Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano. Na kama kawaida, makala hayo kasikiza moja kwa moja kwenye tovuti yetu sbs.com.au, pamoja na kwenye app yetu ya radio SBS Radio App, kisha bofya Kiswahili. Yote yatakayofuata ni taarifa zote za Kiswahili. Serikali ya shirikisho inatarajia wafanyakazi wa afya wa, wa, pamoja na wazee nchini kuwa watu wa kwanza kupokea chanjo dhidi ya coronavirus bila malipo. Australia imeweka mipangilio minne ya chanjo na waziri wa afya Greg Hunt anatarajia chanjo za kwanza zitakuwa tayari kutolewa kuanzia Machi. Kuna taarifa ya kiwango cha ufanisi wa asilimia tisini kwa baadhi ya chanjo, ila chanjo ya AstraZeneca ni rahisi zaidi kusafirisha kwa sababu inaweza hifadhiwa katika viwango vya kawaida vya baridi. Bwana Hunt amesema kuwa chanjo hiyo kutoku, kutoka chuo cha Oxford ina kiwango cha wastani cha ufanisi wa asilimia sabini na inaweza faidi sana Australia effective... Nasema taarifa hii itawapa Waaustralia chanjo salama na fanisi, ambayo haitasaidia watu tu kuzuia kupata ugonjwa huo, ila ushauri wa ziada wa kimatibabu utatolewa kwa ajili ya kupunguza zaidi maambukizi na tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia, mweka hazina wa jimbo la Victoria mapema hii leo ameweka wazi mipango ya kutumia dola bilioni 49 kwa muda wa miaka minne kupiga jeki uchumi wa jimbo hilo. Katika bajeti mpya, serikali hiyo inatarajia kuunda ajira laki mbili kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili na pia inawekeza kuhakikisha uponaji imara kwa Victoria. Mfumo wa ajira wa Victoria utawasaidia walioathiriwa wakati wa janga la coronavirus, na wanawake na vijana wakijumuishwa. Katibu Tim Pallas amesema kwamba sasa sio wakati wa kutoa bajeti yenye ziada, na even with Victoria's growing debt interest costs. Anasema hata katika ukuaji wa deni la Victoria gharama za riba katika miaka minne ijayo haitakuwa changamoto ikiwa na wastani wa asilimia 44 ya mapato. Yes, kila mwaka ndio kuna gharama za muda mfupi kwa nafasi ya uchumi wa jimbo, ila kutumia nguvu ya hesabu zetu tunaweza linda bajeti za nyumba pamoja na biashara katika jimbo la Victoria. Na wakati huo upinzani jimboni Victoria umesema kuwa bajeti iliyotolewa mapema hii leo Jumanne imefeli kusaidia sekta ambazo wanawake ni wengi. Serikali inapanga kutumia dola bilioni tisa kwa muda wa miaka minne na imezindua mfuko wa ajira nyingi kusaidia wanawake pamoja na wengine wanaotafuta kazi. Ila kiongozi wa chama cha Liberal Michael O'Brien ana mashaka kuhusu uwezo wa serikali hiyo kutekeleza ahadi zake pamoja na kuundwa kwa ajira mpya. Anasema watu wa Victoria walitaka ajira na watu wa Victoria walitaka matumaini na bajeti hii haina uzito inapojiri masuala hayo muhimu. Daniel Andrews kimsingi ameinua bendera nyope linapojiri swala la ajira jimboni Victoria. Kwa miaka mingine minne tutaona ukosefu wa ajira katika jimbo hilo ukiwa kiwango cha juu kuliko Western wa taifa Bwana Obrien alisisitiza. Na katika taarifa zingine, kiongozi mpya wa chama cha Liberal jimboni magharibi Australia amesema kipaumbele chake kikubwa ni usalama wa jamii, wakati serikali inajaribu kuongoza jimbo hilo wakati wa janga. Zak Kirkup ana umri wa miaka 33 na anarithi wadhifa wa Liza Harvey ambaye alijiuzulu Jumapili ikiwa ni chini ya miezi minne kabla ya uchaguzi na yeye ndiye kiongozi mwenye umri mdogo zaidi wa chama tangu miaka ya 2000. Bwana Kirkup amesema anataka kuwalinda wapiga kura kuhakikisha wana utulivu wa kifedha kwa sababu familia nyingi zinaishi katika nyakati ngumu. "This government has done a good job in shutting down our borders and responding to the... Anasema serikali hii imefanya kazi nzuri kwa kufunga mipaka yetu na kujibu virusi hivi, ila sote tunajua kuwa haina mpango kuendelea mbele. Sote tunajua kuna pepo kali za kiuchumi ambazo ziko mbele yetu, ambazo zinastahili fanyiwa mpango kuhakikisha kuwa wakazi wa magharibi Australia wana wanaimani kwa serikali mpya ya Liberal. Angazi taarifa za kimataifa. Idara ya serikali ya Marekani inayoratibu shughuli za kubadilishana madaraka imempatia rais mteule Joe Biden idhini ya kuendelea na mchakato