Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukulete na makala ya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Tukiendelea basi na makala tumeandalia kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo zinakuja hivi sasa, tukianzia katika taarifa zile ambazo zimejiri. Mpango wa ruzuku ya mshahara wa serikali ya shirikisho utabadilishwa pamoja na kuendelezwa hadi Machi mwakani. Waziri Mkuu Scott Morrison pamoja na mweka hazina Josh Frydenberg mapema hii leo waliweka rasmi maelezo ya tathmini ya mradi wa JobKeeper, ruzuku ya mshahara wa dola 1500 kila wiki mbili unaumewasaidia wa Australia takriban milioni 3.5 wakati wa janga la coronavirus. Baada ya tarehe 27 ya Septemba, ruzuku hiyo itagawanywa katika vitengo viwili kwa ajili ya kuyalinganisha na mapato ya wafanyakazi kabla ya janga la coronavirus, kabla ya mradi huo kusitishwa kabisa mwezi Machi mwaka 2021. Naye waziri wa fedha Matias Coman ameeleza shirika la habari la Seven Network kuwa serikali inataka anza kurejesha mipangilio katika hali ya kawaida. Anasema uh, tutapunguza to to malipo hayo kwa ajili ya kuyaondoa taratibu, nadhani kwa ajili, ajili ya kuzisaidia biashara kuondoka katika kiwango hiki cha muda au kiwango cha msaada wa mgogoro, kwa sababu hatimaye tunataka kuona biashara zikiweza kulipa mishahara ya wafanyakazi wao kutoka mapato yao. Mfumo wa jobsika, kumradhi, mfumo wa jobsika ambao ni malipo kwa watu wasiokuwa na ajira wakati wa janga utapunguzwa ila hautarejeshwa katika kiwango cha malipo ya Newstart kabla ya janga ya malipo ya dola 560, kila wiki mbili. Na katika taarifa zingine, kuna uwezekano wakati wa, wakazi wengi zaidi wa jimbo la New South Wales wanaweza nyimwa ruhusa ya kuvuka mpaka na kuingia jimboni Queensland, wakati kiongozi wa jimbo hilo anazingatia kupiga marufuku sehemu tata zenye visa vya maambukizi katika jimbo jirani. Jimbo la Queensland lina visa viwili tu vya COVID-19, wakati idadi ya watu 90 wanapokea matibabu ya virusi hivyo, jimbo ni New South Wales. Jimbo hilo limetangaza jimbo zima la Victoria kwa eneo tata ya maambukizi pamoja na vitongoji vya Liverpool na maeneo ya kitongoji cha Campbelltown mjini Sydney, New South Wales. Kiongozi wa jimbo la Queensland, Anastasia Palaszczuk, amesema kwamba anatazama kwa mbali na yuko tayari kuchukua hatua sema tunatazama kinachofanyika kwa sasa kwa uhusiano na maambukizi katika jamii. Tunafuatilia hilo kwa karibu sana, na tunaendelea kuwa tayari. Kama tunahitaji kutangaza sehemu za ziada tata, hatutasita kufanya hivyo kwa ajili ya kuhakikisha usalama wa watu wa Queensland wakati huo jimbo la tasmania linaimarisha usimamizi wake wa karantini ndani ya hoteli wakati jibu kwa maambukizi ya kwanza jimbo ni humo ya covid 19 katika muda wa siku 65 serikali ya jimbo la kusini australia nayo inazingatia kuongeza muda wa kifungo gerezani kwa watu ambao wanakiuka vizuizi vya mipaka ya jimbo hilo vya covid 19 na katika taarifa zingine, taarifa mpya kuhusu mipangilio ya viza za wanafunzi itatolewa na serikali ya shirikisho kwa ajili ya kuhakikisha Australia inaendelea kuwa kipaumbele cha cha kwanza kwa wanafunzi wa kimataifa. Kwa sasa wanafunzi wa kimataifa wanaweza wasilisha ombi lingine la viza bila malipo kama hawawezi maliza masomo yao katika muda uliokuwa umetolewa katika viza yao ya kabla. Watu ambao kwa sasa wana viza ya wanafunzi wanaofanyia masomo yao mtandaoni nje ya Australia wataweza tumia masomo hayo kutimiza sharti la kusomea nchini Australia kwa viza ya baada ya masomo. Wahitimu pia waliokuwa na viza wana, ya wanafunzi kwa sasa wanafuzu kuomba viza ya kufanya kazi baada ya masomo wakiwa nje ya Australia. Wakati wa ziada utatolewa kwa watu wanaoomba viza watoe matokeo kwa Kiingereza kwa jinsi COVID-19 imevuruga wanavyopata huduma hizo. