Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. Mkwaju Swahili. Uh, mimi nilikuja hapa 1999 na nilikuwa peke yangu, na nikaona kuliko nikae chini nianze tu kujihurumia, wacha nijishughulishe na kusaidia watu. Sasa nikaanza kutembelea wale wa mama wanyonge wenye wako nursing homes, alafu wenye hawana wa, watu wao. Na nikafanya hivyo miaka mitatu, alafu nika decide hawa mama wanakufa, wacha nitafute njia ingine ya kupeleka kusaidia watu, ndio nikaingia kwa kikundi kinaitwa African Community Council na nikachaguliwa kusimamia wakinamama, nikiendelea tu hivyo ndio nikaanza Eh, kitu inaitwa African Women Dinner Dance eh, ilikuwa ni ya kuleta wamama eh, wamama wakuje wajue services zenye ziko hapo kwao, because hawako wanakuja kukuna services lakini hawakuji kuzitumia. Sasa nikajiuliza watajuaje? Ndio nikafikiria wamama wanapenda kukula, wanapenda kuvaa, wanapenda kudance. Sasa ndio nikatengeneza hiyo na hii mwaka ni ya kumi na tano. Alafu nikiwa tu hapo nikafanya uh, e, kitu ingine inaitwa Culture Exchange program penye napeleka wamama si wa, waafrika wa peke yao, wamechanganyika wa, wa Chinese wa Indians wa, okay. Kabila zote tunaenda huko region countries, tunaenda tunakaa na mafamilia kwa manyumba zao siku tatu kuanzia Ijumaa, Jumamosi na Jumapili na saa hizo tuna tuna exchange hiyo culture tunajua hawa vile wanaishi na sisi tunajua vile tunaishi, na tukaendelea hivyo tu mpaka samani kidogo. Sasa hiyo ilikuwa na. Inasaidiaje hiyo Culture Exchange program? Inasaidia kwa sababu unajua wa, wa, wa, watu wa, wa kwetu wa Afrika ni wengi sana, hawajai kutoka hapenye wanaishi kwa sababu ya, ya, ya ya shida tofauti, maybe wako na watoto ama hawana transport ama hawajui penye watenda. Saa mi nikaendelea wacha wachandie, nikiwapeleka huko nje kama Griffiths, Bathurst, Pro Mountain, hata ndio nimewapeleka mpaka Port Macquarie, nikawapeleka Albury na wakienda huko wanaenda wanajionea, wana, wana, wana, wana, wana mashamba wanajionea vile wanakuza matunda machungwa na vitu tofauti wana, na kutumia hivyo. Wamama wakafunguka, hata wengine washahamia penye walienda kutembea, kasa pengine wangepata kazi huku na huko wanapata kazi, na hata wamenunua manyumba huko. So hii culture exchange program inawafungua macho na wanajua E, ile vile nchi ina kan na wanafurahia na wana, na tunafanya ninafanya hiyo shughuli mara mbili kwa mwaka April na Novemba. Huo mradi bado unaendelea ma kwa sasa umetuliza kidogo, sababu ya janga ambalo tunakabiliana tuna, tuna nalo. Hii mradi bado haijaendelea kwa sababu unajua sasa hmm, hii COVID imekomesha kila kitu hata um, 2019 tulienda Fiji lakini wa, wamama wenyewe walilipa walilipa kwa mwaka mzima kipolepole, wakasema lazima tutatutoke nje. Ni tukaenda huko ni, nikapanga enda, tuka enda, tuka na tukaenda tukapatana na mafamilia na wamama huko Fiji, na tukatembelea mashule tukawapelekea vitu za shule. Walifurahi sana, wengine walikuwa nasema wajoi kutoka hapa na wamekaa miaka 20, wajoi kutoka Australia so. Na unajua ukimpawa mwanamke umempawa nyumba mzima, kwa sababu mwanamke akipata akipata habari haiweki chini ya meza, anashea na kila mtu la. Na ndio niliona wacha nipa, niweke nguvu zangu