wa kukabidhiana madaraka, huku Trump naye akionekana kukubali kutoa ushirikiano, hata kama inaonekana ni kama ni shinga upande. Serikali ya shirikisho imemtambua rais mteule Joe Biden kuwa mshindi dhahiri wa uchaguzi wa Novemba tatu na hivyo kuanza rasmi mchakato wa kubadilishana madaraka, baada ya rais Donald Trump kutumia wiki kadhaa ya kuijaribu demokrasia ya Marekani. Mkuu wa idara inayoratibu shughuli za kubadilishana madaraka GSA, Emily Murphy, ameandika barua na kutoa idhini kwa Biden kushirikiana na idara za shirikisho kuelekea siku muhimu ya uapisho ya Januari ishirini. Trump amekiri kuwa amefika mda sasa ma muda amefika kwa sasa kwa taasisi hiyo kufanya kinachohitajika na kuandika katika Twitter kwamba ameielekeza timu yake kutoa ushirikiano katika mchakato wa kukabidhiana madaraka. Hata hivyo, Trump amekataa kukubali matokeo hayo, akisema kwamba ataendelea kupambana mahakamani. Tukielekea barani Afrika ambapo vyombo vya habari vya kibinafsi nchini Uganda vimekata kupeperusha hotuba ya rais Yoweri Kaguta Museveni ambayo ilikuwa imepangwa kufanyika kila Jumapili kuanzia saa moja kamili jioni hadi saa tatu usiku saa za Kampala. Museveni alikuwa ameagiza vyombo vyote vya habari nchini Uganda kupeperusha hotuba yake kila wiki, lakini muungano wa umiliki wa vyombo hivyo umekataa agizo hilo wakisema kwamba huu ni msimu wa kampeni na kwamba hawawezi kutoa fursa kwa mgombea mmoja pekee bila kuzingatia wagombea wengine, kwa sababu inavunja kanuni za uandishi wa habari. Taarifa ya muungano wa wamiliki wa, wa vyombo vya habari Uganda umeandika tume ya mawasiliano ya Uganda UCC ukisema kwamba Mseveni ni mgombea urais katika uchaguzi hu mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na moja na kwa hivyo tukipeperusha hotuba yake wasikilizaji na watazamaji watachukulia ujumbe wake kama kampeni, aliandika katibu wa muungano huo Joseph Bayenga kulingana na sheria ya utangazaji nchini Uganda ya mwaka elfu mbili kumi saba, kila mgombea katika uchaguzi anastahili kupewa nafasi sawa katika vipindi vya habari zinazochapishwa na kupeperushwa na vyombo vyote vya habari nchini humo. Kulingana na msemaji wa Mseveni, Don Wanyama, hotuba ya Mseveni ya Jumapili ilikuwa imepangiwa kuanzia usalama na ukuaji wa uchumi. Baada ya muungano wa vyombo vya habari kukataa kupeperusha hotuba hiyo Wanyama aliandika ujumbe wa Twitter kwamba hotuba ya rais imeahirishwa hadi siku ambayo tutawaarifu. Tunasikitika kwa usumbufu wote ambao umejitokeza. Na tukivuka mpaka tulikia katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo aliyekuwa kiongozi wa wanamgambo katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu ikiwemo ubakaji wa watu wengi. Mahakama ya kijeshi ilimpata Ntabo Ntaberi na hatia ya mauaji, ubakaji, utumwa wa kingono na kuwasajili watoto walio chini ya miaka 15 katika jeshi lake. Uamzi huo uliotolewa baada ya kusikilizwa kwa kesi hiyo iliyochukua takriban miaka miwili, ambapo waathiriwa 178 walitoa ushahidi wao. Umoja wa Mataifa umesema kwamba umoja, uamzi huo umeonyesha uzoefu wa kutenda uhalifu bila kujali una kikomo chake. Uamuzi huo unaopatia matumaini waathiriwa wa mzozo huo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mateso waliopitia yamesikilizwa na kutambuliwa, alisema Leila Zerrougui, mkuu wa ujumbe wa amani wa Umoja wa Mataifa uliopo nchini DR Congo. Thabiri anayejulikana kama Sheka alikuwa mmoja wa viongozi wa kundi moja la wapiganaji kwa jina la Nduma of Congo ama NDC ambalo lilifanya operesheni zake katika mkoa wa Mashariki mwa Kivu. Na nchini Ethiopia, vikosi vya jimbo la kaskazini mwa Ethiopia Tigre vilivyokuwa navyo kama ukombozi wa Tigre TPLF vimewaharibu uwanja wa ndege katika mji wa zamani wa Aksum shirika la habari linaloshirikiana na serikali imeripoti hayo leo baada ya vikosi vya serikali ya shirikisho vinavyoendelea kukaribia mji mkuu wa tigre mekele kuwapa muda wa masaa sabini na mbili kusalimu amri waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed amevitaka vikosi vya TPLF kusalimu amri ifikapo jumatano la sivyo wafanye mashambulizi katika mji huo hata hivyo kiongozi wa TPLF Debresion