Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuwana migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na no mtandaoni, anaonembao ni sbscomau mkwaju Swahili. Kama kawaida zapata makala haya pia kwenye kurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkoaju sbs ya Swahili. Kwa sasa tuzungumzie, tuzungumzia swala zima la masomo, hususan kwa watoto wa changa. Je, ni umri upi ambao wanastahili kuanzia masomo, ama ni wakati gani wanastahili kusajiliwa kuanza masomo rasmi? Mwaka mpya wa shule unapoanza, mjadala umeibuka tena kuhusu miaka ya kwanza shule kitaifa. Kwa sasa hakuna umri halisi wa kuanza shule kote nchini Australia, na baadhi watalam ya wataalam wanaamini matokeo ya elimu yanaweza imarishwa kama kuna umri wa kuanza masomo. Je, wazazi hujuaje kama watoto wao wako tayari kuanza shule? Umri ambao watoto wanaweza anza shule unatofautiana kati ya majimbo na mikoa kote nchini. Kwa sasa watoto wenye miaka kati ya tatu na nusu wanaweza anza shule katika jimbo la magharibi Australia na miaka sita katika sehemu zingine za nchi. Marian Canos ni mwalimu wa msaidizi wa masomo ya elimu ya mapema ya watoto katika chuo cha Edith Cowan jimboni magharibi Australia. Amesema kinachoongezea wazazi mkanganyiko ni sehemu tofauti kote nchini kuhusu jina la mwaka wa kwanza wa shule ya msingi. Pia kuna sheria tofauti kuhusu kama wazazi wanaweza chelewesha wakati watoto wao wanaweza anza shule. Profesa mshiriki Knos amesema ukosefu wa msimamo umesababisha mkanganyiko mwingi kwa wazazi, na nadhani ni wakati wa kuwa na mwaka wa kwanza shule kitaifa. Kwa sasa tuna mfumo wa pamoja, kwa hiyo unategemea kile ambacho kila jimbo na mkoa utaamua kufanya, ila nadhani itakuwa na manufaa kwa wazazi na shule kuwa na umri mmoja wa kuanza masomo. Bob Perry ni profesa wa chuo cha Charles Sturt. Amefanya utafiti wa mabadiliko ya kielimu katika kazi yake. Amesema sheria ya kitaifa pekee ni kwamba watoto wote nchini Australia lazima wawe shuleni kufikia umri wa miaka sita. Ila wazazi katika baadhi ya majimbo wanafanikiwa kuchelewesha kuwasajili watoto wao shuleni. Wa mzi huo unaunda hali ambapo watoto wenye umri kati ya miaka minne na sita wanaweza kuwa pote katika darasa moja. Profesa Perry amesema pia kuwa kuna viwango tofauti vya kukomaa kati ya miaka minne na sita, ila haamini kuwa umri unastahili kuwa kipimo pekee cha wakati mtoto anastahili anza shule. Nadhani muhimu zaidi ni kitakachofanyika shuleni badala ya wakati yeah. watafika huko um, Walimu wetu wana uwezo na wamekuwa wakifunza kwa miaka kukuza na kuwafunza kwa, kwa tahadhari watoto ambao wana hata umri wa miaka minne na nusu. Sidhani inaweza kuwa kitu kizuri kwetu kuwa na sheria ya kitaifa inayosema watoto hawastahili anza shule hadi wana miaka sita. Nadhani tutahitaji jibu swali muhimu kuhusu watakachofanya hadi wana miaka sita. Profesa Peri ameongezea kuwa kuna masomo ya kinda kwa watoto wote nchini Australia katika mwaka kabla ya kuanza masomo, na wakati ruzuku zipo wazazi wengi bado lazima walipie nafasi hizo, hali ambayo inafanya iwe ghali kwa wazazi ambao wanaweza kuwa na watoto wengi katika huduma ya malezi ya watoto. Takwimu ya mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kutoka ofisi ya takwimu imesema kuwa asilimia 83 ya watoto wote wenye miaka minne na asilimia ishirini na moja ya watoto wote wenye miaka mitano walisajiliwa katika miradi ya kinda kote nchini Australia. Profesa Perry amesema pia kuwa wakati anadhani miradi ya kinda ni muhimu, ana wasiwasi kuhusu ubora wa baadhi ya miradi hiyo. Sina uhakika kuwa hali ya masomo ya kinda na huduma ya malezi ya watoto inaweza turuhusu kujibu hoja hiyo katika njia chanya baadhi ya tafiti zimeonyesha