Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala a idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na Migodemigera ya Nojon hilatuulindea na makala ambayo tumeandalia kwa sasa. Makala haya yaweza kaisikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS co au mkoa juu Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebookcom mkoa juu SBS Swahili. Na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, iwapo unapendekezo la makala ama pengine na ujumbe tu ule yule ambao ungependa kuchangia nasi, anwani yetu ya barua pepe ni swahili program. Tukiendelea basi na makala matumwandalia tuzungumzie ripoti ambayo imetolewa hivi karibuni iliyokuwa inafanya uchunguzi kwa kazi za benki na jinsi benki zinavyohudumia wateja, na katika baadhi ya shughuli ambazo zinafanya inakuwa ni potofu kidogo, kinyume na sheria. Tumepata msaada kupitia moja wa kupitia mmoja wa wachambuzi wetu wa maswala ya fedha pamoja na uchumi nchini Australia, ambaye atajitambulisha pamoja na kutuelezea mengi zaidi kuhusu kilichojiri katika ripoti hii na hatua ambazo inatarajiwa kuchukuliwa katika siku za usoni kuhakikisha kwamba kila kitu kinarejea katika hali inayotakikana, uh, kwa kurejesha uaminifu kwa mabenki kutoka kwa wateja vilevile vile. Hatua ambazo serikali na mamlaka watachukua katika swala hili zima. Nashukuru sana Gode. Jina langu ni Timothy Mdasia, tunafahamu na nitazungumzia leo kuhusu uh, tume ya fedha ambayo imetoa mapendekezo yao uh, wiki jana. Uh, yapo uh, ya, um, mambo kadha wa kadha ambayo yatagusiwa uh, yata sana hizi siku zijazo, lakini nitagusia chache tu. La kwanza itakuwa ni kwamba uh, mawakala mawakala wa mikopo haswa za nyumba wataharamisha marupurupu kutoka kwa benki husika. Kwa hivyo inamaanisha kwamba hapa awali imekuwa kwamba ukitaka uh, kupata uh, pesa kutoka kwa benki unapitia kwa mawakala ambao benki inawalipa lakini kuanzia hivi uh, karibuni wangependelea kwamba hayo marupupu yao ya yaharamishwe, um, na hiyo yeah, hiyo itasababisha tofauti uh, kubwa kiasi gani kwa wale ambao walikuwa wanafanya kazi hizo uh? Ni kubwa sana. Kwa kwa Kiingereza inaitwa trailing commissions and added benefits uh, na utajua kwamba uh, baada ya tume kutoa pendekezo hilo limesababisha tumbo joto sana kwa serikali kwa kuwa sekta hii tu ya mawakala iko ina, ina, ina, ina, ina, na wafanyakazi karibu uh, elfu ishirini na tano. Kwa hivyo hawa watu wote labda watapata kwamba itasababisha ukosefu wa kazi kwao uh, lakini hata pia kwa wateja rejareja tu watapata kwamba, um, mapendekezo yao ni kwamba uh, Uh, hivi karibuni kwa mfano uh, kwa miaka tatu zijazo watatoa kabisa hizo uh, hela, kwamba benki hazitakuwa zinalipa mawakala, bali inakuwa ni um, uh, wale ambao wanaenda kupata loan walipe wa, wa wenyewe na katika swala lingine imaloibuka ni kwamba baadhi ya mawakala walikuwa wanagushi saini za wateja bila ataruhusa ya wateja kwamba wafanyiwe saini ama wafanyiwe mikopo fulani. Katika swala hilo, ni mikakati gani ambayo imewekwa katika sekta yenu kuakisha kwamba makosa kama hayo na uhalifu kama hu utendeki tena? Kwa kweli utapata kwamba hiyo ni jambo ambalo limeangaliwa kwa kina, na kama ulifuatilia sana, tume hiyo, kwa ilikuwa jambo ambalo imefanyika sana. Kwa hivyo kuna mambo um, kadha ambayo um, uh, sekta yenyewe inaweka katika uh, kuangalia na kuhakikisha kwamba kwenda mbele yasifanyike