Gabriel Michael ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba serikali ya shirikisho inatumia vitisho kama kinga na kuwawezesha kukusanyika baada ya kushindwa katika ngome tatu. Hakukuwa na kauli kutoka pande zote mbili kuhusu madai ya hivi karibuni, na hivyo shirika la habari la Reuters halikuweza kuthibitisha kauli hizo. kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano kwa sasa. Tuingia moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa vikapu ambapo Maustralia na nyota wa mchezo wa NBA Matthew Dellavedova ametia saini mkataba wa miezi kumi na mbili ama mwaka mmoja kama unapenda kusalia katika klabu ya Cleveland Cavaliers. Mchezaji huyo mwenye miaka thelathini imeripotiwa kwamba ataendelea kusalia katika klabu hiyo ambayo itakuwa sasa ni msimu wake wa tatu akichezea timu hiyo ya Ohio, Cleveland Ohio. Amepata ama alishinda tuzo ama taji la NBA la mwaka elfu mbili kumi na sita chini ya uongozi um um wa LeBron James. Mchezaji huyo akiwa na asili ya Maryborough katika kanda ya Victoria. Na katika taarifa za kusikitisha katika mchezo wa NRL, timu ya Manly imetikiswa kwa kifo cha mchezaji Keith Tetmas ambaye alifariki baada ya zoezi katika klabu yake. Mchezaji wa miaka ishirini alipata aliugua kwa muda mfupi na baada ya mechi ambayo ma, mazoezi ambayo alifanywa Jumatatu, asubuhi ya Jumatatu tarehe ishirini na tatu ambayo ilikuwa ni jana, na baada ya kafa katika hospitali ya roa show Mda mfupi baadaye mchezaji huyo alikuwa na matumaini makubwa, na alikuwa anatumainiwa na klabu hiyo pamoja na jamii yake kuweza kushiriki katika mchezo huo baada ya kutoka katika ngazi za chini za timu hiyo na kuweza kujipa nafasi ya kushiriki katika skodi ama timu ya wachezaji thelathini ambao alikuwa washiriki katika kikosi hicho katika mechi za zitakizochezo za NRL za mwaka ujao. Kufikia sasa bado hakuna taarifa ambayo imetolewa kuhusu kifo chake hususan na kilichosababisha kifo chake. Na rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF, Ahmed Ahmed amepigwa marufuku ya miaka mitano na shirikisho la soka duniani FIFA kwa kukiuka sheria kadhaa za maadili makamu huyo wa rais wa FIFA mwenye umri wa miaka 60 amedaiwa kukiuka sheria ya maadili inayohusisha jukumu lake la utiifu kwa kutoa na kupokea zawadi, hatua ambayo ni kinyume na wadhifa wake, mbali na utumizi mbaya wa fedha. Uchunguzi kuhusu tabia ya Ahmed kutoka mwaka 2017 hadi mwaka 2019 ulihusu masuala ya utawala wake katika shirikisho hilo pamoja na kuandaa na kufadhili safari ya, ya kuhiji kwa mradhi kuhusishwa kwake katika kashfa ya kampuni ya vifaa vya michezo ya Tactical Steel, na shughuli nyingine, ilisema taarifa ya FIFA. Bwana Ahmed Ahmed, ambaye marufuku yake awali ilikuwa imetangazwa na shirika la habari la BBC Sport Africa mwezi uliopita, pia amepigwa faini ya dola laki mbili. Hapo awali alikana kufanya makosa yoyote yaliyokuwa yakihusishwa na kesi yake. Hata hivyo basi, amekabiliwa na kosa hilo na kupigwa marufuku kutoweza kuongoza kafa kwa mda wa miaka mitano kama ilivyoripotiwa. Hata hivyo, ana uwezo wa kukata rufaa hapo baadaye, na tukaendelea na taarifa ambazo tumeandalia. Tutazama kile ambacho kimeandaliwa hususan kwa upande wa mechi ambazo zitachezwa za Elig, msimu mpya ukianza tarehe ishirini na saba katika mechi ambayo itakuwa ni Dimba la kwanza itakuwa ni kati ya Wanderers dhidi ya Macarthur katika uwanja wa Bankwest jijini Sydney mida ya saa kumi na mbili na unusu, katika mechi ambayo itakuwa ni ya kukata na shoka kwa vijana wapya katika ligi. Mechi itafuatwa siku ifuatayo na Western United dhidi ya Adelaide United, vilevile Brisbane Roar watakichapa dhidi ya Phoenix na Sydney FC kukichapa dhidi ya Melbourne City katika tarehe thelathini na tarehe thelathini na moja toka zamu ya Mariners kukichapa na Jets wa Newcastle. Wanderers huingia dimbani tena dhidi ya Western United tarehe mosi Januari na tarehe mbili, Walter Phoenix kukichapa dhidi ya Sydney FC katika kiwanja cha Win Stadium jijini Wollongong, na Victory kukichapa dhidi ya Brisbane Roar katika uwanja wa AAMI jijini Melbourne. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.