Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS huko nami Gode Migerano. Makala haya kama kawaida, waweza kuyapata kwenye tovuti yetu sbscomau mkoaju Swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkoaju SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuanze kwa ujumbe maalum wa sikukuu ya wanawake ya kimataifa. Je, ni epelojiri mengi zaidi na mwandishi wetu Frank Mtao. Watu duniani kote wamejumuika Ijumaa, tarehe 8 Machi kuadhimisha sherehe nyingine ya sikukuu ya kimataifa ya wanawake. Ila katika eneo la jimbo la kaskazini Australia, jamii ya hapo inafanya kitu tofauti. Jamii hiyo inawaenzi wanawake ambao mara nyingi huwa hawajumuishwi katika maadhimisho hayo kupitia mkutano wa kwanza uliobatizwa jina la hakuna mwanamke atakayeachwa nyuma. Rebecca Forrest ni mkazi wa Darwin. Alipokuwa mzazi asiye na mchumba, amesema ilikuwa vigumu kuvuna matunda yoyote ya matukio ya maendeleo ya kitaalam kwa sababu ya majukumu ya kufanya kazi pamoja na kuwalea wanawe. Kwa njia moja alikuwa akiachwa nyuma. Alipotathmini sehemu hiyo ya maisha yake, Bi Forrest alisema kwamba aliamua kuanzisha mkutano wake binafsi kwa jina la No Woman Left Behind, au hakuna mwanamke atakayeachwa nyuma. Lengo la mkutano huo ni kuwaruhusu watu kutoka jimbo la kaskazini kuja pamoja na kuchangia hadithi zao, tarehe hiyo 8 Machi ambayo ndio Siku ya Kimataifa ya Wanawake. Huyu hapa Beforest na maelezo zaidi. Divert... E, katika jimbo la kaskazini ni sehemu yenye utofauti mwingi. Hivi karibuni niligundua kuwa theruthi tatu ya kila mtu katika mji huu alizaliwa ng'ambo ila pia tuna ushawishi mwingi kutoka kwa watu wa Kiaboriginal. Kwa hiyo kile ambacho mkutano huu ulihusu ilikuwa kuhakikisha tunawakilisha jamii jukwaani kupitia wanaozungumza na pia miongoni mwa wanaohudhuria mkutano huo. Pia mkutano huo hutoa huduma ya malezi ya watoto pamoja na kujumuisha mfumo wa udhamini ili wamama pamoja na wanawake e, wachangie au wajumuike katika mjadala huo. Beforest amesema mkutano huo ambao huwa siku nzima una ratiba ya siku ambayo inajumuisha wazungumzaji arobaini wanaongoza mijadala kuhusu vitu kama changamoto za utamaduni ambazo wanawake wasio wazungu hukabili, vijana wanaofungwa, changamoto za kimwili pamoja na unyanyasaji. Moja ya mijadala tuliyo nayo ni kwamba hauwezi uliza hilo tuna mwanamke aliyezaliwa Siria na huvaa hijabu. Tuna shoga. Kwa hakika, tuko na mwalimu mkuu msaidizi ambaye amezaliwa India, anazo shahada takriban sita, na cha ajabu ni kwamba katika shule yangu watu huja kumwamkia, ni kama hajui Kiingereza, na yeye ni mwalimu mkuu msaidizi tu kwa sababu yeye ni mwanamke. Ila B Forest amesema moja ya vitu muhimu katika mkutano huo ni maudhurio makubwa ya wanaume kama wazungumzaji na wasikilizaji. Huyu hapa tena, kuna wanaume pia na wanatoka katika nchi kumi na mbili tofauti, lakini pia kuna vikundi kumi na mbili tofauti kutoka kwa aborijin nchini Australia. Kwa kweli, hiyo inawakilisha jimbo zima. Kila mtu anastahili kuienzi siku ya kimataifa ya wanawake. So I think that sipendi jinsi that wanaume that hawa hawahamasishwi kushiriki. Kwa hiyo kile ambacho tumejaribu kufanya ni kuwaleta katika mradi huu. Nadhani huo ni ujumbe ambao tunastahili sukuma mbele