Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano jeni hiya. Leo wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mkoa juu Swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na mengine tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju juu SBS Swahili. Tukiendelea basi na yale ambayo tumeandalia mwaka huu, lengo la wiki ya NAIDOC ilikuwa kumulika mchango muhimu wa wanawake wa jamii ya wa Aboriginal pamoja na wenzao kutoka visiwa vya Torres Strait vya Australia. Kwaya wanawake wa Kiaboriginal kutoka Australia ya kati hufanya tamasha ya kimataifa kutoa uelewa kuhusu utajiri wa tamaduni na utofauti wa Australia wa kwanza katika jangwa la Australia ya kati wanawake ndiwo wanaotunza lugha, maendeleo ya tamaduni pamoja na mila zao takatifu. Nyimbo zao zinazungumzia uhusiano kati ya binadamu na ardhi pamoja na uzoefu wa vizazi vya zamani. Wamishonari kutoka Ujerumani walipowasili karibu ya maeneo ya Alice Springs katika karne ya 19 waliwasilisha nyimbo mpya katika jamii walizopata hapo. Moja nyimbo maarufu katika lugha ya Kijerumani huimbwa wakati wa Krismasi inajulikana kwa jina la kimombo kama Silent Night. Karne moja baadaye kwa ya wanawake wa Australia ya kati wanaendelea kuimba wimbo huo kwa ufasaha katika lugha ya Kijerumani. I... na wamishonari hao walitafsiri nyimbo zao nyingi katika za Kikristo katika lugha za Kiaborijinal pamoja na kuanzisha kwaya nyingi ndogo ndogo. Morris Stewart ndiye mkurugenzi wa sanaa na pia yeye ndiye msimamizi wa waimbaji hao. Amesema kuimba kulikuwa daraja kati ya wamishonari wazungu na Waustralia wa, wa kwanza. Bwana Morris na maelezo zaidi. So the first thing that was translated wasn't the Bible. anasema kitu cha kwanza kilichotafsiriwa haikiwa Biblia, ilikuwa nyimbo 53 kwa sababu ziliunganisha tamaduni ya waimbaji hao, na ilikuwa ni kiungo muhimu kati ya tamaduni hizo mbili za waimbaji. Susan ni mmoja wa waimbaji wa kwaya hiyo ya wanawake wa aboriginal wa Australia ya kati. Amesema moja sababu walijifunza kuimba nyimbo za Kijerumani ni... uh, well, a... nilikuwa na miaka mitano nilipoanza shule, na mabibi walikuwa wakikutana siku moja kabla ya Krismasi na kuimba nyimbo za Krismasi katika Kijerumani. Walikuwa wakiimba wimbo wa Silent Night kila wakati Night all the time. Katika vizazi urithi wa mziki pamoja na kuimba katika kwaya unaendelea kupitia kwaya ya wanawake wa kiaboriginal na Australia ya kati. Huyu hapa kiongozi wa kwaya Morris Stuart akiwasilisha wanawake 32 wa kiaboriginal mbele ya umati wa watu walipokuwa katika ziara nchini Ujerumani mwaka elfu mbili na kumi na tano. Anasema hii ni kuwa wanawake wa kiaborijin wa Australia ya kati wamesafiri kutoka Australia ya kati umbali wa kilomita elfu kumi na mbili kuwaimbia leo. Mna bahati sana mna bahati sana bwana, yeah. Morris ni mhubiri mstaafu. Mababu zake walisafirishwa kwa nguvu kutoka Afrika kama watumwa amesema historia ya familia yake humsaidia kuelewa historia ya wa Australia wa kwanza, na mziki huwa na sehemu muhimu kuhifadhi tamaduni na kuleta jamii pamoja. Bwana Morris: tena nilishangaa mara ya kwanza nilipowasikia wakiimba hizo nyimbo, ni kama walikuwa wakihifadhi nyimbo za kijerumani bila kukusudia hali hiyo ilikuwa haijulikani sana, ilikuwa ni kama siri ya jangwa la kati. Kupitia uongozi wake, kundi hilo la wanawake ambao wengi wao ni wakongwe limekuwa kwaya inayofanya ziara na mipato maarufu kimataifa. Bwana Morris na maelezo zaidi. The muziki ni furaha na ni furaha kufanya kazi nao. Hii ni moja ya kwaya nzuri ambayo nimewahi tumika nayo kimuziki. Hata kama ni mabibi, hata kama wana changamoto kiafya, wana vipaji maalum kama waimbaji, alisisitiza bwana Morris. Morris Stuart amekiri alikuwa na wasiwasi kuhusu ziara ya Ujerumani na kwa hiyo ya Waaustralia wa kwanza kwa sababu ya historia ki ya kivita ya Ujerumani hata hivyo amesema kwaya hiyo ilipokewa vyema na mawazo yake yalibadilika baada ya kukutana na Wajerumani waliohudhuria tamasha hizo. Bwana Moris: tena nilizungumza na Wajerumani kila nilikoenda, kulikuwa na nia ya kukabiliana na historia yao ili isiwahi irudi tena. Nadhani hiyo ni changamoto halisi kwa Australia ambako hatutaki zungumzia historia yetu mbaya. Nam, ziara hiyo nchini Ujerumani iliipa kwaya hiyo wanawake wa kiaborijina kutoka Australia ya kati umaarufu wa kimataifa. Kwa sasa kwaya hiyo iko ziarani nchini Marekani. Kabla ya ziara hiyo, Nicolas Williams ni mmoja kati ya wanaume watatu ambao ni wanachama wa kwaya hiyo huyu hapa akizungumzia furaha yake kabla ya ziara hiyo. So LA, New York. Tutaenda LA New York kisha Washington DC. Kuna uwezekano kutakuwa na ziara zingine hivi karibuni, kwa hiyo ni vizuri kuchangia hadithi hii, alisema Bwana Nicholas. Na Morris Stuart amekiri kuwa miaka michache iliyopita ilikuwa ni ndoto kuwa na mafanikio kama hayo kimataifa. Ana furaha kwaya hiyo ya wanawake wa Kiaboriginal kutoka Australia ya kati inaendelea kuhifadhi tamaduni na utambulisho wa jamii za Waboriginal wa Australia ya kati, na wana fursa ya kuchangia hadithi yao na dunia, kama anavyofafanua hapa. Naamini uwezo wa muziki kuvunja mipaka na kuwaleta watu pamoja Mziki hufanya hivyo na inaweza kuwa mbinu ya kuwaleta watu pamoja katika mazungumzo ambayo yanaweza leta mageuzi si tu kwa mtu mmoja, ila kwa jamii nyingi. Hiyo ndiyo ajenda husika na nina furaha watu katika sehemu zingine za dunia wametupata hadithi ya kwaya hiyo ya wanawake ya kiaboriginal wa Australia ya kati. Ilionyeshwa katika makala ya Song Keepers iliyoonyeshwa kwenye runinga NITV Jumapili 15 Julai mwaka huu 2018. Iwapo ulikuosa makala hayo, unaweza yatazama kupitia SBS on Demand, na kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Wolfgang Muller na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migirano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkowa Swahili.