tena na wale ambao kwa sasa wanazungumzia swala la pengine hukumu ama adhabu kali zitolewe kwa baadhi ya viongozi wa benki kadhaa ambazo zimehusika katika ripoti hiyo, swala hilo limepokewaje katika benki? Ni kusema kwamba mtosamehe, ndio tulifanya makosa, lakini msiwe, pengine adhabu zisiwe ngumu sana? Kusema kweli, shida ambayo imekuwa hapa a, a, a, a, katika hii sekta ni kwamba um, ndi tuko na, na jopo ndio, lakini jopo hizi, zile hazina um, uwezo wa kupeleka watu kotini na hata wakienda kotini, basi inakuwa ni kwamba mabenki na sekta ya ya, ya fedha uh, mashirika ya, ya, ya, ya sekta ya fedha wana hela nyingi, kwa hivyo wanaweza pata uh, uh, kufanya kwamba ukiwa uh, na kesi haiendi mbali, kwa hivyo swali kubwa watu wengi walikuwa wanauliza wa Australia, ni kwamba mbona hawa watu hawajaenda ja, hawa ndani? Lakini ukifuatilia pia utajua ya kwamba kuna wakurugenzi uh, uh, watendaji wakurugenzi ambao wametoka wame kazi. Kwa mfano utakumbuka pale awali kulikuwa na um, uh, mwenyekiti na mkurugenzi wa uh, uh, AMP uh, alitoka na uh, karibu uh, um, wakurugenzi nusu ya, wakurugenzi wote w wa, eh, shirika lile walijiuzulu wali. Alafu pia ukikumbuka, wiki jana ulikuwa uh, uh, juma uh, Ijumaa uh, uh, mwenyekiti na mkurugenzi pia mkuu wa uh, National Solar Bank pia alijiuzulu, na pia pale ala wali pia kulikuwa na uh, uh, mwenzake pia pia alikuwa amejiuzulu. Kwa hivyo hata pia I, IWF ukikumbuka pia um, uh, wakuu wa shirika lile pia walijiuzulu. Kwa hivyo kuna watu ambao kweli wame wamepoteza kazi zao, lakini vile uh, umesema ni kweli, hakuna yule ameenda kwa mfano gerezani, na kusema kujiuzulu kule ni kwa viongozi hao wa benki uh, ya NIB, ni kusema kwamba wamekiri kwamba walikuwa na hatia yoyote, ama hapakuwa na budi bali kujiuzulu kwa sababu ya pengine shinikizo toka kwa bodi pamoja na wale ambao wanawekeza katika benki hiyo. Uh, ni kweli kumekuwa na shindikizo ndio, lakini uh, kwa mujibu wa kuhakikisha kwamba operesheni za za sekta, sio tu sekta, lakini mashirika mbalimbali mbali zinaendelea, i, imekuwa ni uh, kuna pressure tofauti katika uh, kampuni tofauti uh, na vile umesema ndiyo, ni sana uh, sana ni kuhusu uh, uendelezi wa mashirika hayo, na sio tu sio sana kwa sababu ya um, uh, zile tatizo tumeona pale awali. Kama nanyunga hivi sasa tunazungumza na Tim na ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na fedha hapa nchini Australia, tukizungumzia ripoti imetolewa na tume ya uchunguzi katika kazi za benki na kama ucungz katikaaa ni kwamba viongozi wa benki kuu yan wamejiuzulu wakiwa ni mwenyekiti yule mba alikuwa ni mtendaji mkuu ambaye ambalo vile vile limeibua mjadala katika kipindi cha masala majibu katika runinga ya ABC hapo jana usiku, ni swala ambalo liliulizwa na mmoja wale ambao alikuwa anatazama makala haya, akauliza licha ya viongozi hao kujiuzulu, ni kwa nini hakuna mtu ambaye amewekwa ndani, kwa sababu ambayo umezungumzia kidogo hapo bwana Tim. Lakini tukitazama katika nchi kama Iceland ambako kulikuwa na waziri mkuu, viongozi wa benki tofauti, ambao baada ya, ya kashwa kama hii kuibuka, walijiuzulu na kuwekwa mbaroni, kwa nini hapo Australia kumekuwa pengine imekuwa ni polepole pole sana kuweza kuwakamata watu kama hao, lakini mtu akiiba kitu kidogo mara moja anafunguliwa mashtaka. Uh, nashukuru kwa, kwa swali hilo nitajibu hivi. Uh, kwanza kabisa hatuwezi uh, laumu