Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS. Hukona migode migerano, tukuletea makala haya kama ilivyo kawaida kupitia redio ya SBS na mtandaoni anaoni, ikiwa ni SBS.com.au mkoa juu swahili. Kuna mengi tumeandalia, lakini kwa sasa twende moja kwa moja hadi katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako tutaletea tathmini yaliyojiri katika wiki hii ya siasa hapa nchini Australia. Ziara ya waziri mkuu wa Fiji, tathmini kwa mfumo wa sheria ya familia na shinikizo ya ziada kwa mbunge wa chama cha Liberal Gladys Luu ambaye amezingirwa kwa utata, vilikuwa baadhi ya maswala yaliyotawala wiki hii katika siasa za shirikisho. Serikali ya Morrison pia ilipigia debe ziada ya bajeti ambayo chama cha Leba imesema kwamba inakuja kwa gharama ya uwekezaji kwa mfumo wa dhamana ya ulemavu wa kitaifa. Wiki hii ilianza kwa ziara nchini Australia kutoka kwa waziri mkuu wa Fiji, Frank Bainimarama, ambaye alikutana na waziri mkuu wa Australia Scott Morrison mjini Canberra. Mkutano huo ulijiri baada ya mvutano wa kutokota katika kongamano la mataifa ya visiwa vya Pasifiki mwezi Agosti, ambako kiongozi huyo wa Fiji alisema kwamba tabia ya bwana Morrison ilikuwa ya kuchukiza na kudharau, baada ya baadhi ya viongozi wa Pasifiki kuachwa na masikitiko kupitia kiwango cha ahadi ya Australia kwa suala la mabadiliko ya tabia nchi katika kongamano hilo. Hata hivyo, lengo la mkutano wa wiki hii ilikuwa biashara pamoja na uchumi wa kanda. Alipozungumzia mvutano kati ya mataifa hayo mawili, Bwana Bainimarama alisema kwamba wanachama wa familia yoyote wana haki ya kutofautiana. Hakuna anayetarajia kuwa utofauti wetu unaweza tatuliwa haraka na kwa urahisi, ila hatustahili yumba kupata maelewano ya pamoja, ambayo ndiyo inayatafuta katika majadiliano na maswala yanayoathiri maisha ya Waaustralia wenye asili ya Fiji pamoja na watu wote wa Pasifiki. Mkutano huo ulijiri wakati msimamo wa chama cha Leba kwa sera za mazingira zimeanza kuhojiwa. Waziri kivuli wa mabadiliko ya tabia nchi Mark Butler alikataa kutoa ahadi ya kupunguzwa kwa uchafuzi wa mazingira kwa asilimia 45 kufikia mwaka wa Bwana Batler alieleza shirika la habari la SBS kwamba chama chake kinazingatia jinsi sera zake zinastahili kuwa. Well, um, uh, tusijiharakishe. Antony Albanese a... nami pamoja na wengine tumesema wazi kuwa sera zetu zote zinafanyiwa tathmini, ila kile ambacho hakifanyiwi tathmini ni hali yetu muhimu kuchukua hatua ya mazingira kuambatana na kanuni za makubaliano ya Paris. Wiki hii ilishuhudia pia serikali ya shirikisho ikitangaza tathmini kwa mfumo wa sheria za familia baada ya miaka ya ukosoaji. Katika mahojiano na shirika la habari la SBS, Scott Morrison alikana kuwa tathmini hiyo inatumiwa kama chombo cha mashauriano ya kisiasa kumfurahisha seneta mwenye ushawishi wa chama cha One Nation Pauline Hanson, ambaye kwa muda mrefu amekuwa akipigia debe mageuzi hayo. Bi Hanson ni mtetezi wa mageuzi ya mfumo huo na amependekeza pawe uchunguzi kwa mfumo wa sheria ya familia kwa miaka mingi. Akikabiliana na machozi, Bi Hanson alisema kwamba tathmini hiyo ni ushindi, na kwa wanaozingatia kujiua na wanaokabiliana na uwezekano wa vurugu nyumbani, na waomba mwache na mjue violence, kuwa hatimaye mmesikizwa. Naomba tafadhali nipeni nafasi nijaribu kufanya mageuzi And no, you have Wakati huo chama cha Leba kiliendelea kumshinikiza mbunge wa chama cha Liberal Gladys Lu kuhusu uhusiano wake na mashirika yenye uhusiano na chama cha kikomunisti cha China. Taarifa mpya wiki hii pia zilionyesha kuwa mbunge huyo wa Chisom aliwaahidi wanafunzi wa kigeni atawaandikia barua za kuomba visa kupitia mtandao wa kijamii wa China wa WeChat iwapo watajitolea kufanya kazi katika kampeni yake. Chama cha Leba kilihoji serikali bungeni kuhusu swala hilo, ila waziri wa fedha Matias Coman alimtetea Bilu ndani ya Seneti akisema kwamba Gladys Lu ndiye mbunge wa Chizom kwa sababu Waaustralia wengi katika eneo bunge la Chizom wanampendelea yeye na chama cha Leba kuliko chama cha Leba mpinzani wake wa chama cha leba alikuwa mwanachama wa baadhi ya mashirika ambayo chama cha leba kwa sasa kinatumia katika shambulizi hili la aibu. Na katika suala la uchumi, serikali ya shirikisho imesema kwamba inakaribia kutoa ziada ya bajeti na takwimu za mwisho zinathibitisha kuwa nakisi inaendelea kupungua kwa dola milioni 690 katika mwaka huu wa fedha ambayo imepita nakisi ya dola bilioni 42 iliyotabiriwa mwezi Aprili ila upinzani umeshutumu serikali kwa kuboresha bajeti kwa gharama ya waaustralia wanaoishi na ulemavu, wakati takwimu za mwisho za bajeti zimefichua kuwa serikali imetumia dola bilioni 3.6 kidogo kwa mfumo wa bima wa ulemavu wa kitaifa. Upinzani umeongezea kuwa hiyo ni sababu idadi ya watu wanaopokewa katika mfumo huo imekuwa ndogo kuliko ilivyotarajiwa. Naye mweka hazina wa kivuli wakivuliwa taifa Jim Chalmers amesema kwamba makato kwa mfumo huo wa NDIS yamepiga jeki bajeti ya serikali. Serikali ya Morrison inapiga jeki bajeti yake kwa kuwadhulumu waaustralia wanaoishi na ulemavu. Serikali ya Morrison inapiga jeki bajeti yao kwa kuwafanya waaustralia wa wenye ulemavu kusubiri kwa muda mrefu kupata huduma wanayohitaji na kustahili na walioahidiwa. Wiki hii pia waziri wa masuala ya nyumbani Peter Dutton aliwasilisha sheria bungeni yenye lengo la kufanya iwe rahisi kufuta uraia wa mtu ambaye ana uraia wa nchi mbili ambaye amepatwa na hatia ya makosa ya ugaidi. Ila mtumishi wa umma mwenye wajibu wa kufuatilia sheria za ulinzi wa Australia James Renwick alisema kwamba sheria hiyo haijadhibitiwa kwa hali yake ya sasa na ameomba ifutwe. wakati huo huo Waziri mkuu Scott Morrison amemaliza wiki hii akiwa nchini Marekani ambako anakutana na rais wa Marekani Donald Trump pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu katika ikulu ya Marekani. Bunge la taifa litakuwa katika mapumziko kati ya Septemba 20 hadi Oktoba 7 mwaka huu. Tutawaletea tathmini nyingine ya siasa za Australia vikao vya bunge vitakapoanza tena. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBScu mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Pegi ya Kumelo na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBScu mkwaju Swahili.