Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kama kawaida, wazasikiza makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, kama unapendekezo la makala ama kuna lolote lile ambalo ungependa kujua kutoka kwetu, basi tuandikie kwa barua pepe anwani ikiwa ni swahili.program@sbs.com.au. Kuna mengi ama tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la imani, hususan katika swala la mafungo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Waislamu duniani kote wameanza mafungo katika mwezi mtukufu wa Ramadan, ambao ni mwezi muhimu katika kalenda ya Waislamu. Hata kama taratibu nyingi za mafungo zinaambatana na mazoea ya msingi, baadhi ya taratibu hizo zinatofautiana kulingana na sehemu ambako mtu yuko. Mafungo ya Ramadan ya mwaka huu yamejiri miezi michache tu baada ya mashambulizi katika misikiti ya mji wa Christchurch ambayo imesababisha misikiti mingi nchini Australia kuongeza ulinzi wao. Ramadan, Ramadan. Ramadan ni wakati wa kusali kwa pamoja na marafiki na familia pamoja na kukumbuka wakati Mtume Muhammad alipopewa Koran. Mafungo hayo huwa katika mwezi wa tisa wa kalenda ya Kiislamu. Mwaka huu ni Jumapili tarehe 5 Mei hadi Jumanne tarehe 4 Juni. Mafungo hayo hudumu kwa muda wa kati ya siku 29 au 30, kulingana na wakati mwezi unachomoza katika wal... mwezi wa Ramadan, Waislamu huwa hawali hawanywi, hawavuti sigara wala kujamiana, kuanzia wakati jua linachomoza hadi linapotua. Mafungo hayo husaidia kukuza nidhamu na huruma kwa wasiojiweza. Wanaposhiriki katika mafungo ya Ramadhan, Waislamu wanakuwa wametimiza moja kati ya nguzo tano za Uislamu, majukumu ambayo dini hilo inasema muumini anastahili timiza kama wajibu katika maisha yake. Hata hivyo kuna baadhi ya watu au mazingira ambayo yanaweza mruhusu mtu asifunge. Wanaruhusiwa kutofunga ni watoto, wanawake wajawazito au wanaonyonyesha mtoto, wazee pamoja na wagonjwa. Wakati mafungo ya Ramadhani hufanywa duniani kote, taratibu za mafungo hayo zinatofautiana kulingana na sehemu ambako anayefunga yuko. Adel Salman kutoka Baraza la Waislamu jimboni Victoria amesema kuwa watu wa Australia ambao wanatoka katika tamaduni tofauti wanaleta tamaduni na ushawishi tofauti wakati wa mafungo ya Ramadan. na The Muslim community here in Australia is so diverse. Jamii ya wa Waislamu hapa Australia ina utofauti mkubwa, ina tamaduni tofauti na lugha nyingi. Kuna utofauti wa miaka pia vijana wanaweza fanya mafungo ya Ramadan tofauti na wazee, waliowasili hivi karibuni pia husherekea tofauti mafungo kuliko watu ambao wamelelewa nchini Australia. Mafungo ya Ramadan hukamilika katika sherehe ya Eid al-Fitr, tafsiri yake ni sherehe ya kuvunja mafungo, na kimsingi sherehe hiyo inajumuisha maombi, kuvaa mavazi mazuri, kutoa zawadi pamoja na kuchangia vyakula. Sherehe ya Idd el fitri pia hutofautiana kulingana na tamaduni ya wanaoshiriki katika sherehe hiyo. Kwa mfano, Waislamu kutoka maeneo ya kaskazini ya Afrika huoka biskuti ambazo zinajulikana kwa jina la kak. Kitamaduni, wanawake wa Kimalaysia huvaa mavazi ambayo hayabani mwili ambayo yanajulikana kwa jina la baju kurung, na familia za Waarabu zinajulikana kwa kununua samani mpya kwanza sherehe hizo ila Adel Salman amesema watu hawahitaji kuishi katika nchi ambayo wakazi wake wengi ni Waislamu ili uweze kupitia uzoefu kamili wa Ramadan. Australia si nchi yenye Waislamu wengi, kwa hiyo hakuna watu wengi wenye taarifa kuhusu Ramadan au wanaoadhimisha Ramadan. Kwa hiyo haina maadhimisho makubwa ambayo unaweza pata kama nchini Misri, ila katika hali tofauti inaweza kuwa bora kwako kuwa hapa kwa upande wa kutilia maanani ujumbe wa Ramadan badala ya mambo ya kitamaduni ya Ramadan. Hata hivyo, ushiriki katika mafungo ya Ramadan unaendelea kuongezeka nchini Australia. Katika mwaka elfu mbili kumi na sita Mako Mtambul alikuwa waziri mkuu wa kwanza wa Australia kuwa mwenyeji wa kufungua mafungo ya Ramadan alipoalika viongozi Waislamu kwa mlo wa jioni wa iftar katika makazi ya waziri mkuu. Mafungo ya Ramadan ya mwaka huu ni ya pili nchini Australia. Kwa Ali Banasawi aliwasili mjini Sydney kutoka Misri baada ya kuishi Ujerumani kwa miaka mingi, na kwa sasa ni mtayarishaji wa makala yanayopeperushwa katika lugha ya Kiarabu katika redio ya SBS alipozungumzia mafungo ya Ramadani nchini Australia, Bwana Banasawe alisema kwamba ni tofauti