Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko nami Gode Migirano ssao, kwamba wazapata makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mraba swahili. Pia wazasikiliza makala haya ama vipande vya makala ambayo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni Facebook com mraba SBS swahili. Katika makala ya leo tuelekee mjini Canberra ambao ndio mji mkuu wa Australia, ambako kuna ongezeko la wabunge wa chama cha Nationals wanaotaka uchunguzi kwa benki za Australia, licha ya hatua hiyo kuwa kinyume na sera ya serikali. Senata wa Queensland Barry O'Sullivan anataka kuwasilisha mswada binafsi bungeni na anaamini ana kura za kutosha kupitisha mswada huo. Senator Barry Osullivan anataka kuwasilisha mswada wa kuanzisha uchunguzi kwa utendakazi wa benki nchini Australia. Uchunguzi huo utakuwa sawa na uchunguzi wa kitaifa au wa kifalme, wakati nishati ya serikali imelengwa kwa mjadala kuhusu ndoa za wapenzi wa jinsia moja na uraia pacha. Senator Sullivan ameeleza shirika la habari la ABC kwamba hili ni suala muhimu, kama anavyoelezea hapa. In my view, there's no more important piece of business. Millions... kwa maoni yangu hakuna suala muhimu kuliko hili. Mamilioni ya waustralia wameathiriwa na matendo ya mabenki, hazijali masharti na sheria, na muda umewadia kwa watu hawa kufikishwa mahakamani. Mswada huo unahitaji wabunge wawili kutoka chama tawala kuvuka sakafu katika nyumba ya chini ya bunge kuupitisha katika mswada huo. Senata Sullivan ameongezea kuwa kuna wabunge wa kutosha ambao wana nia ya kufanya hivyo. Well, as as kuna wabunge kama wane. Kuna baadhi ambao wametangaza msimamo wao hadharani, bila shaka George Christensen ni mmoja wao, na Lu O'Brien ni mwingine ambaye amesema anaweza unga mkono mswada huo au la. Wakati huo kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema chama chake kinaendelea kuunga mkono uchunguzi kwa utendakazi wa mabenki kwa sababu The hakuna shaka chama cha Leba kinataka uchunguzi wa kifalme kuhakikisha tunaboresha viwango vya maadili, viwango vya huduma kwa wateja a Australia kutoka kwa benki kubwa. Bwana Shorton ameongezea kuwa benki zinaendelea kuwanyima wateja wao haki na hatua lazima zichukuliwe kwa sababu Every time there is a financial scandal, kila wakati kuna kashfa ya kifedha nchini Australia, kila wakati maelfu ya watu wanapoibiwa, huwa tunasikia benki zikisema ni kisa kimoja tu, tunaomba radhi, kosa hilo halitarudiwa tena. Utakapofungua kurasa za magazeti ya fedha ya Australia kwa mara nyingine, tunagundua kashfa nyingine na tatizo lingine. Licha ya ukosoaji huo, serikali imeendelea kusisitiza kuwa uchunguzi huo hauhitajiki. Mwekazina Scott Morrison na maelezo zaidi Anasema tumeongeza mamlaka ya shirika tumu la ASIC na tumeliongezea rasilimali, tumewasilisha kodi ya benki, tumewasilisha mamlaka mapya ya kukabiliana na malalamishi ya watu na kutatua kesi zao. Tunachostahili fanya ni kuchukua hatua sasa, badala uh, ya kuunda wanasheria, fursa ya mjadala. Christopher Pine ndiye kiongozi wa serikali ndani ya nyumba ya chini bungeni, amekwepa maswali kuhusu uwezekano wa, wa bunge kuvuka sakafu na amesema uchunguzi kwa mabenki si kipaumbele kwa sasa, kwa sababu well, will be, will be of, uh..., kwa upande wa nyumba ya wawakilishi kitakachokuwa kitakuwa, huenda kuna miswada itakayowasilishwa au la, ila hiyo si biashara ambayo umma inatarajia tushughulikie. Umma inatarajia tushughulikie usawa katika ndoa na kutatua maswala yoyote yanayozingira uhakiki wa bunge kuwa ndani ya bunge la taifa kwa sababu ya uraia pacha. Bwana Christopher Pine ameongezea kuwa kikao cha wiki ijayo ndani ya nyumba ya chini bungeni kitaahirishwa. Wabunge watarejea kazini tarehe 4 Disemba badala ya tarehe 27 Novemba kuliko ilivyokuwa imeratibiwa. Serikali imesema hatua hiyo ni muhimu kwa ajili ya kuruhusu seneti kupitisha mswada wa kuidhinisha ndoa za wapenzi wa jinsia moja kabla ya uipigiwe kura ndani ya nyumba ya chini katika bunge la taifa. Serikali pia inataka kutatua kashfa ambayo imezuka kuhusu swala la uraia pacha. Wabunge wote na maseneta lazima watoe taarifa kuhusu raia wao kabla ya tarehe 5 Disemba mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba. Taarifa hii iliandikwa na Emenda Cop na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Na kwa taarifa ya ziada kuhusu makala haya na mengine ambayo tumepeperusha awali, tembelea tovuti yetu, Sbs.com.au Mraba, Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.