Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukiendelea na makala ambayo tumeandalia John Hill kutoka mjini Sydney, lakini kwa sasa tuelekee katika maeneo ya Port Macquarie ama vitongoji ambavyo viko katika maeneo ya Port Macquarie, ambapo hali inaendelea kuwa sijui ikoje kwa sasa. Pengine tuzungumze na wakazi wa eneo hilo ambao wataweza kutueleza kwanza. Pengine wangejitambulisha na kutueleza ni hali ikoje na ni taarifa gani ambazo wanazo pale. Hujambo ndugu? As salama sana. Na pengine kwa wale ambao wakujui, ungeweza kujitambulisha pamoja na kutueleza uko unaishi katika eneo gani huko na hali ikoje hapo? Uh, kwa majina naitwa Bernard Mwema, naishi Harrington, iko karibu na Port Macquarie mm. Na na hali hii imewakutaje? Na ni kitu ambacho kimefikia katika eneo hilo la Harrington? Eh, hali hii imetupata ya kwanza, ilianza tulipata jivu asubuhi tukiamka, hiyo ni um, kama wiki mbili zilizopita. zilizo ukisema ulipata jivu na maanisha nini? tulipata jivu huku nje nje kwetu mm -hmm. So mnaamka kutoka, kutoka nye unapata majivu, ndio yamejaa yameja nje, yes, na tukapata ya kwamba kulikuwa na moshi mm -hmm. Ndio tukapata kwamba uh, foster kulikuwa kumechomeka uh, na siku iliyofuatilia tukapata pia huku kwetu pia tukakuwa affected pia kukawa na moto pia ukisema kwamba mlikuwa mliathirika kwa moto, ilikuwa hali ilikuwaje? Pengine wale ambao hawakuweza kushuhudia kile ambacho kiliwafikia, pengine ungewafanulia kidogo. Ah, okay. Ni, ni, kuna national park ambayo iko karibu na Arrington ambayo ni crowd national uh, park ambayo inaitwa Crowdy Bay mm. ambayo ni kama ambayo imechomeka kama hekta kama elfu kumi na mbili kwa sasa elfu kumi na mbili za hekta zimechomeka pale. Yes, hakuna nyumba ambayo imechomeka. um, mazima moto walikuja wali kwa wakati ambao ulikuwa unafaa. mm -hmm. na wakazima moto nam, nakusema kwamba elfu kumi na mbili za hekta zilichomeka, ni kumaanisha kwamba jivu na moshi ilikuwa ni uhatari sana katika maeneo yenu. hata At, kwa sasa ni moshi, hata ukitoka nje utapata ni moshi imejaa na jivu. Kwa hiyo ni kusema, kwa muda wa wiki mbili kile ambacho mnapumua pale tu ni moshi, ni moshi, ni mm. Hiyo inawapo, inaweka katika hali gani ya afya? Uh, inabidi tukae kwa manyumba, huwezi tembea hata. Ukiendesha gari inabidi uendeshe gari kwa makini, sababu huwezi ona mbele vizuri aa, hasa uh, ikifika masaa ya saa kumi na mbili majioni ukiendesha gari uh, moshi imejaa kwa barabara. Wakati ulikuwa unaona hali hiyo ikijiri, hususan moshi ukiongezeka pamoja na majivu kuongezeka, ni hisia gani ambazo zilikujia ziliku, ziliku uh, ni mara yangu ya kwanza kuona kitu kama hii, kwa hivyo nilipatwa na wasiwasi sana, sikujua uh, ni nini ita happen next t mm. Na kwa upande wa, wa wale ambao unaishi na nao katika maeneo hayo, walikushaurije? Maana ni mara yako ya kwanza kukabiliana na hali kama hii ama ni matukio ambayo umezoea ah? Uh, sijazoea matukio kama haya. Um, walionekana wa kwa kushirikiana, ambapo moto ikitokea, kuna namba yenye unapiga ile ya RFS na wana respond haraka. Na wakati uliwapigia, wali- walikushaurije, ama ni nini walikueleza, wanaeleza kama ya kwamba kama utaona uko kwa hali ya hatari upige hiyo namba na utapata usaidizi, na kama unaona moto inakaribia uevacuate, uchukue kilicho cha maana na uondoke pale, uende maeneo ambapo hakuna moto na no, katika muda wa wiki hizo mbili kuna wakati wote ambao muli, ulichukua wewe na na jamaa wako mlichukua hatua wa hiyo ya kuweza kufunga virago na kuhama kwa haraka ama hamjafikia wakati huo bado? Hatujafikia at wakati huo lakini, ambao wako karibu na sisi wengine walikuwa evacuated. Na sehemu ambako mnaishi ni sehemu ambao kuna idadi kubwa ya watu ama ni sehemu ambazo zinatengana tengana? Tunajua kama maeneo ya kikanda kunakuwa pengine na umbali kidogo kati ya watu ambao wanaishi pale hii ni kama kitongoji kidogo sana sababu watu ambao wako hapa ni kama elfu