uh, tume hii kwa kutoa mapendekezo yao kwa kuwa vile tunajua kwamba hawa si wale wa kufanya watu waende ndani. Kwa hivyo hili ilikuwa tume ya kutoa mapendekezo yao. Kwa hivyo ukijua kwamba wamefanya reference ya about uh, karibu uh, kesi ishirini na nne kutoka kwa mashirika tofauti. Sasa itakuwa juu ya serikali na mambo ya koti kufuatilia uh, kesi zile. Kuna kesi ishirini uh, na nne ambazo inafaa ziangaliwe kwa kina, na labda kutoka kwa hizo kesi ndipo watu labda wataenda gerezani ama, um, haswa hata kama ni, ni, ni kulipa faini, watu walipe faini na mambo kama hayo. Kwa hivyo bado huu ni mwanzo tu, sio mwisho. Lakini na, naelewa kwamba um, uh, wananchi hawajafurahia sana kwamba hawajaona watu wakienda gerezani lakini kwangu nita, nitasema kwamba ina, ni kwamba inasaidia kwanza tumeona watu wameenda nyumbani, wale ambao wamefanya mambo ambayo hatu iko chini ya expectations of community. Lakini wengi uh, na, na mengi yatajitokeza yata, yata, swali ni kwamba kama serikali itakuwa ina inanuia ku, kufanya mambo hayo ama hiyo, you know, hiyo mapendekezo yatakuwa tu kwa shelf. Ndio, lakini serikali ambayo unazungumzia ni serikali ambayo ilipinga zaidi zaid ya mara tatu kuanzishwa kwa tume kama hii na pia siku moja tu baada ya matop, mapendekezo hayo kutolewa, ya, ya tume hiyo ya uchunguzi zile tu, wanasema kama riba rib, za benki hizo ziliongezeka kwa asilimia tano nukta tano kuwa katika dola bilioni ishirini siku moja tu baada ya, ya ripoti hiyo kutolewa komba, ni kusema kwamba ni biashara kama kawaida. Sasa kuna tofauti yote kuna mambo tofauti. Na kwanza ni kwamba hisa kwenda juu kwa asilimia nita, nitaongezea. Kuna zingine zilienda hata juu na ishirini na asilimia kumi na tano, kwa hivyo mm, mabenki zilipata, um, kurudi, lakini ni jambo ambalo lilifanyika na hisa ni tofauti kidogo, kwa sababu watu, kumbuka kwamba uh, nchi yote ilijua kwamba hiyo ripoti itatolewa na kwa hivyo kabla ya hiyo ripoti kutolewa, kuna watu wengi wana hisa wengi ambao waliuza hisa zao kabla ya hiyo ripoti. Matarajio yalikuwa kwamba mapendekezo yatakuwa makali zaidi, hayakuwa makali vile walivyotarajia. Kwa hivyo baada ya kuuza hisa zao, baada ya kujua kwamba ripoti haikuwa mbaya vile walitarajia, ndiposa wakarudi kwa soko wakanunua hisa. Kwa hivyo hiyo ili, ili, ilikuwa baadhi ya sababu ya hiyo hisa kwenda juu sana na ingine ni kwamba pia vile uh, utajua kwamba umesema kweli kwamba serikali imekuwa ni, ni kama ina, inapinga mapendekezo, na itakuwa it, it, it, it, it, it vyema tukumbuke kwamba uh, kuna uchaguzi mkuu ambao unakuja, na hatujui kwa sasa itakuwa ni, kama ni Liberals, ama itakuwa ni Labor, watakuwa katika serikali. Kwa hivyo ninaposema serikali ambayo ita, inanuia kufanya hili ama lile ni hatujui kwa sasa ni serikali ipi kwa kuwa uh, unavyojua serikali uh, bunge imerudi kukaa, lakini bunge wanakaa tu kwa wiki ni moja ama ni mbili. Kwa hivyo hiyo sio wakati ya kutosha kufanya mapendekezo haya, lakini uh, swali ni kwamba serikali ambayo itakuja uh, uh, mnamo Mei itakuwa na mambo gani kuhusu mapendekezo uh, haya namna, kama tumesema hapo awali, ni kama serikali ya mseto ambayo iko kwa sasa madarakani ni kama ni rafiki mkubwa wa benki na makampuni ya bima tofauti, kusema kwamba upinzani mm, ukipata ushindi itakuwa ni kilio katika sekta ya, ya fedha na uchumi ama. Uh, unajua nchi hii ina, inaenda