Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS, tuelekee nchini Kenya, Susan mjini Nairobi ambapo tunasikia pokea taarifa kwamba runinga ya Citizen imefungwa haiko hewani tena, lakini kwa mengi zaidi tuzungumze na mwandishi wetu Bwana Jason ambaye atatupa taarifa zaidi kujua ni yapi yanayojiri mjini Nairobi kwa leo, ikiwa ni siku ya kuapishwa kwa Odinga na Kalonzo. Hujambo, Bwana Jason kijambo, tueleze hali ikoje asubuhi ya ya leo hapo mjini Nairobi? Hali ni shwari uh, isipokuwa inaonekana kwamba uh, leo uh, magari mengi hayajaingia mjini hata barabarani, magari ni machache kutokana na labda, eh, hii eh, harakati za upinzani wa NASA kutaka kumwapisha kinara wao Raila Odinga, lakini hali ni shwari, eh, mambo yanaendelea shwari, lakini inaonekana magari mengi leo hayapo barabarani hivyo kawaida. Pakiwa na mkutano wa NASA ama pakiwa na fununu kwamba patakuwa na mkutano wa NASA, kunakuwa na ulinzi mkali sana mjini Nairobi. Pakoje leo? E, ka-mapema tuliona polisi walikuwa katika ile bustani ambapo e, upinzani unapanga leo kufanya mkutano wao, lakini baadaye wakaondoka. Bado kuna wachache ambao wale ambao wanazungukazunguka mjini kuangalia hali iko vipi, lakini kwa ujumla hali ya usalama inaonekana iko iko sawa kabisa. Kuwa kuna sasa, ndio wale wafuasi wa upinzani wanaendelea kuingia taratibu katika ile bustani ya Uhuru Park wakisubiri viongozi wao kuingia baadaye leo. Hapo awali tulikuwa tumepokea taarifa kwamba kuna tishio kutoka kwa ikulu kwamba runinga zisipeperushe moja kwa moja matukio katika bustani ya Uhuru, na ze ile ambayo itathubutu kufanya hivyo itafungiwa uh, matangazo yake. Je, ni kusema kwamba kufungiwa kwa Citizen na tumepokea taarifa kuwa NTV nao pia imefungiwa, ni, ni kuthibitishwa kwa onyo hilo ama ni ni kasoro tu za kiufundi? E, e, jana kulikuwa na taarifa kwamba e, wale wakuu wa vituo vya e, matangazo runinga, radio na kadhalika waliitwa pale e, katika ikulu la Nairobi na wakaonywa kwamba wasija wakapeperusha e, shughuli yoyote ya upinzani moja kwa moja. Na inaonekana kwamba leo asubuhi eh, Citizen TV ilikuwa ikipeperusha matangazo kutoka pande tofauti za Kenya kuonyesha vile mambo yalivyokuwa, na ghafla eh, ikaonekana kuwa ime, imepotea kutoka kwa eh, runinga, na taarifa ambazo zinazidi kuibuka sasa hivi kutoka kwa vituo vingine ambavyo bado vimebaki vikiwa hewani, NTV na KTN, ni kwamba eh, E, ripota mmoja wa NTV alisikia akisema kwamba e, magari mawili yalionekana katika mitambo ya kupeperusha matangazo huko Limuru na e, ghafla ndipo e, Citizen TV ikapotea hewani. Kwa hivyo kuna uvumi kwamba huenda Citizen TV imezimwa. Kile ambacho wengi wanauliza, hatma ya kiapo hiki ni gani? Kwa upande wa upinzani baada ya kuapishwa watatoa wapi hela za kuongoza serikali kama ilivyo desturi, ama ni ni kiapo tu cha kuonyesha kwamba nasi tuna watu na tuna mamlaka ya kuweza kufanya shughuli kama hii? Sasa hilo ndio swali wengi wanajiuliza kwamba wakishakula kiapo yule Raila na Kalonzo wataelekea wapi, e, lakini lengo hasa ambayo linaonekana kwamba wangetaka kufanya hivyo ni kwamba wangetaka kubaki wakionekana kwamba bado wako na ushawishi, bado wanapendwa, bado wana wafuasi wao. Kwa hivyo ni ile njia ya kuonyesha kwamba bado tupo, bado hatujalegea wala kutawanyika na kuendelea mbele. Unahisi kwamba nchini Kenya hali itakuwaje kwa sasa? Patakuwaje serikali mbili zikiongoza zikio taifa moja? Sidhani kama kutakuwa na serikali