Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, ulipo, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano. Serikali ya shirikisho imetangaza kuwa zaidi ya milioni 18 za walipa kodi zitawekezwa katika teknolojia mpya ya nishati katika juhudi ya kupunguza uzalishaji wa hewa chafu ya Australia. Uwekezaji utapewa kipaumbele kwa nishati ya hydrogen, kuhifadhi nishati, kunasa kaboni, pamoja na kuhifadhi kaboni ya udongo pamoja na uzalishaji wa vyuma. Mfumo huo wa sera unajumuisha malengo ya bei kwa kila sehemu tano ya kipaumbele, kama kuhifadhi nishati kwa muda mrefu ambako kunatolewa kwa chini ya dola mia moja ya megawatt kwa saa na kukaza hewa chafu, kuisafirisha na kuihifadhisha kwa gharama ya dola ishirini kwa tani. Majimbo, mikoa na makundi ya biashara na pamoja na wakulima wamehamasisha serikali ya mseto ichukue malengo ya usufuri kufikia mwaka elfu mbili na hamsini. Ila waziri wa nishati wa shirikisho Angus Taylor amesema anaamini mpango wa serikali utapunguza malengo hayo. Anasema unastahili lenga vitu ambavyo vinaweza fanya leo na vinatumika, ambavyo tunaweza fanya sasa hivi kujiweka tayari kupunguza malengo ya uzalishaji si tu kupitia mwaka elfu mbili thelathini bali zaidi ya hapo. Mpango wa serikali utapelekwa katika mazungumzo ya mazingira ya COP 26 mjini Glasgow ambao umeratibiwa kufanywa Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja na jimbo la Queensland litaongeza eneo la mpaka wake kwa kilomita mia moja kusini kuanzia mwezi ujao, hatua ambayo itaruhusu wakazi katika halmashauri tano ya New South Wales kuingia ndani ya jimbo hilo jirani bila ya kujiweka katika karantini. Wakazi katika halmashauri za Byron Shire, Balina Shire, Lismo Council, Richmond Valley Council na Glen Innes Shire wataongezewa katika eneo hilo la mpaka kuanzia saa saba usiku wa tarehe mosi Oktoba. Kiongozi wa Queensland Bi Annastacia Palaszczuk amesema kwamba mageuzi hayo yana maana kwamba zaidi ya idadi ya wakazi wapatao laki moja elfu ishirini na tano kutoka jimbo jirani la New South Wales wataweza omba kibali cha kuvuka mpaka na kuweza kusafiri kwa uhuru kuingia jimboni humo. Ameongeza kuwa hatua hiyo pia ina maana kwamba wakazi wa Queensland nao pia wataweza kutembelea eneo jirani la kaskazini New South Wales. Anasema, nadhani hatua hii ni muhimu ya kuzingatia jinsi ya kufanya maeneo ya mipaka fanisi zaidi, ila pia kuchunguza maeneo haya ambayo yana usawa mwingi na Queensland. Huwa wanafanya biashara nyingi jimboni Queensland, kwa hiyo tunaamini hii ni hatua sahihi ya kuchukua right. Vizuizi vya kusafiri kwa wakazi wa jimbo pana la New South Wales, mji wa Sydney ukijumuisha, vitafanyiwa tathmini mwisho wa mwezi. Na katika taarifa zingine, kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews amesema kwamba vitengo vitatu kati ya vitano vinavyofanya ufuatiliaji wa maambukizi katika vitongoji vilivyotangazwa mapema mwezi huu vitaanza kutumiwa mjini Melbourne katika siku chache zijazo. Hatua hiyo imejiri wakati jimbo hilo limerekodi mirekodi visa vipya 28 vya COVID-19 na kusababisha siku 14 muhimu za Melbourne kuongeza wastani wa kupungua kwa asilimia 32.8. Vitengo hivyo vitatu maalum vitafanya kazi katika maeneo ya magharibi kaskazini, mashariki na kusini mashariki ya Melbourne. Bwana Andrews amesema kwamba anatumai timu za vitongoji zitaweza iga mafanikio ya miradi sawia kupata mafanikio katika Kanda ya Victoria. With the Anasema kwa visa chanya vinavyotarajiwa na milipuko inayotarajiwa tutaona kama