kuwa watoto ambao wanaanza shule kuchelewa huwa na matokeo bora. Profesa Knaus amesema kuwa utafiti wa chuo cha New South Wales ulichunguza idadi ya watoto laki moja jimboni New South Wales ambao walicheleweshwa kuanza masomo. Utafiti huu ulipata kulikuwa mtindo ulio wazi wa kuboresha matokeo katika kila mwezi wa mwaka. Christine Lege ndiye rais wa kitaifa wa elimu ya mapema ya watoto. Amekubali kuna matokeo bora kwa baadhi ya watoto wakichelewa kuanza masomo, ila amesema pia kuwa hali hiyo haiwezekani kila mara kwa wazazi. You know, um, haswa kama the... wanaenda katika malezi ya watoto um, na ada iko juu sana um, ni mwaka mwingine kwa familia children, na kama wana watoto um, wawili katika huduma ya malezi ya watoto so, inaweza you know, kuwa ghali kawaida huwa ni familia ambazo zinaweza mudu gharama hiyo yeah, au familia ambazo zinajitolea kifedha ambao wanawaacha watoto wao katika huduma hiyo kwa mwaka wa ziada yeah. Profesa mshiriki Penny Van Bergen ni mtaalam katika saikolojia ya elimu katika idara ya elimu ya chuo cha Macquarie, amesema suala la kuwa na umri mmoja ni gumu na halina majibu rahisi. Amesema pia wakati kuna ushahidi unaodokeza kuwa wazazi wangependa kuona umri mmoja wa shule ya kitaifa ukitekelezwa, kuna sababu nyingi wazazi wanaweza chelewesha watoto wao kuanza shule kwa mwanga. Um, unaweza kuwa tofauti kubwa katika miezi you kumi know, na nane, na ni suala gumu kwa sababu moja ya sababu ambayo um, wazazi wanaweza amua kuwatuma watoto wao shuleni yeah, katika um, mwaka, mwaka yeah. Um, wa pili wanaofuzu badala ya mwaka wa kwanza ni sababu wanahisi mtoto wao hajawa tayari. Um, kwa hiyo si suala la mtu kuanza um, kuchelewa um, atakuwa bora kuliko aliyeanza mapema, ila ni kitu ambacho baadhi ya wazazi wana wasiwasi kuhusu kuwa watoto wao wanaweza kuwa ndani ya darasa lenye watoto wakubwa. Um, wazazi wavulana haswa kuripoti wasiwasi huo kuwa wanawasiwasi kama the wanawatuma watoto wao wakiwa wachanga well, bado na kama wanawavulana ambao ni wakubwa kualiko ukubwa wao hufanya tofauti pia. Profesa Mshiriki Van Bergen amesema kwamba kama umri wa kwanza shule ni sawa kote nchini ni mfumo upi unastahili tumiwa? you know, kuna ushahidi kutoka kwa wazazi na jamii za shule ambazo pengine kabla ya mwisho wa mwaka inaweza wapa watoto faida kwa upande wa kukua na kuwa tayari kusoma, kuweza kuketi na kusoma vizuri kwa huo muda, na kuwapa muda wa kutosha katika mazingira ya elimu ya mapema. Pia bila kujali umri ambao wazazi wanaamua kuwatuma watoto shuleni, wataalamu wamesema kwamba kuna mengi ambayo wazazi wanaweza fanya kuwatayarisha watoto wao kwa moja mabadiliko makubwa ya maisha. Hii inajumuisha kuwauliza watoto wanachofikiri kuhusu kuanza shule, kuonyesha mtoto ambako shule iko kabla ya siku ya kwanza, na kuweka mipango ya kila mara ya kulala takriban wiki moja kabla ya shule kuanza. Profesa mshiriki Knos amesema kuanza shule haistahili husu tu maendeleo ya kielimu, inahusu pia kujifunza jinsi ya kucheza na watu wengine. Si suala la kuanza mapema ni bora, inahusu usawa wanavyo katika mazingira ya shule, na tumepata kuwa michezo ina thamani kubwa years, so katika miaka yao ya kwanza somebody, kwa hiyo kama watoto wanaanza shule, shule mapema, kama kuna mradi mzuri wa michezo, tunapata kuwa watoto hufanya vizuri zaidi baadaye watoto hujifunza mengi kupitia michezo. Bahati mbaya, watu wengi huzingatia michezo kuwa haina thamani na wanataka watoto and waanze masomo rasmi mapema zaidi. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Pegi ya Kumelo na Gode Migerano. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembela tovuti yetu wanaoni, ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.