sana. Ni vigumu kidogo, kwa sababu katika nchi za Kiarabu, Misri ikijumuishwa, masaa ya kazi hubadilishwa kuendana sawa na wakati wa mlo muhimu wa siku, ambao ni wakati jua linapotua, ila hapa hali hiyo ni tofauti. Bwana Banasawe ameongezea kuwa waislamu wenza kutoka Misri wanaoishi mjini Sydney wamemsaidia kuzoea maisha katika nchi yake mpya. Bwana Bwana Sawi tena, there is few mosques where you can pray, kuna misikiti kadhaa ambako unaweza fanya sala la usiku. Ila jamii ya watu kutoka Misri hapa wana ratiba kwenye mtandao wa Google Sheets, huwa wanachangia ratiba hiyo ambayo ina taarifa kuhusu misikiti ipi itakuwa na sala katika siku fulani. Muslim Community Radio ni redio ya jamii ya Waislamu katika maeneo ya magharibi ya Sydney ambayo hukabiliana na masuala ya Waislamu pamoja na matukio katika lugha kadhaa tofauti. Lengo la redio hiyo ni kuwaelimisha wasikizaji kuhusu sheria za Australia, tamaduni, kuwaelekeza mbali ya itikadi za uchochezi pamoja na kuhakikisha wahamiaji wapya wanaendelea kushiriki katika tamaduni zao za asili. Mnamo mwaka elfu mbili mia kenda tisaini na tano kituo hicho kilipeperusha makala yake masaa ishirini na nne wakati wa Ramadan, ila kwa sasa kituo hicho hupeperusha makala yake kila siku ya mwaka. Rafik Hussein ndiye mwenyekiti wa redio hiyo, amesema redio hiyo ina nafasi muhimu kwa upande wa kutangaza tarehe za Ramadan katika maeneo ya magharibi ya Sydney kila mwaka. Bwana Hussein na maelezo zaidi. Waislamu duniani kote watatafuta robo ya mwezi. Mwezi mwezi uliopita na usiku wa 29 wa mwezi huo Waislamu watasubiri kuona kama siku ifuatayo itakuwa ni Ramadan au la. Hicho ni kitu ambacho huwa tunashiriki. Tuna wasikilizaji ambao hutupigia simu wakiuliza, je, Ramadan ni kesho au la. Mwaka huu Ramadan imejiri miezi michache tu baada ya mashambulizi mabaya katika misikiti ya Christchurch ambako watu kadhaa waliuawa imejiri pia wiki chache baada ya mashambulizi ya mabomu katika kanisa nchini Sri Lanka. Mashambulizi hayo yamedaiwa na kundi la like kigaidi la like Kiislamu, ambako pia watu kadhaa walifariki. Nchini Australia, jamii ya wa Waislamu iko kwenye tahadhari kubwa. Baadhi ya viongozi kadhaa wa jamii hiyo wameweka hatua za usalama kabla ya mafungo ya Ramadan. Hata hivyo, msemaji wa baraza la viongozi wa kiroho wa Waislamu, Bilal Rauf, amesema hadhani hatua hizo zitawazuia watu kushiriki katika mafungo ya Ramadhan kwa sababu different mosques will be taking various steps to ensure misikiti tofauti itachukua hatua tofauti kuhakikisha usalama. Na kwa watu watakaohudhuria misikiti ambao watakuwa wengi wakati wa Ramadan wanaweza fanya hivyo wakihisi wa wako usalama na wanaamani mawazoni, hata kama patakuwa wasiwasi kuhusu yaliyofanyika hivi karibuni. Nadhani hali hiyo haitazuia watu kufurahia na kukumbatia Ramadan. Bwana Rauf ameongezea kuwa viongozi wanawahamasisha Waislamu wa Islamu Australia watumia mwezi huo mtukufu kukuza uvumilivu na uelewa katika jamii pana kwa sababu on the one end. Kwa upande mmoja kwa jamii ya Waislamu wa Australia ni wakati wa kusherehekea na kutafakari. Hiyo ndiyo maana ya Ramadhan. Inahusu kuja pamoja kama familia na kama jamii. Ila mwelekeo wa pili ni kuwahamasisha Waislamu wa Australia kuchangia uzoefu wao pia kuwakaribisha majirani wao, kufanya mazungumzo pamoja na kuwajumuisha wengine katika uzoefu huo, yeah. Masaa ya Australia hufanya mafungo ya Ramadan kuwa rahisi. Wengi wao mwaka huu watafanya mafungo kwa muda wa masaa 12 kwa siku pekee. Baadhi ya watu barani Ulaya watakuwa na jua kwa muda mrefu kidogo kila siku, kumaanisha itawabidi wafanye mafungo kwa muda wa masaa 19. Kuna wakati katika mwaka ambapo katika sehemu chache ambazo ziko juu ya eneo la duru la Arctic ambako jua huwa halitui. Katika visa kama hivyo, mamlaka wametoa mwongozo kuwa Waislamu wanaweza funga sawa na nchi za Kiislamu ambayo iko karibu yao au sambamba na Maka, Saudi Arabia, ambako Uislamu ulizaliwa. Tunatumai taarifa hiyo imekupa uelewa kuhusu mafungo ya Ramadan. Na kama unashiriki katika mafungo ya mwezi mtukufu wa Ramadan, idhaa ya Kiswahili ya SBS inakutakia mafungo mema yenye kujawa baraka. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkoa juu swahili. Makala haya yaliandikwa na Evan Young na Jessica Rowe na kutafsiriwa na kusomo kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.