matokeo ya hali tata ya maambukizi ya virusi hivi, timu zitakazokuwa katika sehemu husika na hatua ya haraka ya majibu kwa sababu ya uelewa wa kina wa sehemu husika itasaidia sana tunapojaribu kupunguza idadi hizo au kuhakikisha tunadhibiti COVID. Bwana Andrews alisema jimbo la Victoria limerekodi pia vifo vitatu vipya ambavyo imefikisha idadi ya vifo jimboni humo kuwa 766 na na idadi ya vifo kitaifa kuwa 854. Tukiangazia taarifa za kimataifa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesikitishwa na ukosefu wa ushirikiano wa kimataifa katika kukabiliana na changamoto zinazoikabili dunia hii leo alipokuwa anafungua mkutano wa viongozi kuidhinisha ama kuadhimisha miaka 75 tangu kuundwa kwa umoja huo. Akizungumza kutokea ukumbi mkuu wa Umoja huo mjini New York Jumatatu, kabla ya viongozi wa dunia kuanza kutoa hotuba zao za kila mwaka kupitia mitandaoni, Bwana Guterres amesema kwamba hakuna anayetaka serikali moja dunia nzima, lakini ni lazima kufanya kazi kwa pamoja ili kuimarisha utawala bora. Umoja wa Mataifa unaadhimisha miaka 75 tangu kuanzishwa kwa, bila ya shamra shamra, mikutano na matukio mbalimbali kama ilivyokuwa kawaida, kutokana na janga na virusi vya korona. Kile ambacho ma, kila nchi itawakilishwa na mwanadiplomasia mmoja kutoka kwenye ubalozi wao mjini New York kwenye mkutano huo utakaofanyika kupitia mtandao, ambao ni hatua ya kihistoria vilevile. Tukilek barani Afrika, Mali imetangazwa viongozi wa serikali mpya ya mpito ambao utaweza kuendeleza mahusiano madhubuti na jeshi pamoja na uwepo wa shinikizo la kimataifa la kuteuliwa kwa kiongozi raia baada ya mapinduzi ya kijeshi. Katika taarifa yake iliyoonyeshwa kwa njia ya video kiongozi wa kijeshi Kanali Asimi Goita amesema waziri wa zamani wa ulinzi ba ndao atakuwa rais wa serikali ya mpito wakati yeye mwenyewe atahudumu kama makamu wa rais. Tangazo hilo limetolewa baada ya juma lililopita jumuia ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika magharibi yenye mataifa 15 wa wanachama almaarufu ECOWAS kutoa siku kwa watawala wa kijeshi wa Mali kuwateua viongozi wa kiraia, ikionya kwamba haitaviondoa vikwazo vyake endapo hatua hiyo haitotekelezwa. Vikwazo vilivyowekwa na jumuiya hiyo ni marufuku ya kibiashara na kufunga mipaka katika kipindi ambacho kilizongwa na mapinduzi ya Agosti 18 ambayo yalimwondoa madarakani rais Ibrahim Bubakar Keita nchini Kenya. Jaji mkuu nchini Kenya, David Maraga, amemtaka Rais Uhuru Kenyatta kulivunja bunge kwa sababu halina wabunge wanawake wa kutosha. Katika barua kwa rais Kenyatta, jaji huyo alisema kwamba kushindwa kuwa na wabunge wengi wa kike ni kiukaji wa katiba na ubaguzi dhidi ya wanawake. Katiba inasema kwamba jinsia moja haiwezi kudhibiti zaidi ya theluthi mbili ya viti vya bunge. Hata hivyo, wanawake wana viti vichache ikilinganishwa na viti mia kumi na sita vinavyohitajika katika bunge hilo la wabunge mia tatu hamsini. Kwamba bunge, kwa bunge limefeli ama kupuuza sheria zinazohitajika kuidhinisha sheria hiyo ya jinsia, licha ya maagizo manne ya mahakama, alisema jaji Maraga. Kisheria alitarajiwa kumshauri rais kulivunja bunge, aliongezea. Wacha tuhisi maumivu iwapo ni lazima, aliongezea. Lakini kimjibu spika wa bunge Justin Muturi alisema kwamba kuvunjwa kwa bunge ni chaguo lisilowezekana. Katiba mpya ya Kenya ilizonduliwa miaka elfu mbili na kumi na sheria ya jinsia kuhusu theluthi mbili ilifaa kuidhinishwa baada ya miaka mitano. Pa endelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au, mkwaju