Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Wasikiliza idhaa Kiswahili ya SBS na kama kawaida, waweza pata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu swahili. Mdhibiti wa matibabu nchini Australia ametoa idhini kwa chanjo ya coronavirus ya chuo cha Oxford na kampuni ya AstraZeneca itumiwe nchini. Chanjo hiyo ni fanisi kwa watu wa miaka yote. Hatua hiyo ina maana Waaustralia wanaweza anza kupokea chanjo hiyo kufikia mwisho wa mwezi Oktoba. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba Waaustralia wanastahili kuwa na imani kwa chanjo hiyo ya COVID-19. The vaccine has met requirements for standards for safety, quality and efficacy and will be anasaba chanjo hiyo imetimiza masharti ya vigezo vya usalama, ubora na ufanisi na itatolewa bure kwa Australia wote, na ina maana kuwa Australia kwa sasa ina chanjo mbili za COVID-19 ambazo ni salama na fanisi. Mwanzoni chanjo hizo zitaletwa nchini kutoka ng'ambo, na katika miezi ijayo chanjo hiyo ya AstraZeneca itatengezwa humu nchini. Mradi wetu wa chanjo uko sambamba. Mradi wetu wa chanjo pia unaungwa mkono na wataalamu wa kimatibabu nchini, na hiyo ina maana kuwa tunaweza endelea mbele katika mpango ambao tumeandaa, waziri mkuu alisema. Shirika la utawala wa bidhaa za tiba linalojulikana pia kwa ufupi kama TGA limeidhinisha chanjo hiyo kwa watu wenye umri wa miaka 18 na zaidi, na shirika hilo limesema kwamba uamuzi wa kuwachanja watu wenye zaidi ya umri wa miaka 65 wanaslifanywa ukiambatana na kesi kwa kesi nyingine. Na jimbo la Victoria limechunguza uwezekano wa kuwasilisha mfumo mpya wa karantini kama mbadala kwa mfumo wa karantini hotelini katika mji wa Melbourne. Kiongozi wa jimbo hilo, Daniel Andrews, amesema kwamba kundi la maafisa wa ngazi ya juu linachunguza vituo viwili ambavyo viko nje ya mji We are Anasema tunachunguza uwezekano wa ujenzi wa, wa kituo maalum kwa ajili ya karantini. Ni kituo ambacho kinaweza toa huduma kwa kiwango kikubwa, badala ya hoteli za mjini. Mfumo huu utaundwa kwa msingi wa mfumo wa Howard Springs, ya yatakuwa mazingira kama ya vijiji. Wakati huo baada ya kupata kesi mbili mpya za covid-19 jimboni humo, bwana Andrews amesema kwamba jimbo hilo liko katika sehemu bora ya kumaliza vizuizi hivyo kesho Jumatano, tarehe 17 Februari, ila wakazi wa Victoria hawastahili tarajia kurejea katika mazingira ya kabla ya covid. Kesi hizo mbili zinahusu watu katika nyumba wenye uhusiano na kesi ya kabla inachungwa na mlipuko wa hoteli ya Holiday Inn, ambayo kwa sasa imefikia kesi 19. Kesi hizo zingine mbili zinawahusu wasafiri waliorejea jimboni ambao walikuwa ndani ya karantini hotelini. Na katika taarifa zingine, mahakama ya shirikisho imesimamisha hatua ya kuondolewa nchini kwa familia moja kutoka kijiji cha Biloela jimboni Queensland, kwa kuidhinisha uamuzi uliochukuliwa Aprili mwaka 2020 ambayo idara ya maswala ya nyumbani ilikuwa imeomba ifutwe. Ila Priya na Nades Malagawan pamoja na watoto wao wachanga wawili watasalia katika kituo cha kizuizi cha Christmas Island kwa sasa. Bimal Waganam ametuma shukrani zake kwa watu wana wa, wa jamii ya Australia waliounga mkono. Anasema hatukusinzia sana jana usiku, ila tulijaribu, tulijaribu kubaki katika hali chanya na kutumai kuwa waziri ataturuhusu turejee Bilola. Nataka binti wangu wakulie huu katika