katika siku ya kimataifa ya wanawake. Wanaume sio maadui, sote tunaweza fanya kazi pamoja. Idadi ya watu takriban mia nne wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huu wa kwanza, na tukio lingine limeandaliwa tayari kwa eneo la Alice Spring. Betina Ndangambala ni mmoja wa wanawake wengi mwenye kivutio atakayeongea katika mkutano huo wa Ijumaa, tarehe 8 Machi. Bi Ndangambala ni afisa wa polisi wa jamii ya Waborigino aliyeshinda tuzo ya ushujaa katika jimbo la Kaskazini ikiwa ni mwaka 2017 baada ya kufanya kazi ya ziada kwa kuwakaribisha wanawake na kuwapa makazi kwake wanawake hao walikuwa na watoto wenye matatizo ya unyanyasaji wa nyumbani amesema matatizo ya unyanyasaji wa nyumbani bado ni tatizo kubwa kwa wanawake wa kiaborijino katika jimbo hilo, kama anavyofafanua hapa. Waliniona mimi kama mtu shupavu, nikiwa afisa wa polisi wa jamii ya aboriginal na walianza kuja na kuniomba msaada kwa sababu hapakuwa na sehemu ya kwenda. Nilitoa nyumba yangu kusaidia kuwalinda, baadhi walikuja na watoto na wengine walikuja wenyewe, ili kuwapa sehemu salama ya kuishi hadi tutakapopata suluhisho na kuhakikisha wanarejea katika mazingira salama. Tangu wakati huo, Amefungua kituo cha wanawake kwa jina la Galwinku Women Space ambalo ni shirika linaloongozwa na jamii ya kuwasaidia wanawake na watoto kuwa salama wakati wa matatizo ya unyanyasaji wa nyumbani. Bi Dangambala amesema anataka kusaidia wanawake wote, si tu wanawake ambao wako katika jamii yake wajisikie wana uwezo wa kuwa na usawa halisi binafsi na kwa wenyewe pia. Huyu hapa Bindangambala anafafanua: tumaini langu ni kuwaona wanawake wengi shupavu ambao wanajihisi wanafahari. Sitaki tu like kuona watu wangu, ila mwanamke yeyote ajihisi na nguvu na anafanya wezalo kwa jumuia ya yao na kwa familia yao, na tumaini langu nilikuwa na wanawake shupavu ambao wanawasaidia wanawake wengine kujiimarisha. June Oscar anatoka katika jamii ya Aboriginal na visiwa vya Torres Strait. Ni kamishina wa haki ya jamii ambaye alipokea tuzo ya heshima ya Australia. Yeye ni mmoja wa wazungumzaji wakuu katika mkutano huo. Ni mwanamke wa Kiaborigino mwenye fahari kutoka katika jamii ya Bunuba ya wamagharibi mwa Australia. Bi Oscar amesema wanawake kutoka jamii zote na imani tofauti watahitaji kuondoa tofauti zao na kufanya kazi pamoja ili kufanya mageuzi halisi. so women, uh, endure, kuna mengi ambayo wanawake huvumilia na wanawake educated, wanabeba majukumu kama viongozi and walezi, waelimishaji, wazalishaji, uh, katika familia years, na jumuia na kila wakati katika masuala haya kuna mengi ya kutosha kwa wote kushirikishwa. Tuna uwezo wa kuchangia upendo na kufanya mabadiliko ya kuwa na watu wenye fikra sawa ambao wako kwa kusaidia na kupeana nguvu kwa wanawake ambao hawataweza kuhudhuria mkutano huo. Bi Oscar ana ujumbe maalum kwao, heri ya siku ya kimataifa ya wanawake kwa wanawake wote na wasichana nchini, kuwa shupavu, kuwa imara na endeleeni kufanya unachofanya. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu ya SBS.com.au mkoaji Swahili. Makala hii iliandikwa na Claudia Fahati na kutafsiriwa na Gode Migeremo na kusoma kwako na Franki Mtao. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.