mbili, isipokuwa kuna wale wafuasi ambao pia nao wanataka kuishi kwamba yule kiongozi wao walimpiga kura e, bado yupo na um, sidhani kama kutakuwa na serikali mbili, kwa sababu serikali ya Kenyatta bado ishaapishwa, ishateua mawaziri i, na imejipanga kufanya kazi na bajeti, na kinyume na upinzani ambao hata kama utaapishwa hauna lolote, hauna uh, ofisi hauna, hauna bajeti kwa hivyo itakuwa kama ni, ni, ni, ni mfano tu wa serikali. Na bwana Githu Muigai, ambaye ni mwanasheria mkuu nchini Kenya, alikuwa amesema kwamba iwapo watachukua hatua hiyo ya kuapishwa, hiyo ni sawa na uhaini wa hali ya juu, na hatma yake ama kifungo chake ni kifungo maisha au hata kunyongwa hadi kifo. Je, unadhani kwamba baada ya kiapo hicho itakuwa sasa ni magari kuwasili na kuwapeleka Central kwa mahojiano zaidi na hata kufunguliwa mashtaka, ama ilikuwa ni tisho tu la kuwajaribu kusitisha shughuli hizo za upinzani? Sidhani kama e, vile mimi nimekuwa ni, ni, ni mwandishi wa habari sijahii kufikiria kwamba wakati mmoja labda e, e, kiongozi wa upinzani kama Raila atawahi kamatwa wala ashawahi kamatwa hata siku moja, na sidhani kama e, e, kion, u, kiongozi wa upinzani ambaye ana wafuasi wengi kiasi kama hiki mamilioni serikali itakuwa ita, itachukua haraka kumkamata, kwa sababu serikali yenyewe inajua kumkamata kiongozi kama yule itakuwa imeitumbukiza hii nchi katika hali ambayo sio nzuri. Kwa hivyo mm, itakuwa itachukua tu na hadhari, labda watatumia mbinu nyingine ambao hatujui itakuwa vipi. Naam na, na tunaona kwamba kawaida kama desturi de ya kuapisha kiongozi iwe ni rais, inakuwa ni hakimu mkuu wa taifa ndiye anafanya hiyo kazi. Kwa sasa kuapishwa kwa Bwana Odinga kuna tofauti gani na kuapishwa kwa bwana Kenyatta? Kuna tofauti kubwa, sababu kuapishwa kule kwa rais unajua kuna kuna mpangilio ni ambao kunafanywa, kuna na eh, jaji mkuu anakuwa pale na mahakimu wengine. Lakini sasa hivi hata leo hatujui nani anakuja kumwapisha Raila. Kwa sasa bado tunasubiri kuona nani kweli atafika huko, ni hakimu gani au jaji gani atafika huko kumu, kumwapisha Raila. Kwa, kwa, kwa upande kwamba sasa kama anavyojiita bwana Generali bwana Miguna Miguna ndiye atafanya kazi hiyo, ama kuna ma, ma, pengine maandalizi maalum zaidi ambayo haja, haja fichuliwa labda, labda kuna maandalizi fiche yenye labda eh, yamefichwa yenye hatu yajui, lakini sisi pia tunasubiri kuona kila ambacho kitajiri kwa leo ndio na sisi tuweze kufahamu, labda kuna kitu ambacho upinzani umepanga na ni kitu ambacho kimefichwa au cha siri. Bwana Nyakundi, shukran sana kwa kuzungumza nasi na asante kwa taarifa hiyo kutoka mjini Nairobi. Tutaendelea kufuatilia kwa karibu na kujua ni yapi mbayo yanajiri punde, muda unavyoturuhusu asante. Na bwana Jesse Nyakundi hapo akizungumza nasi kutoka mjini Nairobi, ambapo hali inaendelea kuwa tete kwa upande wa kuapishwa kwa bwana Odinga. Na taarifa ambayo tumepokea kwa sasa ni kwamba runinga Citizen na NTV imefungiwa matangazo yake nchini Kenya, lakini kwa wale ambao wanafuatia kupitia mtandaoni, basi matangazo yanaonekana kupitia mtandao wa YouTube na sehemu zingine, lakini kwa sasa Citizen imefungiwa na wanasema kwamba hata meneja mkuu wa Citizen amethibitisha kupitia kauli kwamba runinga yake imefungiwa na matangazo yapeperushi tena. Tutajua mengi zaidi baada ya takayojiri. Pamoja naendelea kufuatilia taarifa hiyo kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.