uhuru na amani na pia tunashukuru sana watu wote wa Australia ambao wametunga mkono katika wakati huu mgumu. Asanteni sana. Vikarin Ford ni mwanasheria wa familia ya Malwaganam, kwa sasa anazingatia kukata rufaa ili familia hiyo irejeshwe nyumbani Biloela. Vikarin na maelezo zaidi. Anasema mtazamo wangu wa kwanza ni kwamba haiwezekani wataondolewa mara moja, haiwezekani kwa sababu uamuzi huu unatarajia mchakato wa usawa uchukuliwe kwa upande wa kuondolewa, hali ambayo haitatokea kabla. Kwa hiyo tutawaandikia wanasheria wa waziri kuhusu msimamo wao kwa suala hili na kuomba uhakika, na tunachunguza pia kama tunaweza kata rufaa kwa hoja tulizopoteza, mwanasheria huyo alisema. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migori ya Migaran. Tuendelea na taarifa ambayo tumeendelea kwa sasa, tukizungumzia swala zima la kesi ambazo inaendelea kumkabili aliyekuwa rais wa zamani wa Afrika Kusini bwana Jacob Zuma, ambaye jaji mmoja nchini Afrika Kusini amesema kwamba anataka aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma kuhukumiwa kifungo gerezani kwa kushindwa kufika mahakamani kujibu madai ya ufisadi. Bwana Zuma mwenye umri wa miaka 79 alidharau ombi la kufika mbele ya tume ya uchunguzi ambayo mwenyekiti wake ni Hakimu Ray Zondo. Jaji amesema kwamba ukaidi wa Bwana Zuma kunaweza kusababisha kutotekelezwa tekelezwa kwa sheria na kwamba ataomba mahakama ya juu ya Afrika Kusini kumhukumu mhukumu aliyekuwa rais kwa kosa la kuidharau mahakama kwa kitendo chake cha kukaidi wito wa kufika mahakamani. Bwana Zuma amesema kwamba anaamini kwamba Jaji Zondo alikuwa na upendeleo katika uamuzi aliotoa dhidi yake. Na tukiendelea na taarifa zingine ambazo tumeandalia, shirika la afya duniani WHO limeeleza wasiwasi wasi wake kutokana na kuibuka tena kwa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi na kuanzisha mara moja juhudi za kukabiliana na mlipuko huo. Wizara ya afya Guini ilitangaza mlipuko huo Jumapili, miaka mitano baada ya taifa hilo kutangaza kwamba hakuna tena Ebola nchini humo. Maafisa wa afya walitangaza janga jipya Jumapili kufuatia vifo vya watu watatu na wanne kuambukizwa kuanzia mapema mwezi Februari. Maafisa wa afya wameweza kufuatilia na kugundua mlipuko ulianza Februari mosi, wakati watu walipokwenda kumzika muuguzi kutoka kituo cha afya cha wilaya. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Matsido Diso Moiti, amesema kwamba shirika lake limetarajia kwa haraka kuweza kukabiliana na hali hiyo. Rais wa Liberia George Weah amesema kwamba ameimarisha wakuu wa afya kuimarisha uchunguzi na kufuatilia uwezekano wa kuzuka mlipuko nchini humo tena. Na katika taarifa za kusitisha ni kwamba mwanasiasa maarufu nchini Tanzania na visiwani Zanzibar, Daktari Muhamed Saif Hatib amefariki dunia hapo jana Jumatatu asubuhi mjini Ugunja. Taarifa za kifo chake zimethibitishwa na mkurugenzi wa maelezo visiwani Zanzibar, Daktari Juma Muhamed. Inaelezwa kuwa marehemu anatarajiwa kuzikwa hii leo saa nne asubuhi huko Mpenda Unguja. Dr Khatibu aliwahi kuwa mbunge wa jimbo la Uzini Unguja, na pia amewahi kuhudumu katika nafasi mbalimbali za uongozi wa chama tawala cha CCM. Aidha, amewahi kuwa waziri wa mambo ya ndani, waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo, miongoni mwa nyadhifa zingine hadi anapatwa na mauti