Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikia idhaa Kiswahili ya SBS wakiwa na Migode Migirano, na kama kawaida, wazapata makala haya kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwajuu swahili Wanawake wawili waliofanyiwa ama walionyimwa ruhusa ya kuingia katika jimbo la magharibi ya Australia kwa sasa wamo ndani ya kizuizi. Inaripotiwa wamefungwa baada ya kutoroka ndani ya hoteli ambako walikuwa katika karantini mjini Perth mapema hii leo Jumanne. Wawili hao kutoka kusini Australia wamefunguliwa mashtaka na watafikishwa mahakamani baadaye hii leo mjini Perth kwa kufeli kubaki ndani ya hoteli ambako walikuwa wakisubiri safari yao ya ndege kurudi nyumbani. Gary Drebergs ni kaimu kamishna wa polisi wa magharibi Australia, amesema kwamba wanawake hao si tisho kwa afya, ila maafisa kwa sasa watawekwa katika baadhi ya mahoteli ambako kuna hatari. We've immediately reviewed what occurred at the hotel Amesema tumefanyia tathmini mara moja kilichotokea katika hoteli hiyo, na ninaweza shauri kuwa kunaendelea mbele, tutakapofanya tathmini na hatari kwa watu wanaoingia jimboni, polisi watakuwa katika hoteli ambako tumefanya tathmini ya hatari ya tume, na tumeamua kwamba kuwa kiwango cha hatari kinahitajika, maafisa wa polisi watakuwa huko katika hoteli husika punde tutakapofanya maamuzi hayo. Na idara ya afya New South Wales imemtambua mlinzi aliyekuwa katika hoteli ya karantini kama moja kati ya kisa kipya cha coronavirus jimboni humo. Mamlaka wanafanya uchunguzi kwa jinsi mlinzi huyo aliambukizwa, ila kiini cha tukio hilo kinaaminika kuwa hoteli ya Marriott ambako mwanaume huyo alikuwa akifanya kazi. Dr. Kerry Chant ndiye afisa mkuu wa afya wa New South Wales. Amesema mkandarasi wa usalama hakuwa na uwezo wa kuambukiza wengine alipokuwa akifanya kazi katika hoteli hiyo mapema mwezi huu a... anasema, cha nikueleze, hatutaacha jiwe lolote bila kupinduliwa kwa upande wa utafutaji wetu kwa kuthibitisha kuwa hakuna visa vingine vinavyoungwa na hili. Kwa sasa ni kisa kimoja tu katika mkandarasi huyu wa usalama, Dr. Chant alisisitiza katika mazungumzo yake yake na waandishi wa habari. Jimbo la New South Wales limerekodi visa vipya vitatu vya coronavirus katika masaa 24 yaliyopita, na uchunguzi unaendelea katika mradi wa karantini za hoteli ama hoteli za karantini jimboni Victoria, ambapo watu ama asilimia tisini ya visa vilivyosikika, ambapo visa vya korona virus jimoni humo vilikuwa ni asilimia tisini baada ya kuweza kufuatiliwa katika familia moja ambayo inasemekana kwamba ndio kiini cha maambukizi hayo tisini. Idara ya afya ya na ugonjwa wa magonjwa hususan katika upande wa magonjwa ya maambukizi imetoa ushahiri mapema hii leo na familia ya watu wane ambayo ilirejeshwa kutoka ng'ambo wa ambao walipatwa na virusi vya korona katika mwezi wa tano ama mwezi Mei kama unapenda. Daktari Charles Alpren ameeleza uchunguzi huo kwamba familia hiyo iliruhusiwa kuondoka ama kuenda kufanya matembezi nje ya hoteli yao, nje ya chumba chao cha hoteli, na walikuwa wanasindikizwa na baadhi ya walinzi. Anasema kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kuwa asilimia 99 ya virusi vya COVID-19 jimboni Victoria vinatokea katika mahoteli ya Ridges ama Stamford. Bila shaka nadhani