Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano katika makala haya ambayo tunawaletea moja kwa moja, ambayo pia waweza kusikiza kupitia redio na kwenye tovuti yetu anaanikiwa ni sbs.com.au kwa juu swahili wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani ambao ni facebook.com mkoa juu SBS, na iwapo kama ujaupenda ukurasa huo, basi upende kisha changia na wenzako, ili nao pia wawezi kufaidi kwa makala tutakayokuwa tunachapisha pale mara kwa mara. Kwa sasa basi, tuzungumzie swala zima la tamaduni za watu wa kwanza wa Australia, ama Waaboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait Nia ya muda mrefu ya watu kutoka jamii za Aboriginal Torres Strait Islanders kuwa nafasi muhimu ya kufanya maamuzi nchini Australia inaongoza maadhimisho ya wiki hii ya NAIDOC mwaka huu ambayo yalianza tarehe saba Julai na yatakamilika tarehe kumi na nne Julai. Katika makala haya tutachunguza jinsi maadhimisho ya wiki ya NAIDOC yalivyoanza na kwa sasa yanahusu nini. Maadhimisho hayo yaliandaliwa na kamati ya kitaifa ya Aboriginal na kamati ya uhifadhi wa siku ya wanavisiwa al maarufu kwa ufupi kama Naidok, na ina mizizi yake katika wanaharakati uliofanywa katika miaka 1920 na 1930. Mnamo mwaka 1938, wakati wa maadhimisho ya siku kuu ya Australia, waandamanaji waliandamana mjini Sydney katika tukio ambalo liliitwa siku ya maombolezi. Mafanikio ya maandamano hayo yalifuatwa na siku hiyo ya maombolezi kuadhimishwa kila mwaka Jumapili kabla ya siku kuu ya Australia, katika siku iliyobatizwa jina la siku ya kitaifa ya Waaborigin. Siku hiyo ya ukumbusho hatimaye ilihamishwa hadi mwezi Julai ili siku ya maandamano iwe pia siku ya kuadhimisha tamaduni za Kiaborijino. mnamo mwaka 1975 iliamuliwa kugeuza maadhimisho hayo ya kila mwaka kuwa wiki nzima ya matukio, kuanzia Jumapili ya kwanza hadi Jumapili ya pili ya mwezi Julai. John Paul Yanke ni mmoja wa wenyekiti wa kamati ya NAIDOC amesema jitihada za kudumu kupata mkataba na kwa mchakato unaojulikana kama uelewa wa ukweli unaonekana katika mandhari ya mwaka huu, ambayo ni sauti, mkataba, ukweli na tushirikiane kuchangia siku za usoni. Bwana Yanke na maelezo zaidi, kamati ya NAIDOK ilihisi kuwa masuala hayo yamekuwa yakichemka kwa vizazi. Waborijin wamekuwa wakiomba usemi katika masuala yanayoathiri, na tumekuwa tukiomba mkataba au makubaliano sawia kwa vizazi, na tunaamini njia nzuri ya kufanya hivyo ni kushiriki katika mchakato wa kusema ukweli, kwa hiyo kuelezea historia halisi ya nchi hii na ni kitu ambacho kamati ya NAIDOC ilihisi muda umewadia kufanya. Bwana Yanke ameongezea kuwa kilichoanza kama vuguvugu la maandamano kwa sasa limegeuka kuwa wiki ya sherehe. Bwana Yanke tena Today it is used by... Leo inatumiwa na jamii za kiasili kusherehekea uponaji wao, ila pia kusherehekea historia yao yenye utajiri, tamaduni zao tofauti, pamoja na kuchangia ujuzi wao. Nadhani inaendelea kuwa ndani ya jamii ya watu wa asili kuliko zamani. Kila mwaka, maadhimisho hayo yanaendelea kuwa makubwa zaidi. Katika jamii ambazo si za asili, maadhimisho hayo yanaongezeka, na bila shaka watu wengi ambao si wa asili na jamii na mashirika yanaadhimisha wiki ya NAIDOC, nadhani wakiitumia kama fursa wabani, ya kuwasiliana na jamii za waaboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait. Tilly Reid ni mwanamke na pia ni mwanasheria kutoka jamii ya Warajuri Wailwan. Amehamasisha waaustralia wa waasili wa changa washiriki katika maadhimisho