alikuwa ni mwenyekiti wa baraza la Kiswahili kule Zanzibar. Tukivuka mpaka tuelekee nchini Kongo, ambapo maafisa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamesema kwamba zaidi ya watu sitini wamezama baada ya mashua kupinduka na kuzama katika mto Kongo. Watu mia tatu wameokolewa lakini imnekisiwa kuwa watu wengine mia mbili hawajulikani walipo baada ya ajali hiyo. Wakazi wanasema kwamba boti iligonga mwamba mashariki mwa mji mkuu wa Kinshasa wakati walipokuwa wakisafiri usiku. Safari za majini nyakati za usiku zimepigwa marufuku nchini humo. Waziri wa masuala ya kibinadamu Steve Mbikayi ametaka wale waliomiliki boti hiyo kushtakiwa, kwamba chombo kilichojaa kupita kiasi kilichokuwa na abiria zaidi ya mia saba kilipunduka katika eneo la Mai Ndombe. Miili sitini tayari imepatikana na watu mia tatu wamenusurika. Na tunazipa pole familia zilizofiwa, na tunataka hatua zichukuliwe dhidi ya wale wote wanaohusika na sekta ya uchukuzi, aliandika waziri huyo kwenye mtandao wa Twitter. Kuna barabara chache nchini DRC na shughuli nyingi za usafirishaji wa mizigo na abiria hufanywa kwa njia ya mto kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerani, tugeze macho katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo mchezaji nambari tatu duniani Naomi Osaka ameingia katika nusu fainali ya michuano ya wazi ya tenis ya Australia baada ya kupata ushindi mzito, tena ushindi imara wa alama zikiwa ni sita mbili sita mbili dhidi ya mpinzani wake Hise Suwei katika uwanja wa Rod Lever Arena jijini Melbourne. Baada ya kupata ushindi wake na kuingia katika nusu fainali ambako huenda ataamenyana na baadhi wengine, mchezaji huyo kutoka Japan amekuwa na haya kusema kuhusu mchwano huo. Amesema anajua kwamba mpinzani wangu ambaye anaweza kuwa kati ya Serena au Simona Halep vizuri, na wati anajua vizuri. Najua jinsi wanavyocheza na michezo jinsi wao zinaenda ila kawaida nako tayari na na, metazama draw na kila mtu ambaye mbele yangu, inabidi tucheze ipasavyo na hakuna uamuzi wowote mechi. Hii itakuwa ni kati ya Simona Halep na Serena Williams na kuanzia mida ya saa moja usiku huu wa leo katika uwanja huo huo wa Rod Laver, jijini Melbourne ambayo itakuwa ni mechi ya robo fainali ambapo Serena Williams alijaribu kujikatia tiketi kuingia katika nusu fainali hata baada ya kupata kichapo kutoka kwa bihalep katika michuano ya Wimbledon. Katika taarifa za soka, timu ya Arsenal imepata ushindi wa magoli mawili kwa mradhi kwa, kwa, kwa, magoli manne kwa mbili dhidi ya timu ya Leeds United, wakati Everton wakapokea kichapo cha magoli mawili kwa sufuri kutoka kwa Fulham. Na katika mechi za mchezo wa alfajiri leo ilikuwa ni kati ya West Ham ambao walikuwa ni wenyeji wa Sheffield United ambapo wenyeji walipata ushindi wa magoli matatu kwa sufuri, wakati Chelsea wakakaribisha Newcastle United kwa kichapo cha magoli mawili kwa sufuri. Tukiangazia taarifa za utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 21.9 wakati Melbourne ni 29.8 Brisbane zikiwa ni 24.1 Perth 26.9 Adelaide 33.4 Hobart 20.4 Canberra 21.5 na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 27.4. Kufikia hapo ni mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine manakujia muda usio mrefu. Unaweza pata makala yote kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.