mbili na mia tano sio watu wengi sana mm. Kumaanisha kwamba kila mtu anajulia mwenzake hali pale ya yeah, ni kweli mm. Na wale ambao wana uzoefu zaidi kuhusu maswala haya ya moto vichaka wamewaeleza nini? Uh, wameweza kutueleza ya kwamba ukiona ukiona tashwishi yoyote imetokea, kama kuna moshi mahali ama ukiona moto uh, kuna zile namba zimetolewa, unaweza ukapiga simu na uku evacuated na kile ambacho kinakujia mawazoni unapoona kwamba moto ndio unakukuta ukitoka nje kidogo, badala ya vumbi la kawaida inakuwa ni majivu. Unahisije ama familia yako inahisije? Uh, inanipa wasiwasi kidogo sababu ni mara yangu ya kwanza kuona kitu kama hii. Sijawahi ona kitu kama hii tena. Unapozingatia hali inavyoendelea kuwa, unakuwa na ni na hisia gani? ni ushauri upo unaweza kuwapa watu ambao wangekuwa wanapenda kuhamia katika maeneo ya, ya kikanda kama kule unakoishi? Uh, kwangu kwa kusema ukweli, uh, nashukuru serikali ya Australia sababu, uh, ina riakta haraka wakati wa majanga kama haya yakitokea, uh, kwa hivyo wananchi wana wamelindwa vilivyo. Mm. na kwa sasa ni mipango ipi ambayo unayo kwa maana tunaona kwamba wanasema kwamba hali ya leo ita, si nzuri na kesho ni kwamba huenda ikawa mbaya zaidi. Kwa sasa tunaona kwamba maeneo ya Harrington na nyuzi joto ishirini na nane mapema ilikuwa ni thelathini na nne kumaanisha kwamba kesho huenda pakawa si pazuri zaidi. Mipango ni ipi na pengine ni mawasiliano gani ambao mbao unafanya na mamlaka kuhusu usalama wako na usalama wa familia yako? Uh, usalama wangu ni kukaa tu, tukikaa makini kuangalia kama ambapo moto itatokea tuna, tukue tu evacuated tutoke mahali palipo na moto. Kumaanisha kwamba baada ya matukio haya kukamilika ama kutatuliwa, utaendelea kuishi huko ama ni kufikiria mara mbili maamuzi ya sehemu utakakohamia? Ni, nitaendelea kukaa hapa sababu hapa ndio mahali pangu pa kazi. Aha. Na, na bado watu wanaishi, watu hawajakimbia, wajaama nasema li, liwe liwalo ni, apapo, ni pale pale tu, ni kweli nitakaa tu hapa na ukisema kwamba ni sehemu yako ya kazi kumaanisha kwamba ofisi yako ama kampuni unayofanyia kazi ama unayofanya una, kazi pale, ni mikakati ipi ambayo wameweka kuwasaidia wafanyakazi wao? imeweka kazi, kila asubuhi wanakuwa wana na roll call wanapigia wafanyikazi simu kuwajulia ya hali ya kwamba kama wameamka salama, kama wako salama, kama watakuwa na shida yoyote ya kufika kazini, na kama kuuliza kuwajulisha kama eh, kwa ya kwamba barabara fulani imefungwa, hauwezi pita. Hiyo vitu yeah, hmm, kama hizo. Na jamii ya waafrika hapo ni kubwa, ama ni nyinyi ndio waafrika tu pale katika eneo hilo? um, tuko kama kitongoji mzima, tuko watu kama wanne, wa, Waafrika wane tu, ni Wakenya wote, Wakenya wanne, ah, Wakenya Wakenya wane tu. Na wakati kama huu, pengine kutakuwa na ujumbe ambao mnatumia ubalozi kueleza kwamba tuko salama, tuko katika hali hii, iwapo kutakuwa na lolote, kwamba mnaweza mkatupata hapa. Hakuna vile tumewasiliana na na embasi yetu na pengine jamii ya wakenya pana ambayo iko New South Wales, wanawajulia hali pia kujua kwamba mko mko shwari na hali yenu inaendelea kwa sawa? Ni kweli tumepata simu na hata um, messages kutoka kwa marafiki zetu kutuuliza kama tuko salama mm. kila siku na ushauri unaweza ambao kwa wale ambao wangependa kuhamia katika maeneo ya kikanda ni upi? Maana tunajua kwamba kwa sasa kuna wengi ambao wanazingatia swala so zima la kuhamia katika maeneo ya kikanda lakini tunaona kwamba kumekuwa na swala la ukame ambalo makabili maeneo kanda, sasa ni moto ambao unafuata. Kuna manufaa yote ya kuhamia katika maeneo ya kikanda kweli? Kunayo sababu hii, ni uki, ukizingatia mambo ya fishing, hii ni, ni spot mzuri sana ya, ya kufanya fishing, mm na pia ni hali ambayo imetengwa ambayo haina ay, iko mbali sana na zile town, ziko karibu. Kwa hivyo ni mahali kumetulia, unaweza ukafanya fishing. Watu wanakujanga huku for holiday, wanatulia. Wakati