Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode migerano, tukaletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambao ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya pia unazopata kwenye ukurasa wetu wa Facebook anwani ambao ni facebook.com mkwaju sbs Swahili. Tuelekee moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia, yanayowaguza wanafunzi, hususan wanafunzi wa kimataifa pamoja na wahamiaji pia. Vilevile wanafunzi wa kimataifa wanaokabiliwa na tisho la kufukuzwa wanakoishi wamepata ushindi wa kisheria mjini Melbourne, baada ya kuthibitisha kwamba changamoto wanazokabili za kifedha zimesababishwa na COVID-19. Inasemekana kwamba watu wengi wenye viza za mpito hawajui wa haki zao na bila msaada wa chama kipya kilichoundwa wangebaki bila makazi. Tangu COVID-19 ilipomwiba Kelly Grace kazi yake mama huyo ametishwa mara mbili kufukuzwa anakoishi kama anavyoweka wazi hapa. it good, nilijua itakuwa vigumu kulipa kodi bila mapato a, you know, na kama mzazi asiyekuwa na msaada um, wasiwasi wangu mkubwa ulikuwa kuhakikisha tuna hela za kutosha kununua chakula. Mama huyo mwenye miaka thelathini na tatu kutoka Liverpool nchini England ameishi mjini Melbourne pamoja na mtoto wake wa kiume mwenye miaka kumi na nne kwa muda wa miaka mitatu. Kama mwanafunzi wa kimataifa hafuzu kupokea msaada wa ustawi wa serikali ya shirikisho sikuweza. Lipa kodi uh, sikuweza imudu I friends, sikuwa na hela zozote banks, nilikuwa nategemea familia, marafiki, mashirika yanayotoa vyakula vya bure pamoja na mashirika mengine ya msaada. Mazungumzo na mmiliki wa nyumba yake yalikwama kwa hiyo swala hilo lilifikishwa katika mahakama ya kiraia na utawala ya Victoria inayojulikana kwa ufupi kama Vikat. Alishinda kesi hiyo na anaweza endelea kuishi ndani ya nyumba hiyo. Tangu kesi yake iliposikizwa na hukumu kutolewa, deni lake la kodi la dola elfu kumi na mbili limefutwa. Bigrice ameshukuru chama cha wapangaji na manyumba kwa kumwezesha kuwa na sehemu ya kuishi. Erin Soliris Noisen ndiye katibu wa chama hicho, amesema shirika hilo ambalo linaongozwa na watu wa kujitolea liliundwa jimboni Victoria mwezi Mei kama jibu la janga la COVID-19 bino na maelezo zaidi, tumekuwa tukisaidia mamia ya wapangaji kupunguziwa kodi zao badala ya kuahirishwa kulipa kodi um, pamoja na kuepuka kuwa na madeni ya kufutwa kwa mikataba yao ya upangaji. Kwa watu wengi hawawezi mudu deni hizi na hawana uwezo wa kuzidai watu, hawana mapato, na mawakala wa nyumba pamoja na mawakili wa nyumba wanastahili elewa kuwa hakuna hela. Shirika hilo limewasaidia zaidi watu wenye viza za mpito, ila amesema kuwa wasiwasi wa wasi upangaji una waathiri wa Australia wengi Australia. kati ya asilimia 30 ya watu wanaopanga wa wa wa nyumba nchini Australia, asilimia ya 40 yao wanalipa zaidi ya asilimia 50 ya mapato yao kwa kodi na wanaishi wakiwa na mapato madogo. Amri ya kuzuia watu kufukuzwa itaendelea kutumika hadi mwisho wa Machi mwaka 2021. Jimboni Victoria misamaha inaruhusiwa kama mwenye nyumba anaiuza au jamaa wake wanahitaji kuhamia ndani ya nyumba hiyo. Wamiliki wa nyumba wanaweza tumia malipo ya nyumba yao, msaada wa kodi, pamoja na msamaha wa kodi ya ardhi ambayo inatolewa kwa wanaopunguzia wapangaji kodi zao kwa asilimia 50. Kwa Martina Pitotti na Eros Lepore kutoka Rome nchini Italy wawili hao wamelazimishwa kuanza kutafuta makazi mapya baada ya mmiliki wa nyumba yao kuamua kuiuza. Bimatina na maelezo zaidi: it became very stressful because we had ilikuwa tatizo so many kubwa kwa sababu tulikuwa na vitu vingi with, uh, vya kufikiria na eros hakuwa na kazi. Mahakama hiyo iliamua kuwa mkataba wa makazi unastahili futwa, ila kupitia msaada wa chama cha wapangaji na baada ya ushauriano na mmiliki wa nyumba yao deni lao la kodi la takriban dola elfu nane litafutwa. Bimatina tena: that, uh, have tunahisi kama tuna sababu mpya ya kuwa na matumaini ya mwanzo mpya. Hata hivyo kuna onyo la wimbi la watu kufukuzwa na wasiwasi wa upangaji kuongezeka. Amri ya kusitishwa kufukuza watu itakapoisha, hatua hiyo itagongana na wakati hela za mikopo ya nyumba zinatarajiwa kulipwa na malipo ya JobSeeker na JobKeeper yakisitishwa kabisa, hali ambayo itaunda dhoruba kali ya magumu. Wakati huo huo, taarifa za kuhama zinaendelea kutolewa hata kama kwa sasa hazina mamlaka yoyote, tarehe ikiwa imeorodheshwa siku moja baada ya amri hiyo kuinuliwa. Hata hivyo, chama cha wapangaji kinaomba suluhu ya muda mrefu itolewe kwa janga hilo. Ushauri wa Bipitoti kwa wahusika ni kwamba omba msaada. Bimatina amesisitiza kwamba uh, usikate tamaa, jaribu kuzungumza football, na watu wengine, hata kama wanahisi aibu. Na kama unakabiliana na changamoto za kifedha, tembelea tovuti hii kwa msaada www.moneysmart.gov.au. Nitarudia tena www.moneysmart.gov.au Moneysmart.gov.au, au pigia simu namba ya kitaifa ya msaada wa deni. Namba hiyo ni moja nane sufuri sufuri sufuri sufuri saba sufuri sufuri saba. Nitarudia tena: moja nane sufuri sufuri sufuri sufuri sufuri saba sufuri sufuri saba na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Catalina Flores na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu wanaone ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.