tofauti kidogo. Kwa mfano hata ukiangalia kwa mapendekezo ya tume hiyo nitazungusia nyingine tu pia, kwa sababu kuna mapendekezo mengi, lakini utakumbuka kwamba uh, wamependekeza kwa kwamba kuhakikisha uh, chaguo uh, la msingi ya hela za uzeni, um, waweke kati, za, za uzeni mm -hmm. um, zile pesa za uzeni ndio ziweke katika um, um, Default moja. So kwa hivyo akaunti ambayo watu wote wanaweka katika uh, hizo makampuni ikuwe katika uh, um, moja tu, unanielewa? Kwa, yeah, kwa hivyo uh, hiyo pia itagusa upande wa leba, kwa sababu ukikumbuka uh, leba ina, inakuwa ina, ina sana na, um, na na hizi mashirika za malipo ya uzeeni kwa sababu leba iko upande wa labor movement, na wengi wa labor movement members ndio ma watu ambao wana wako upande ya hizo kampuni za za uzeeni. Kwa hivyo utapata kwamba ingawa leba pia wako upande ule upande ule wa pili, pia kuna mapendekezo ambayo pia itafanya pia uh, mashirika yale yasikuwe na yaimarike sana vile walivyotarajia wal, na kubali na wewe kwamba mabenki ndio zinaegemea zina upande wa hii wa serikali ya mseto, lakini pia hata uh, serikali ya ya leba pia itaguswa kupitia mapendekezo kuhusu uh, hayo mashirika ya ya, ya ya hela za uzeeni, mm, ama kama vile msanii alisema wote ni tu ni vigeugeu. Ndiyo, ndiyo, ndiyo. <laughs> Na napengine kwa kumalizia, kile ambacho wasikilizaji wote wanapasha kuchukua kutoka kwa mazungumzo haya na ripoti ambayo imetolewa kwako kabisa kama mtu ambaye unafanya uchambuzi wa masuala haya, cha muhimu zaidi ambacho wasikilizaji wanapata unapasha kuchukua kuendelea mbele katika masuala ya uwekezaji na masuala ya, ya, ya fedha ni kipi kupitia ripoti hii? Uh, kwangu mimi nikiangalia ripoti hii na, naona kwamba kuna kuna nafasi kubwa ya wananchi ku kuelewa zaidi kuhusu mambo ya fedha, kwa sababu ukiangalia shida ambazo zimetokea katika hii ni kwamba uh, mashirika haya ama benki hizi zinachukulia wa, wa, wa, wananchi kwamba hawaelewi sana, ndiposa unapata watu wamekuwa wakilipa uh, riba ama wamekuwa wakitozwa uh, hela nyingi, lakini hata hawajui wengine. Wameenda hata miaka kumi hawajui kwamba wanalipishwa hiki ama kile kwa hivyo kwangu mimi jambo la muhimu ni sana ni kwamba um, wananchi wa, wa, waweze kujua wajitambulishe, ama wajisomeshe kwamba you know hizi uh, sekta zinaenda vipi, na kwa, wakitaka kupata kitu wa, wa, wajue wenyewe, pia ni kwamba wafanye research yao wenyewe uh, waji, waji, wajifunze zaidi, na pia ni, ni changamoto sana kwa serikali kwamba uh, serikali jaribu kupeana mafunzo kwa wananchi wa, waelewe zaidi kuhusu uh, mambo haya ya fedha. Bwana Timothy Mdasia, asante sana kwa muda wako na asante kwa kuweza kufafanua kile ambacho kimetolewa katika ripoti hii na yale ambayo yanatarajiwa katika siku za usoni katika sekta yako nama, nashukuru. Huyu ni Bwana Timothy Mudasia ambaye ni mchambuzi wa masuala ya fedha hapa nchini Australia pia masuala ya uchumi, ambaye tumezungumza naye kutoka shirika moja kuu la benki ambalo kwa sasa tutasema ni gani, lakini ni mtu ambaye ana uelewa mkubwa pamoja na kwa upande wa utendakazi wa mabenki pamoja na ile ripoti ambayo imetolewa na tume ya uchunguzi kwa suala la benki na jinsi benki inavyofanya kazi. Mengi zaidi kuhusu makala haya wazapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwa juu Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS .com.au, mkwaju Swahili.