kama wakati tunaingia msimu wa Christmas, kunakuwa kuko busy sana, hmm. Na kwa familia zile ambazo zinaona kwa, kama vile umesema kwamba ni sehemu ambapo uvuvi ni ni sehemu kubwa ya, ya biashara pale kumaanisha kwamba kuna kuwa na matumaini ya kuwa na, kuwa na, kuwa na pato kwa familia kwa wale ambao wanahamia huko. Wale, wale ambao watakuwa na fikira sema kwamba okay, swala hili likishakamilishwa ama likishasuluhishwa tutazame tuelekee kule. La muhimu zaidi wanapaswa kuzingatia ni nini kupitia ule uzoefu ambao sasa umepata, maana umesema ni mara yako ya kwanza kukabiliana na hali kama hii. Cha kwanza ambacho wanastahili kufikiria na kupanga ni nini? Ah, kama mtu ambapo atapanga kukuja kuamia pande hii ni mahali mzuri, ata atafurahia sababu kuna uvuvi na kuna mambo mingi yanaendelea na pia ukiwa pande hii pia sio si karibu na town kama Sydney, unaweza ukasave a lot of money. Na kwa kumalizia, tunajua kwamba kunakuwa na ushauri ambao unatolewa kwa upande wa shirika linalofanya kazi ya kuzima moto katika maeneo ya kikanda, RFS kwa ufupi kama unavyojulikana, huwa wanatoa mipango fulani ya ya kukabiliana na maswala kama haya. Ni vitu gani ambavyo wanawashauri kwamba mweke tayari na mweke karibu wakati wa kuhama ama wakati wa kuchomoka ukifika viwe, viwe karibu? vitu vya kuwa karibu navyo ni kama ukue kama kuna perisha bogu zenye zinaweza wasaidia kama chakula kama mnaondoka. Mm -hmm. na vitu vingine ni kama passport, ubebe passport, na makaratasi yako ya shule. Mm -hmm. documents na maybe nguo kidogo tu na maji. Aa, kwa si, si kufunga mabegi na, kwa mabegi na kujaza ndani ya gari, hapana, sio kubeba kila kitu kujaza kwa gari sababu moto utakupata mm. Kwani kuchukua tu vitu vyepesi vitu vya muhimu zaidi ndivyo unaweka karibu kwa ajili ya kuondoka navyo. Na wanawaeleza yeah, wana sehemu ambako mnaweza mkakimbilia, sehemu ambako mtaweza kutania kama jamii, ama pale ni kufuata tu msafara wa magari? Hapana, kuna assembly point uh, ziko kila, ziko, uh, situated kila mahali ambapo kama mtakuwa evacuated, mtaonyeshwa mahali mtaelekea. Sehe mzuri pengine ya kumalizia mazungumzo hayo, Bwana Bernard, shukrani sana kuzungumza nasi na tuwatakia laheri nyote ambao mko katika maeneo hayo ya moto wa vichaka. Asante sana na huyo ni bwana Bernard apo akizungumza nasi kutoka eneo la Harrington, New South Wales, ambalo liko katika maeneo ya Port Macquarie, akizungumzia swala so zima la kazi anayofanya kule, pamoja na msaada ambao amepokea kutoka kwa kampuni anayofanya kazi, pamoja na ushauri ambao amepokea kuhusu jinsi ya kujiandaa kuhama, iwapo patakuwa na mahitaji ya kuweza kuondoka katika eneo hilo kwa haraka. Na kama unasikia taarifa hii kutoka maeneo husika, iwapo uko kule maeneo ya Kofsaba, iwapo hukatika maeneo ya uh, Queensland ama hata kule magharibi ya Australia ambako tumezungumzia maswala haya, akiendelea wawezapata taarifa hizi kwenye tovuti ya RFS, ambapo Rural Fire Service ndio wanatoa huduma hizo za kuzima moto. Vilevile vile, pigia simu namba za dharura uweze kupata taarifa kuhusu kile ambacho kinajiri pamoja na kutazama runinga na kuweza kusikiza redio ya hapo nyumbani unakoishi, kwa sababu inakuwa na taarifa nyingi zinazoweza kukusaidia pamoja na kuweza kuokoa maisha yako na hata maisha ya wapendwa wako, iwapo hali itakuwa ni mbaya kiasi hicho. Na la muhimu zaidi, kama uko katika maeneo ambako yanakabiliwa na visa hivi vya moto vichaka, weka vitu vyako karibu, vitu muhimu zaidi, kama alivyosema Bwana Bernard kwa ajili wakati wa kuondoka kufika, isiwe kutafuta hiki kutafuta kile, kwa sababu muda utakuwa haupo wa kuweza kufungisha kila kitu kwa ajili ya kuweza kujinusuru. Mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo pamoja na makala haya na yale ambayo tumepeperusha hapo awali, tembelea tovuti yetu ano nimbani sbs.com.au mkwaju swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkwaju swahili.