Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na Migode Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni, ni, ni sbs.com.au mkwaju swahili katika makala. Basi tuelekee moja kwa moja hadi jijini Nairobi kujua hali inavyoendelea katika siasa la uongozi wa jiji hilo pamoja na hali ya afya ya siasa hususan, kwa upande wa seneti ambalo makao yake ni katika jiji hilo la Nairobi. Tunazungumza na msemaji wa gavana wa Nairobi, bwana Ben Mulwa, ambaye ameanza kwa kutueleza hali inavyoendelea jijini humo, hususan katika swala zima la siasa. Mwanzo ukitazama, eh, Gode, ni jambo la kuhuzunisha sana ya kwamba tumerejea zile enzi ambapo viongozi wa kisiasa walikuwa wana wanashurutishwa na vitengo vya serikali ili kuweza kutii um, mielekeo ambayo serikali ingependelea. Kwangu ni jambo la kuhuzunisha sana, maanake ukitizama Kenya, uh, tumekuwa na safari mrefu kupigania demokrasia, kupigania ule uwezo wa watu kuweza kuzungumzia mambo ambayo ama kutoa maoni yao bila ku bila kuhofia kwamba wataweza ku, eh, kushurutishwa ama kuadhibiwa na serikali. Kwa hivyo uh, ukitizama mwelekeo ambao umechukuliwa hasa kutokana na mjadala unaendelea kuhakikisha kwamba ugatuzi unazidi kupokea hela za kutosha kutoka serikali kuu, eh, ni jambo ambalo wakenya wanapaswa kuhofia. Serikali imeanza kuonyesha kujitolea ku andamiza watu, kutishia maisha ya watu ili um, waweze kutimiza ama waweze kuwafikia nia zao. Na ukitizama demokrasia ni kwamba, eh, maoni ya kila mtu yanapaswa kuwa yanana, yan, yanazingatiwa uh, kwa hivyo um, Kenya haielekei vizuri vile tunavyoona, na tusipotafuta uh, mbinu ya kuhakikisha kwamba pia serikali inawajibika Mwisho wa Kenya wataumia wa, wata sana na especially ukiangalia wakati huo ambapo tuna uchaguzi mkuu ambao unakuja baada ya chini ya miaka miwili eh, ni jambo la kuhuzunisha na la kuhofia sana. Na tukigeuza macho kidogo, tutazame hali inavyoendelea katika uongozi wa kaunti ya Nairobi ambako tunajua kwamba wewe ni na wandani kidogo pale na kiongozi, hali inakuwaje ambapo tunaona kwamba hadi spika wa bunge kajiuzulu? Swala hili ni unalizungumziaje na una Nairobi ni kaunti ambayo ni, ni muhimu sana katika taifa la Kenya. Ni kiingilio pamoja na ndio makao makuu ya biashara na uongozi. kama ya viongozi wa mji wa Nairobi, suala hili mnalizungumziaje na hatua ni gani kwa kuhakikishia wakazi wa Nairobi na wale ambao wana jamaa wao ambao ko hapa nchini Australia kwamba uongozi uko salama na maslahi ya jamaa wao yako salama Nairobi? Mwanzo uh, ningekubaliana nao ya kwamba ukiangalia, uh, jiji la Nairobi sio kama kaunti nyingine yoyote Kenya, maanake ndio kaunti kubwa zaidi kwa idadi ya watu na kiuchumi, na pia ndipo makao makuu ya serikali na ndipo, na pia Nairobi ndio um, inachangia pakubwa katika uchumi wa Kenya. Lakini pia ukitizama, kumekuwa na mizozo ya uongozi kwa muda mrefu na hii ni kutokana na, na kwamba ukitizama tangu Gavana Sonko aje ofisi, aingie ofisi mwaka wa elfu mbili kumi na saba aliweza kumiliki jiji ambalo lilikuwa eh, lime, lime, limezoroteka sana eh, kiwango ki, ki, kwamba viongozi walikuwa wamezoea kupora mali ya wananchi, kawaida, ilikuwa ni hali ya kawaida. Eh, kutotenda kazi au kutotoa huduma kwa wananchi ilikuwa ni kazi ya kawaida ama ni, ilikuwa ni uzoefu. Wakati Gavana Sonko aliingia ofisini eh, mwaka wa mm, elfu mbili kumi na saba, jambo la kwanza alizingatia ni kuhakikisha kwamba amekomesha ule ofisadi ulikuwa pale na kule kupora kwa fedha za wananchi, hilo eh, ni jambo moja ambalo limempelekea ku eh, kupingwa sana na wale ambao anatajanga cartels wale walikuwa wamezoea kupokea hela pale ama kupora zile hela za wananchi bila kutoa huduma e, ukitizama um, baada ya miaka miwili Gavana Sonko ameweza kufanyia Nairobi mambo ambayo hata wengi hawakuwa wanadhania yanawezekana. Ameweza kujenga fire stations mpya nne, um, jambo ambalo ukitizama Nairobi mwisho uh, fire station ya mwisho ilijengwa mwaka wa uh, elfu moja kenda mia na saba That is Ukitizama ameanza kujenga masoko mapya sasa, wa mama wetu waketi kwa matope wakati wanauza bidhaa zao. Ameweza kubadilisha sura ya afya ya ya uh, sura ya sura um, afya katika mahospitali ya umma na mambo kama hayo. Baada ya miaka miwili, aliweza kuona kwamba anahitaji usaidizi ili kuweza ku, kuweza kuongeza ule uwezo wa kaunti wa kuhudumikia