Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Kama ilivyo desturi, tuelekee katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako makala ya leo yataanzia. Baada ya wiki sita za mapumziko ya majira ya baridi wanasiasa wa shirikisho wamerejea mjini Canberra ambako utata uliotawala siasa ya taifa. Seneta mmoja ambaye alikuwa hajulikani sana kabla ato ya atoe hotuba yake ya kwanza ndani ya seneti alijipa umaarufu nchini kote kwa kupendekeza marufuku ya uhamiaji wa Kiislamu. Wakati huo huo, sera muhimu ya serikali kwa nishati ilipita kizuizi cha kwanza kwa kukubaliwa katika mkutano wa chama tawala. Hotuba ya seneta huyo pamoja na sera ya nishati ya serikali zilizua utata, hata kama swala moja lilifunika lingine kwa ukali wa ukosoaji. Ifuatayo ni tathmini yaliyojiri wiki hii katika siasa ya taifa mjini Canberra. Ni nadra katika bunge la shirikisho ambapo karibia ya kila mbunge kati ya wabunge 226 wanaowakilisha taifa huja pamoja kusifia tamaduni tofauti nchini Australia ila wiki hii hatua hiyo ilichukuliwa katika majibu ya haraka na yenye wingi wa hisia baada ya hotuba ya kwanza ya senata wa Queensland, Fraser Enning, Jumanne tarehe 14 Agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hii hapa sehemu ya hotuba ya senator Enning iliyozua ukosoaji mkali ndani na nje ya bunge. Hata kama waislamu wote si magaidi, bila shaka siku hizi magaidi wote ni Waislamu. Ni kwa nini mtu yeyote angependa kuleta wengi wao hapa? Suluhu ya mwisho kwa tatizo la uhamiaji bila shaka ni kura ya umaarufu. Hatuhitaji kura ya maoni kupunguza idadi ya wahamiaji. Tunachohitaji ni serikali yenye nia ya kutekeleza sera endelevu ya idadi ya watu . Maneno yake uchochezi, ya uchochezi yalizua ukosoaji mkali toka kwa wanasiasa wa pande zote za siasa, wakiongozwa na Waziri Mkuu Malcolm Tambul, ambaye alisema kwamba "Naamini ni muhimu kila mara kukemea you, you ubaguzi wa rangi, lazima tuukosoi. reference... Dokezo la suluhu ya mwisho katika hotuba hiyo ilichukiza. Naye mbunge ambaye ndiye Mwislamu wa kwanza wa kike wa chama cha Leba Ann Ali alipozungumzia utata wa hotuba ya Senator Anning, alisema amepewa moyo kwa kauli za wanasiasa wenza: nimechoka kukabiliana na chuki na hotuba za udhalilishaji mara kwa mara Time. And time. And time wakati huo huo, waziri wa nishati Josh Fredenberg, ambaye pia ni Myahudi ambaye mamake alikuwa miongoni mwa Wayahudi waliopona mauaji ya kimbari Ulaya, alitaka Senator Enning aombe msamaha kwa kauli yake yakefrenin hastahili, ondoa kauli yake mara moja tu bali tembelea jengo la kumbukumbu kumbu la mauaji ya Wayahudi na asikize hadithi za maumivu ambayo Wanazi walisababisha, wa na ajifunze kupitia matukio hayo na kusema hatawahirudia kauli hiyo tena. Bila shaka, kama seneta huyo mpya wa chama cha Katter's Australian Party alikuwa anataka majibu kwa kauli yake aliyopokea tena, bila kuchelewa. Licha ya wimbi la ukosoaji lililomwangukia bwana Anning, amesisitiza hataomba msamaha. Siku hiyo ya umoja wa bungeni ilikuwa maalum, ila ilikuwa hatua ya kipekee. wiki hii Jumatatu wiki hii serikali ya mseto ilifanya mkutano wa jumla wa kwanza baada ya wiki kadhaa. Mkutano huo ulikuwa muhimu kwa hatma ya sera ya dhamana ya nishati ya taifa. Baada ya mkutano huo ambao ulidumu kwa muda wa masaa mawili na nusu, ambako idadi ya wa wabunge thelathini walichangia maoni yao, Malcolm Tambul aliibuka mshindi na kusema kwamba well, kongamano la chama leo limeunga mkono dhamana ya nishati ya taifa kwa wingi we, na kwa hiyo tumepiga hatua karibu ya kuwa na nishati ya kutegemewa, ambayo pia ni ya bei nafuu. Ni wengi waliounga mkono wa sera hiyo, ila haikuwa kila mwanachama wa serikali ya mseto. Baadhi ya wabunge wa chama tawala wamesalia na haki yao ya kuvuka sakafu bungeni kupiga kura dhidi ya sera hiyo. Miongoni mwa wabunge ambao wametishia kuvuka sakafu kupiga kura dhidi ya sera hiyo ya serikali ni waziri mkuu wa zamani Tony Abbott, pamoja na naibu waziri mkuu wa zamani ambaye pia alikuwa kiongozi wa chama cha Nationals Barnaby Joyce. Bwana Joyce alipozungumzia swala hili alisema kwamba this is not a case Hali hii haihusu kuwa, kuwa katika timu moja na Abbott au kuwa katika timu na mtu mwingine. Bila shaka uh, kuna nia ya kuwa na umoja uh, naelewa hali hiyo um, ila bila shaka in msimu in wa majira ya joto unakuja, na bei ya umeme itaongezeka. Wakati wanachama wa serikali ya mseto wanaweza piga kura kwa hiari yao, itaonekana vibaya kwa serikali iwapo baadhi yao watavuka sakafu kupiga kura dhidi ya sera ya dhamana ya nishati. Mswada huo unatarajiwa kufikishwa bungeni katika vikao vya kwanza viwili, utakapoidhinishwa na serikali za mikoa na majimbo. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika siasa ya taifa. Jiunge nasi tena wiki ijayo, siku na wasaa kama huu, kwa tathmini nyingine yaliyojiri katika wiki ya kisiasa nchini Australia. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea ya tovuti yetu sbs.com.au mkwaju au Swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.