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni SBS.com.au kwa Kiswahili kwa sasa. Basi tuangazie hali ilivyo katika taarifa za kimataifa. Viongozi wa nchi za Umoja wa Ulaya hatimaye Jumanne asubuhi walifikia makubaliano ya yuro bilioni 750 za kufufua uchumi wao. Pesa hizo ni za kukabiliana na athari zilizotokana na janga la virusi vya korona. Viongozi hao walionekana wenye uchovu na wamekubaliana bajeti ya euro trilioni moja nukta themanini na mbili pia pamoja na hizo pesa za kufufua uchumi baada ya janga la virusi vya korona. Hatua hii imefikiwa kufuatia majadiliano ya siku nne ya usiku na mchana yaliyojawa na makubaliano ya ubishi mkali kuhusiana na pesa na nguvu katika mojawapo ya mkutano wao mrefu zaidi wakilele kuwahi kushuhudiwa. Hizo bilioni 750 zitatolewa kama mkopo kwa nchi zilizoathirika vibaya zaidi na janga hilo, huku makubaliano yakiafikiwa pia kuhusiana na bajeti hiyo ya miaka saba ya zaidi ya trilioni moja. Na chanjo ya virusi vya korona inayofanyiwa uchunguzi na wanasayansi wa chuo kikuu cha Oxford nchini Uingereza inaonyesha kwamba ina nguvu za kuongeza nguvu ya kinga mwilini kulingana na majaribio ya utafiti wa hatua za awali. Matokeo yaliyochapishwa Jumatatu katika jarida la madawa la Uingereza la Lancet yalionyesha chanjo inayofanyiwa majaribio na kampuni ya madawa ya AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford ilitoa majibu mazuri kote kwenye seli zinazopambana na maradhi pamoja na seli muhimu kwenye mfumo wa kinga zilizo zilijulikanazo kama T cells. Majaribio hayo ni sehemu ya hatua ya pili ya uchunguzi wa chuo cha Oxford ambao hawakuangalia iwapo chanjo inazuia dhidi ya maambukizi ya virusi vya vi korona, swali ambalo litajibiwa kwenye hatua ya tatu ya majaribio ambayo tayari imeshaanza. Tunahitaji utafiti zaidi ili kubaini iwapo chanjo hii inatoa kinga kamili kwa mtu aliyeambukizwa virusi vya korona, na iwapo inatoa kinga ni kwa muda gani, alisema Andrew Pollard ambaye alitayarisha ripoti kuhusu utafiti wa chuo cha Oxford. Tukilekea barani Afrika, bunge la Misri limempa Rais Abdel Fatah Al Sisi idhini ya kuingia kijeshi nchini Libya, kutokana na hatua yake ya kuidhinisha kutumwa kwa vikosi vya kijeshi katika nchi za nje ili kupambana na makundi ya kigaidi. Ongezeko la mapigano ya kijeshi nchini Libya, ambapo mbabe wa kivita Khalifa Haftar amekuwa akipambana na serikali ya Libya inayotambulika kimataifa, huenda ikaleta hatari ya mapigano baina ya vikosi vya nchi za nje zenye nguvu ambazo zimetuma silaha na wapiganaji nchini humo, kinyume na marufuku ya kuingiza silaha iliyowekwa nchini Libya. Sisi alionya wiki iliyopita kwamba Misri haitotazama tu iwapo kuna kitisho cha usalama wa kitaifa kwake na jirani yake Libya. Na katika taarifa zingine, serikali ya Ujerumani Jumatatu ilizishauri nchi wanachama wa jamhuri ya afrika Mashariki, EAC kwa ufupi, kuimarisha mikakati ya pamoja ya kukabiliana na athari za kiuchumi zinazotokana na janga la korona, hasa katika sekta ya utalii. Ujumbe huo uliwasilishwa Jumatatu na balozi wa Ujerumani nchini Tanzania, Regine Hesse wakati akizungumza na maafisa wa ngazi za juu kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro nchini Tanzania, waliokuwa katika mafunzo maalum ya namna ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona na magonjwa mengine ya kuambukiza. Regine alisema kwamba licha ya kuwepo kwa taarifa za kuanza kupungua ama kudhibiti kwa maambukizi ya virusi vya korona katika baadhi ya nchi za ukanda huo ikiwemo Tanzania, changamoto bado ni kubwa na ushirikiano zaidi unahitajika, kuhusu hili ilivyo hali ilivyokuwa katika nchi wanachama kwa ujumla. Naibu katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki anayeshughulikia huduma za jamii Christopher Bazivamo alisema kwamba jitihada zinazofanywa na kila nchi kukabiliana na tatizo hilo zinaendelea kuonyesha mafanikio. Na mwendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukaendelea makala tumeendelea. Kwa sasa, tuingie moja kwa moja katika dimba la michezo, tukielekea katika mchezo wa AFL, ambapo hali inaendelea kuwa mbaya zaidi kwa kikosi cha Adelaide Crows ambacho kwa sasa kinaendelea kutumbukia kutoka ndani ya sufuria hadi motoni, ambapo wanajipata katika hali mbaya katika historia ya