ku, mwananchi, ndipo akamfikia rais right, akamuuliza waweze kushirikiana ndipo um, waweze kuongeza investment katika um, uh, sekta mbalimbali za Nairobi. Ndio Bwana Ben samani ndio amefanya mengi sana mazuri, ambayo yanafisifika na yameacha wengi wakiwa na matumaini kwa siku za usoni. Lakini chini ya uongozi wake pia watu wamebomolea manyumba usiku wa manane, wakati wa janga Ukitizama jambo hilo sasa limetokana na kile kitengo cha huduma ambacho kiliundwa mwezi wa tatu mwaka huu uh, Nairobi Metropolitan Service, na ukiangalia gavana mwenyewe amelalamikia ule ku, ku, ku, ku, kutokuweko kwa utu katika ku, ku, ku, ku, kufanya matendo kama yale mwenyewe unakumbuka wakati Kariobangi watu walipomolewa, hata alienda pale akaweza kuwapatia waathiriwa chakula na kuwapatia tents kwa kwanza kupata msaada um, wa ziada kabla eh, wa dharura kabla aweze kuwatafutia suluhisho. Juzi uliona hata al, alikashifu vile mtu mmoja alifariki eh, pale eneo la Mukuru kwa Ruben wakati ubomozi ule ulifanyika watu wakiwa bado ndani ya manyumba zao. Kwa hivyo gavana, ukitizama pia uh, ile uh, ule mfano anapatiana kuna zile nyumba za wananchi wa kawaida zile zinajengwa pale Pangani, na yeye katika serikali yake aliweza kuketi chini na wale wakaazi wa eneo lile, akaafikiana nao, akawapa akawafidia, kwamba akawapangia malipo, ndipo waweze kupata makaazi temporary kabla ya zile nyumba kujengwa. Kwa hivyo sasa hivi hata tunazungumza, jana alikuwa na mkutano na mkuu wa sheria wa Kenya katika ofisi ya Attorney General na hayo ni malalamishi ambayo amefikisha kwamba ni muhimu eh, haki za binadamu zizingatiwe wakati pia tunazingatia maendeleo. Kwa hivyo kuenda na mbele, nadhani hautaona mambo kama hayo yakitokea. Na kwa kuendelea mbele, unahisi kwamba afya ya siasa hapo katika kaunti ya Nairobi, katika kaunti ya jiji Nairobi itakuwaje? Na we mwenyewe, kuna umetegemea kwamba utaweza kujirusha dimbani ama itakuwaje? Uh, ukitizama uki siasa na afya, uh, vile mambo yalivyo na Nairobi, uh, kulingana nami, naona mambo yanasonga vyema, maanake sasa unaweza tizama na unaweza tenganisha wale ambao wako na nia ya kuhudumikia wananchi wa kawaida na wale wako na nia ya kuingia ku, ama kupata nafasi za uongozi kujifaidi wenyewe, na ndipo hata wakati uliniuliza kuhusu kujiuzulu kwa spika wa county. Uh, alikuwa amejitokeza sana ku, ku, kujionyesha kwamba anawasilisha interest ama yale matakwa ya wale ambao wamekuwa wakitamani kufikia uh, kile kitita cha pesa ambacho Nairobi inapokea ndipo waweze kujifanikisha wenyewe. Lakini gavana ameweza kujadiliana na rais, wamekubaliana mikakati ambayo itawekwa kuhakikisha kwamba huduma ndizo zitapatiwa kipao mbele na kwenda mbele. Mimi natumaini ya kwamba utaona mabadiliko makubwa, manake Nairobi kama jiji kuu, uh, sio um, Kenya pekee, lakini hata ukitizama uh, katika um, jumuiya ya um, Afrika Mashariki ni muhimu jiji hili liwe lime, limeinuliwa kiwango ya kwamba eh, wageni wakitoka dunia wakitoka popote dunia mzima wanapata jiji ambalo lime, limepangwa vizuri, ambapo huduma zinatolewa na ambapo pia um, hakuna ule msongamano wa wa um, kutoa huduma eh, vile ilivyokuwa awali. Kwa hivyo na, na, natumaini Nairobi mambo, mambo yatabadilika sana haswa vile sasa um, yule mkurugenzi wa ile idara ya NMS ama Nairobi Metropolitan Services amejitolea kufanya kazi na gavana, maanake county haijavunjwa. Ile ilifanyika ni kwamba kuna ushirikiano kwa zile functions na ambazo zilielekezwa kwa serikali kuu, ndipo tuweze kupata usaidizi katika investment. Na kwa ufupi nataka nikueleze, unatizama kama barabara za Nairobi peke yake, ukitizama ile bajeti ambayo Nairobi inapokea haina uwezo ya kuweza kuzi, kuzi Uh, kuzitengeneza barabara zote, lakini ukitizama serikali kuu ina bajeti kubwa zaidi. Kwa hivyo tukiwa na ushirikiano, tutaweza kufanya mengi kwa muda mfupi zaidi, na wananchi ndio watafaidika. Sehemu nzuri ya kumaliza mazungumzo hayo, Bwana Ben Mulwa, shukran sana kuzungumza nasi na kila la heri katika jitihada za kuendelea kusogeza mbele kaunti ya Nairobi. Asante sana, nashukuru ndugu, nashukuru ndugu. Huyu ni Bwana Ben Mulwa, msemaji wa gavana wa kaunti ya Nairobi, akizungumza nasi kuhusu hali inavyoendelea katika uongozi wa jiji la Nairobi. Mengi zaidi kuhusu taarifa hizi tambila tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.