swahili kwa sasa. Tuendelee moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo nyota wa timu ya Manly Sea Eagles Eden Fonua Blake amethibitisha kwamba ametia saini mkataba na timu ya New Zealand Warriors. Fonua Blake amesema kwamba wiki jana alipewa ruhusa na timu ya Sea Eagles kuweza kuzungumza na timu pinzani, matimu hasimu kama unapenda, baada ya kuachiwa katika miakake mwili mbaionasalia ya mkataba wake, hali ambayo ameondoka na kuhamia kutoka Sydney na kuelekea katika timu hiyo ya New Zealand. Na katika mchezo wa AFL, mazungumzo yanaendelea kuhusu kile ambacho kitakuwa kwa upande wa fainali za mchezo huo baada ya timu ya Port Adelaide kupata ushindi wake wa msimu mzima wa mchezo huo baada ya kuacharaza Collingwood kwa zaidi ya alama 16 katika mechi ya mwisho ya msimu wa kawaida ambao ilichezewa usiku wa jana mjini Brisbane. Mkufunzi wa timu ya Port Adelaide, Kevin Hinkley, ya amesema kwamba huu ni ushindi na mafanikio muhimu kwa wachezaji wake pamoja na kuongozwa na, na nahodha wa timu hiyo Tom Jonas. Really, They, um, you know, anasema ni mafanikio muhimu wachezaji wanastahili kabisa mafanikio hayo. Ni msimu ambao umedumu kwa wiki thelathini na tumecheza kwa muda mrefu, tumeweza kufanya namna ya kuweza kujilinda na kudhibiti jinsi tunavyojilinda mwaka wote. Kwa hiyo katika miaka kumi na tisa ambayo tumecheza nadhani kwamba tumefanya, kwa tumefanya vizuri na nina fahari kwa vijana hawa jinsi walivyocheza na jinsi walivyofanya katika muda mrefu, na najua kwamba kuongozwa na Tom wameweza kufanya kile ambacho walikuwa na nia na shauku kufanya kwa muda mrefu. Port Adelaide watakuwa wenyeji wa timu ya Geelong mjini Adelaide baada ya wiki moja, katika wakati fainali za mchezo huu zitakapoanza, wakati Brisbane Lions watakuwa wenyeji wa timu ya Richmond hapo hapo mjini Brisbane. Vilevile West Coast Eagles watakuwa wenyeji wa timu ya Collingwood mjini Perth katika mechi ambayo, atakayepoteza mechi hiyo, basi anaondolewa yule anayeshinda anapiga hatua nyingine. Hali hivyo itakuwa sawa pia kwa timu ya Western Bulldogs ambao watakichapa dhidi ya St Kilda katika mechi vilevile vile ambayo itachezwa mjini Adelaide, na atakayeshindwa basi ndio safari ya mwisho katika michuano hiyo. Na katika mechi iliochezwa mapema hii leo ama alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya bingwa wa zamani wa ligi kuu ya Uingereza, Man City ambao alikichapa dhidi ya timu ya Timu ya Wolverhampton ambao walikuwa msimu uliopita waliwapa tabu sana Man City wakiwachapa magoli mawili kwa sufuri na tatu moja katika mechi zilizopita, lakini ilikuwa ni zamu sasa ya Man City ambao waliotembelea Wolves kuweza kurejesha mkono na kuwapa kichapo cha magoli matatu kwa moja ikiongozwa kupitia mkojo penalti kutoka Kevin De Bruyne. Phil Foden akafunga katika dakika 32 vile vilevile Bwana Raul Jimenez akaweza kujibu goli hilo katika dakika ya sabini na nane lakini katika dakika za nyongeza Gabriel ama Gabriel Jesus akaweza kufunga goli la tatu na kuzima kimya ama kuzima mdomo wa mashabiki na wachezaji wa Wolves. Na tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa, nyuzi joto ni 22.8, wakati Melbourne ni 14.3, Brisbane 22 23.9, wakati Perth ni 19.8, Adelaide ni 12.9, Hobart 13.4, Canberra 13.1, wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 31.9. Kufikia hapo punde, mwisho ya taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakujia muda si usio mrefu. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.