nikasema kwamba, na kwa kufuatilia kwa undani kabisa ni kwamba idadi na kiwango cha maambukizi yayo iliongezeka na kutoka mlipuko huo ulipoanza ikiwa ni kando pia, na inawezekana pia kuwa asilimia kubwa yake ina. Katika kauli ambayo imetolewa, ni kwamba asilimia 90 ya visa vya covid-19 jimboni Victoria inaweza ikaungwa na hoteli ya Ridges, Daktari Alpren alisema. waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano tulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambako ni sbs.com.au kwa Kiswahili. Kwa sasa tuangazie hali ilivyo katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Ujerumani ambapo chansela wa Ujerumani Angela Merkel leo amesema kwamba wa, ameelezea wasiwasi wake juu ya kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini Ujerumani, lakini amesema kwamba mwenendo wa hali hiyo unaweza kudhibitiwa. Hayo yameelezwa na vyanzo kutoka ndani ya chama cha b Marco, cha CDU waliohudhuria mazungumzo ya ngazi ya juu ya chama hicho yaliyofanyika kwa mara ya kwanza tangu mapumziko ya msimu wa kiangazi. Katika vikao hivyo, chansela Merkel amepinga mipango yote ya kuendelea kulegeza vizuizi vya kukabiliana na janga la korona, ikiwemo pendekezo la kuruhusu mashabiki wa mpira kuhudhuria mechi za kandanda za ligi ya Ujerumani almaarufu Bundesliga. Hivi karibuni Chancellor Merkel anapanga kuwa na mkutano mwingine na viongozi wa majimbo kumi na sita ya Ujerumani ili kufikia makubaliano ya kuratibu juhudi za pamoja za kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Tukiendelea basi na taarifa zingine ambazo zinaendelea ni pamoja na kile ambacho kinajiri hususan katika nchi moja ya Ulaya ambako maelfu ya wafanyakazi wa viwandani nchini Belarus leo wamefanya maandamano makubwa huku raia wengine wakizingira makao makuu ya televisheni ya taifa na kuongeza shinikizo la kumtaka Rais Alexander Lukashenko kuondoka madarakani katika siku ya tisa ya maandamano ya umma dhidi ya matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 9. Wafanyakazi zaidi ya elfu tano wa kiwanda cha kuunda waliingia mitaani kumtaka rais Lukashenko kukabidhi madaraka kwa mgombea wa upinzani Svetlana Tikhanovskaya ambaye akijaribu kusaka uungaji mkono. Rais Lukashenko leo akitembelea kiwanda kimoja laki mjini Minsk, lakini alikabiliwa na kelele za wafanyakazi waliomzomea, kisa kilichomfanya atoe kauli ya kitisho. Lukashenko mwenye umri wa miaka 65 ameongoza Belarus, taifa la zamani la waliokuwa muungano wa Kisoviet kwa muda wa miaka ishirini na sita. Tukilekea barani Afrika, tutazame kipi ambacho kimejiri kwa sasa. Ni kuhusu maaskofu wa kanisa Katoliki wa chama na chama cha wanasheria nchini Zimbabwe ambao wameikosoa serikali kwa kutuma za ukiukwaji wa haki za binadamu na ukamataji wa wapinzani huku wasiwasi ukiongezeka juu ya namna serikali inavyowatendea wapinzani una mzozo mbaya wa kiuchumi rais Emmerson Mnangagwa amejibu kwa haraka sana akisema kwamba tuhuma hizo mbaya zinazoelezwa lazima hazina msingi wowote mfumo ama mfumuko wa bei umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 180 ikiwa ni dhahiri kwamba Zimbabwe inakabiliwa na mzozo mbaya wa kiuchumi katika kipindi cha mwongo mmoja. Hali hii imefufua kumbukumbu ya mfumuko mbaya sana wa bei chini ya utawala wa miaka 37 wa