kufanya kazi na wamama. Kando na hiyo, kuna mradi mwingine ambao ulikuwa umeanzisha kuweza kuwafunza kina mama na kina dada jinsi ya kuweza kufanya biashara ndogo ndogo mm. kupitia soko ambalo ulikuwa umefungua la like Kiafrika, mradi huo unaendeleaje? Bado upo, ama nao pia covid umeweka chini eh? E, e, nikiwa tu nikifanya hizo vitu zote, nikaanza kitu inaitwa African Village Market, na nilikuwa ninakusanya wamama, wanakuja wana wenye wanashona viondoo, wengine wanashona nguo, wengine wana, kila wengine wanauza uh, vitu tofauti tofauti especially vitu za kiafrika kama ni ushanga kama ni Di, di, di, pete hata eh, inaitwaje. Alafu nikuwa nasema kwa sababu kuna watu wawezi fanya kazi, kwa sababu ya miaka eh, kama mtu amefikisha miaka 60, ataenda kusoma Kizungu aende afanye kazi? Hapana. Na kuna wengine hawa, hawa, hawa, kwa nchi kwa sababu ya vitu tofauti hawezi pata kazi, lakini si kusema hawako na wisdom ya kufanya vitu tofauti. Na hii duka ilikuwa more than a shop, ilikuwa pale, wanakuja wanapata services, wanakuja tu kupumzika, wanakunywa chai, wanaongea na wengine, na wanajua nini ina, inaendelea, vikundi gani zinaendelea, ndio wanajua yenye wataweza kuingia. Lakini eh, nikiwa tu tukifanya hivyo, mi nilikuwa na coordinate, Mzee wangu akagonjeka na alikwa hospitali miaka mitatu sasa, singeweza kumchunga na ni, niangalie hii duka. Nikatafuta mtu ya kusimamia, hakuna mtu alikuwa na uwezo ya kusimamia, ndio nikamaliza. Hata sasa watu wanauliza mpaka sasa. Siku moja alafu pia la rent, wakapandisha rent sana na tukuwa tunapata pesa mingi, tungeweza kulipa rent, na hiyo ikafanya tufunge duka hmm. Kwamba ni miradi mingi ambayo uli, ulianzisha na kuendeleza, na kwa wale wote ambao umesema baadhi ya kina mama ambao ume, umesaidia kwa njia moja nyingine, wamehama toka sini wameelekea katika maeneo ya kanda ma vijijini, ukipenda maisha yao tangu washiriki katika miradi ambao wamekuwa kufanya, imekuwaje? Wamama wenye wameenda hizo culture exchange program hawajawahi kuwa the same tena Wamefunguka macho, wanapata marafiki na hao marafiki uh, kwa hiyo tu kikundi ya wamama wanawasaidia kazi. Hata kama hawana lugha, hawa wamama wanawatranslatia, wanaenda kazini kwao, wanawaulizia kazi. Wamama wote wanafanya kazi sasa, wenye hata wange kufanya kazi, tunajua wakiweza kufanya kazi wanaanza kutoka hivo, hata hiyo isolation inaisha, hiyo mental health na depression inapunguka ma inaisha kwa sababu sasa wanatoka nje. Kama nitaweza kupeana mfano, kuna mama moja tulienda naye, haku anaongea, lakini tukirudi siku ya tatu alikuwa anaongea, wamama wanacheka, wanamuuliza ulisomea so so, kizungu? Siku tatu, wanacheka, anacheka hata hee, because alikuwa so suppressed, alikuwa anaenda through domestic violence. Domestic Inatokea sana sana because wamama wanaanza kuongea, alafu wenyewe kwa wenyewe wanasaidiana, wana wanawaambiana wana, utaweza kusaidika, kuja tukupeleke kwa Rosemary. Sasa akikuja kwangu ninaongea nao, alafu ninawaambia penye wazee wao pia wataweza kwenda kupata us e, usaidizi uh, alafu wamama wenyewe wameenda hiyo kikundi, hakuna mama wenye amerudi vile alikuwa Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.