miaka thelathini ya timu hiyo katika mchezo wa AFL, baada ya timu hiyo ilikutana na timu ya St Kilda ambapo ilipokea kichapo alama zikiwa ni sabini na nane kwa St. Kilda wakati hamsini na tano zikipokewa hapo kwa upande wa Adelaide kutoka kwa St. Kilda katika mechi ambayo ilikuwa ni mwisho ya mzunguko wa michwano saba ya mashindano hayo. Hata hivyo mkufunzi ama mwalimu wa timu ya St. Kilda, Brett Ratten, alikuwa na furaha sana alipozungumzia ushindi na jinsi timu yake ilivyokamilisha mchezo huo. The games that we've sort of let slip, we've... Yeah, made errors and, mistakes and um, anasema mechi ambazo tulizoacha zituponyeke, tulikuwa tumefanya makosa mengi, haikuwa sawa, ila ilifurahisha kumaliza mechi vizuri na kushinda kwa takriban magoli manne, alisema bwana Ratten. St Kilda kwa sasa ikuwa katika nafasi ya sita katika ligi kuu ya AFL ikiwa na ushindi nne na kuchapwa katika mechi tatu, wakati Adelaide Crows bila shaka wanaendelea kuweka sare ama sera za kuweza kuakisha kwamba wanajinasua kutoka jinamizi hilo la kuweza kuwa katika hali mbaya sana katika mchezo huo. Katika mchezo wa NRL, mwalimu watatu wamefutwa kazi katika vilabu vya NRL. Mwalimu wa North Queensland Cowboys Paul Griff uh, Green akiwa watatu hapo kujiondoa katika mchezo huo, ambapo imeonekana kwamba amejiuzulu taarifa kamili kuhusu yule atakayechukua nafasi yake imesema kwamba Josh Han ambaye alikuwa msaidizi wake atachukua wadhifa huo, wakati mwalimu mwingine anatafutwa kuweza kuajiriwa kuongoza kikosi hicho. Bwana Green alikuwa ameongoza kikosi cha Cowboys kwa muda wa miaka saba, ambapo aliweza kuwasaidia kupata ushindi wa tuzo wa tuzo ama kombe la kombe kuu la NRL katika mechi ambayo ilikuwa ni kusisimua dhidi ya watani wao wa jadi Brisbane Broncos. Bwana Green anasema kwamba Um, like been... anasema, nimefurahia wakati wangu sana hapa. Imekuwa msimu saba ama misimu saba, huu ni msimu wangu wa saba. Tumekuwa na nyakati nzuri pamoja na nyakati mbaya, ila tumekuwa na bahati ya kucheza katika fainali mbili, kushinda kombe la kwanza la klabu, ambayo ilikuwa uzoefu mzuri kwa kila mtu. Bwana Green pia amesema kwamba anatumai kwamba mkufunzi mwingine na anaweza kufunza tena, lakini kwa sasa anachukua mda kidogo mpumziko nje ya mchezo wa rugby league, baada ya misimu ya misaba ya kuwa napata shika hapa na pale za mchezo huo. Na katika taarifa za mchezo wa cricket T20, ambapo mchuano huo ulikuwa uandaliwe kombe la dunia la T20 cricket ulikuwa uandaliwe nchini Australia katika miezi ya Oktoba na Novemba, imeahirishwa. Serikali pamoja na viongozi wa mchezo huo wamezungumzia hali ambayo imesababisha hali hiyo kuahirishwa, mchezo kuahirishwa, moja wapo ikiwa ni jinamizi ile la corona na alikuwa ambaye ni mkurugenzi mkuu wa mchezo wa kimataifa wa cricket, Manu Sone amesema kwamba anasema, anastahili kuzingatia kiidadi ya hali ngumu ambazo timu yenye na mshuano unaojumuisha timu 16 anastahili kufanya na kwa upande wa usalama, kwa upande pia wa afya na kwa upande wa timu na wachezaji na kila mtu ambaye anahusika pia katika michuano hii. Ukiweka kila kitu pamoja, bila shaka unatazama katikati ama karibia zaidi ya idadi ya watu elfu ishirini ambao wanapashwa kushiriki katika mchuano huo. Kwa hiyo ni mengi sana ya kuzingatiwa katika mchezo huo T20, mchezo T20 wa wanaume wa kombe la dunia sasa itafanyiwa mwaka elfu mbili ishirini na moja na mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo sasa wenyeji wa mchezo huo mwaka elfu mbili ishirini na moja ikiwa ni India, lakini bado natarajiwa kusubiriwa kuona kipi kitakachofanyika kuweza kutambua nani atakayekuwa mwenyeji wa mchezo huo. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa, nyuzi joto ni 12.8, wakati Melbourne ni kumi, Brisbane zikiwa ni 16.9, Perth 19.7, Adelaide 11.5, Hobart 10. Ah, Canberra kwa sasa nyuzo joto ni 4.9 wakati Darwin ni 28.3. Kufikia hapo basi, po kaseremshorafa habari, baki nasi kwa makala mengine ambayo yanakujia muda usio mrefu. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.