hayati rais Robert Mugabe, utawala uliomalizwa na mapinduzi ya kijeshi mwaka 2017. Maskofu walisema katika barua yao kwamba taifa linakabiliwa na mfululizo wa mizozo, ikiwemo uchumi unaodorora umaskini uliokithiri, rushwa na ukiukwaji wa haki za binadam. Tukielekea katika taarifa zingine, ni pamoja na taarifa kuhusu Marekani ambayo imewekea vikwazo kwa ulahai wa Uganda wane kwa ulahai wa malezi ya watoto. Wizara ya fedha ya Marekani iliyo inayodhibiti mali za Marekani nje ya nchi, OFAC, imewawekea vikwazo raia wane wa Uganda kufuatia amri ya utendaji nambari 13818 inayoimarisha na kutekeleza sheria kima ya wa kimataifa ya uwajibikaji wa haki za wa binadamu ya Magnitsky. Watu hao wameadhibiwa kwa kujihusisha na ulaghai wa malezi ya watoto, ambao wameshuhudia watoto waliozaliwa Uganda wakikabiliwa na madhila katika mikono ya waliokuwa wanaendesha mradi huo, nasema kwamba kuwadanganya familia za Waganda wanaotii sheria kuwa wawatoe watoto wao kwa ajili ya kulewa na watu wengine kumesababisha majonzi makubwa, amesema waziri mdogo wa hazina Justin G Mazenich. Watu waliohusika na utapeli huu kwa makusudi waliwalaghai Waganda wenye nia nzuri na Wamarekani kujitajirisha wao wenyewe. Marekani itaendelea na ahadi yake ya kuwatafuta na kuwafichua wote watu wote wanaokiuka haki za binadamu ulimwenguni. Takwimu ya wizara ya mambo ya nje ya usajili wa watoto wanaotokea Uganda kuja kuelekewa Marekani katika mwaka elfu mbili kumi na nane ziliripotiwa Machi mwaka elfu mbili kumi na tisa Uganda, kulikuwa na watoto 26, 23, taratibu zimekamilishwa nje ya nchi tatu ilikuwa taratibu zao zikikamilishwa nchini Marekani. Majaji wa Uganda Moses Mukibi na Wilson Musalu Musene na no, wakili Dora Mirembe na mumewe Mirembe Patrick Ekobu walishiriki katika utapeli huo ambao katika mazingira ya fulani watoto waliondolewa kutoka kwenye familia zao Uganda, kwa ahadi ya programu maalum kupatiwa elimu na kusoma Marekani, na hatimaye wakatolewa kwa familia za Marekani kuwalea. Na mapema hii leo ilikuwa zamu ya chama cha demokrati nchini Marekani kuweza kuzindua Hal, hafla ambayo inaweza kutoa rasmi idhini kwa Joe Biden na Kamala Harris kuweza kupeperusha bendera ya chama chao cha demokrat katika kinyanganyiro cha urais mwezi nove, Novemba baadhi ya watu waliozungumza ni miongoni mwao alikuwa ni Bernie Sanders, aliyekuwa mgombea wa rais, pamoja na alikuwa, alikuwa mwanamke wa kwanza kama unavyojulikana, mke wa rais Obama, bibi Michelle Obama, ambaye naye pia alitoa kauli kali akiweza kumkashi pamoja na kuweza kumkosoa vikali rais wa sasa Donald Trump, katika kauli na katika hotuba ambayo ilipokewa na wengi. Na pia nchini Kenya, Hali inaendelea kuwa ya mshike mshike, wakati hali inakuwa si salama kwa upande wa baadhi wa viongozi wa upinzani pamoja na wale ambao wako katika mrengo mmoja wa kisiasa, ambapo wanasema kwamba kunakuwa na hali ambayo imekuwa ya, ambayo hairidhishi, hususan kwa upande wa wale ambao wanaonyesha kwamba waunge mkono upande wa serikali. Je, ni nini ambacho kinaendelea katika taifa hilo? Muda sio mrefu basi tunaweza kujua mengi zaidi kupitia mazungumzo ambayo tumefanya na seneta Mutula Kilonzo, ambaye ni senata wa Makueni nchini Kenya, aliyezungumzia swala hili zima kwa upande wa kuweza kuweka wazi kinachoendelea bungeni humo. Lakini kwa sasa tupate taarifa za michezo. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano. Kwa sasa tukiangazia hali ilivyo katika viwanja vya michezo, kwa haraka, katika mchezo wa NRL ambapo timu ya Brisbane Broncos na wachezaji wa kumi wamepigwa faini kwa kukiuka masharti na sheria za kuweza kuzingatia maswala mazima ya coronavirus ama kuepuka coronavirus. Mapema mwezi huu ambayo ilikuwa ni tarehe mosi Agosti, timu hiyo imepigwa faini kwa kuwa katika hoteli mida ya saa ya kula chakula cha mchana ambapo baadhi ya wachezaji waliweza kuondoka kwenda kulia nje kinyume na masharti. Timu ya NRL ama shirika la mchezo la NRL imesema kwamba imechukua hatua kwa sababu viongozi wa timu hiyo walifeli kuweza kutimiza kanuni za mchezo huo. Na tukiendelea na taarifa zingine ambazo zimejiri mapema hii leo, ni pamoja na wale ambao wanaandaa tamasha za michezo wataweza kupewa msaada kutoka kwa serikali kupitia uwekezaji ambao wanaweza jaribu kuwasaidia baada ya coronavirus kusababisha uharibifu na vurugu kubwa katika wanamichezo. Baadhi ya matukio elfu nane mia tano yameahirishwa ama kufutwa kabisa mwaka huu kwa sababu ya coronavirus, na maelfu ya wafanyakazi kuweza kufutwa kazi ama kuondolewa kazini, hatua ambayo imegharimu taifa na uchumi mabilioni ya dola. Inatarajiwa kwamba uwekezaji wa dola ama jeki ya dola milioni 48 itaweza kusaidia kuanzisha tena sekta ya kupiga jeki sekta hiyo na kuweza kurejesha watu katika tetesi pamoja na michezo. Katika tetesi za michezo, katika soka, Manchester City imefufua tena azma yake y ya kutaka kumsajili mlinzi wa Napoli, raia wa Senegal, Kalidou Koulibaly baada ya kubanduliwa kwenye ligi ya mabingwa Ulaya. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la michezo la Republika pamoja na talk sport ya BBC. Mkurugenzi mtendaji wa Borussia Dortmund Hans Joachim Waske anadai klabu hiyo haiko chini ya shinikizo lolote la kumuuza mlengwa wa Manchester United Jadon Sancho mwenye miaka ishirini licha ya mahasibu kuonyesha hasara ya pauni milioni 39.8 kwa kipindi cha mwaka hadi 30 Juni mwaka huu wa 2020. Wakati huo Arsenal wa imeanzisha mchakato rasmi wa mkataba mpya wa miaka mitatu wa mshambuliaji Pierre Emerick Aubameyang wenye thamani za wa zaidi ya pauni laki mbili elfu hamsini kwa wiki ama nusu milioni, robo milioni kama unapenda. Na katika soka mapema hii leo ilikuwa ni zamu ya kuweza kujua ni nani atakayecheza katika fainali ya kombe la Uropa kati ya Inter Milan na Shakhtar Donetsk ya Ukraine. Walipoingia dimbani, basi matano yaliweza kusambazwa katika wavu wa Shakhtar, ambapo Romelu Lukaku akajifungia mane mawili kwa mradhi, pamoja na mwenzake mshambulizi mwenza kufunga mawili na nakuwapa Inter Milan ushindi na kuingia katika of, inusua, katika fainali hiyo dhidi ya timu ya Sevilla ya Uhispania. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Sydney nyuzi joto ni 18.2, wakati Melbourne ni 13.4, Brisbane zikiwa ni 18.6, Perth 12.9, Adelaide 12.3, Hobart 10.5. Canberra, kwa sasa nyuzi joto ni 9.4, na Darwin, nyuzi joto kwa sasa ni 28 na 4. Kufikia hapo ni mwisho taarifa habari. Ibakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Penda, shiriki, toa maoni fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.