wakati wa wiki ya NAIDOC na kutambua umuhimu wa sauti zao binafsi kwa sababu Nieduk ni fursa nzuri kwa vijana kutathmini safari za familia zao na historia za jamii zao katika wanaharakati, ila pia kukubali changamoto na kuelewa kuwa hata kama wangali wachanga, sauti yao ni muhimu katika mjadala huu, wanawasiogope kuwa mashujaa na kujitetea, kutetea taifa lao na kuhakikisha popote walipo, sauti zao zinasikizwa katika mjadala huu. Stand up for themselves, for their nation, um, and to ensure that no matter where they are, their voices are heard in in this discussion. Moja ya matukio muhimu ni sherehe ya zawadi ya kitaifa ya Naidoc ambayo mwaka huu yalifanywa Jumamosi tarehe 6 Julai mjini Canberra. Sherehe hiyo hutambua michango muhimu iliyofanywa na Waustralia wa asili kuboresha maisha ya watu wa asili, kukuza masuala ya watu wa asili katika jamii pana, na kutambua mafanikio ya watu binafsi katika sehemu za utaalamu wao. Richard Weston ni mkurugenzi wa shirika la uponyaji. Amesema wanaotuzwa katika hafla hiyo mara nyingi ni watu ambao wametoa maisha yao kuwasaidia wengine, na wengi wa watu hao wametoa maisha yao kwa familia zao na jamii zao, na utambuaji huo ni muhimu sana. Ni tukio la kuunganisha waborijino na wanavisiwa wa Torres Strait nchini kote. Hiyo ni fursa ya kushirikiana na kusherekea, na nina uhakika Australia nzima inaweza faidi kupitia tukio hilo, iwapo wangekuwa na zaidi. Shirika la uponaji hutoa msaada kwa waaustralia wa asili kukabiliana na changamoto kwa kushirikiana na jamii kuunda suluhu za uponaji. Shirika hilo limetumika kwa takriban miaka kumi na limewasaidia watu wapatao elfu 45, idadi ya watu elfu 7 wakiwa wanachama wa kundi linalojulikana kama kizazi kilichoibiwa. Richard Weston amesema mchakato unaojulikana kama kusema ukweli ni matarajio muhimu kwa waustralia wa asili. Ameongezea kuwa mchakato huo unaweza fanya kazi katika mbinu rasmi au isiyo rasmi, na kando na kuweka rekodi sahihi kuhusu jinsi Australia ilivyowatendea watu wake wa asili, anaiona kama fursa ya kuboresha mazingira yao ya sasa. Bwana Weston: tena haihusu lawama or hatia or au aibu, haihusu hayo yote hata kidogo. Inachohusu ni ukweli ya yaliyofanyika, kutambua kuwa hatuwezi badili yaliyofanyika, hatuwezi badili yaliyopita, so na hatuwezi pata nafasi happened. Ya pili kwa swala hilo tunastahili ishi na matokeo ya yaliyotokea, lazima tukabiliane na yanayoendelea leo. Nadhani hiyo ndiyo hatua nyingine ya suala hili. Kusema ukweli kunaweza tusaidia kuelewa vizuri changamoto na hasara ambazo watu wa kiaborijini na wanavisiwa Torres Strait wanakabiliana nazo, ambako viini vya changamoto hizo viko na kupata suluhu za kutekelezwa vizuri. Mwaka huu shirika la habari la SBS limeshirikiana na kamati ya taifa ya Naidoc kuandaa rasilimali za darasani kwa walimu wa shule za msingi na sekondari ili waweze changia na wanafunzi mitazamo ya watu wa asili katika jamii zao. Unaweza pata rasilimali hizo kwenye tovuti ya SBS.com.au mkwaju learn, mkwaju NAIDOC. Tunatumai kuwa taarifa hii imekupa uelewa kidogo kuhusu changamoto na harakati ambazo wana visiwa wa Torres Strait na wa Aboriginal wamekuwa wakiendesha katika miaka iliyopita na kuendelea kwa sasa kuweza kupata utambuaji pamoja na kupata mikataba wanayotetea ya usawa pamoja na mengine ya kuendeleza jamii zao. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Greg Diet na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au Swahili.