hao wa timu ya India. Na tukielekea katika swala zima, swala zima la A-League, ambapo timu zinaendelea kukichapa na matokeo yanaendelea kuridhisha baadhi ya timu, na wakati wakati wengine waridhiki hata kidogo, katika mechi ambazo zilichezwa mapema hii leo, na ilikuwa ni kati ya Adelaide United na Melbourne City FC ambapo wenyeji Adelaide United walipata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri hata baada ya mchezaji na nahodha wa timu ya Melbourne City kupigwa kadi nyekundu kupunguzwa hapo. Basi na Brisbane Roar ikapata ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya wenyeji Melbourne Victory. Central Coast Mariners wakapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya wageni katika ligi MacArthur FC, na Sydney FC ikapata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya Wellington, ambapo ilikuwa ni mechi ya kusisimua kabisa katika uwanja wa uwanja huo ambao ulichezewa pale Wollongong. Na katika taarifa zingine za soka la A-League ni kuhusiana na taarifa kuhusu mshambulizi wa zamani wa Sydney FC Bobo Brazil ambaye anarejea katika ligi baada tha, ya miaka kadhaa ya kurushirika katika ligi hii akiwa kuchezea nje hususan kule kwao Brazil, lakini mkufunzi wa timu ya Sydney FC Steve Corica alikuwa na kusema kuhusu mkongwe huyo wa Sydney FC. Well, um... anasema bila shaka kwa sasa amezeeka kidogo, lakini ni mchezaji mzuri na ni mtu mzuri pia, na bila shaka ataweza kuingia katika mfumo wetu, na tunajua kwamba ataweza kushiriki vizuri na kuweza kucheza tunavyohitaji, na ataleta magoli muhimu ambayo tunahitaji kabisa. Bobo alifunga magoli 52 katika mechi zake za kwanza zilizocheza CNFC na kuvunja rekodi ya magoli mengi katika msimu mmoja ambayo ilikuwa ni magoli 27 katika msimu wa 2017 na 18, ambapo aliweza kutawala ligi kuu ya Australia. Katika ligi kuu ya Uingereza hali ilikuwa ifuatavyo. Alfajiri ile ilikuwa ni kati ya West Brom kuwakaribisha Arsenal, lakini basi wageni wakakosa adabu na kuwapiga wenyeji nne kwa, kwa sufuri, goli nne kwa sufuri, wakati Brighton na Wolves wakatoka sare ya tatu tatu. Tottenham wakapata ushindi wa magoli matatu kwa sufuri dhidi ya Leeds. Crystal Palace wakapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Sheffield United ambao ni kama msumari wa kuweza kuwashusha daraja tayari umegongwa katika jeneza lao. Wakati West Ham wakapata ushindi wa magoli wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Everton. Na Man United wakapata magoli mawili kwa moja dhidi ya Aston Villa. Mechi ambazo zinatarajiwa hivi karibuni itakuwa ni kati ya Newcastle na Leicester City, Chelsea dhidi ya Man City na Southampton Kukichapa dhidi ya Liverpool. Katika taarifa za hali ya hewa, tuanzie mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 21.9, wakati Melbourne ni 17.3, wakati Brisbane zikiwa ni 25.5, Perth 28.1, Adelaide 18.4, Hobart 16.9, Canberra 18.1 na daw ni kuwa sasa joto ni 30.2. Kufikia kufikia hapo ni mwisho taarifa. Baada ya matumalalia bakia nasi kwa makala mengine, mandakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.