Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migoni ya migerano tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaonembani SBS.com.au mkwaju swahili. Uzapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkwaju SBS swahili. Katika makala tumewaandalia Jimbo la New South Wales alijarekodi visa vipya vya coronavirus katika jamii, ila maambukizi mawili yalirekodiwa baada ya saa mbili za usiku wa Jumapili. Idadi hiyo itajumuishwa katika takwimu za Jumanne tarehe 5 Januari. Maafisa wa afya jimboni humo wamejipa changamoto ya kufanya vipimo elfu hamsini kwa siku baada ya zaidi ya vipimo elfu ishirini na mbili vya covid katika muda masaa ishirini na nne. Jimbo la New South Wales alijarekodi visa vipya vya covid-19 katika jamii Maambukizi saba yalirekodiwa miongoni mwa wasafiri waliorejea kutoka ng'ambo ambao wako katika karantini hotelini. Wasiwasi kubwa kwa maafisa wa afya kwa sasa ni duka la pombe la BWS ambalo liko katika kitongoji cha Berala magharibi mwa Sydney ambalo limetambuliwa kama sehemu ambako maambukizi yalianzia kati ya lianzia, tarehe 22 Disemba na tarehe 31 Disemba. Afisa mkuu wa afya wa New South Wales Daktari Kerry Chant na maelezo zaidi, maambukizi ya Berala, from... Berala yalisababishwa na wasafiri kutoka ng'ambo was, uh, kisha kulikuwa mhudumu um, wa afya um, aliyehusika katika usafirishaji wa wagonjwa hao, na mtu huyo in alisambaza ugonjwa huo bila kujua kwa mtu wa karibu yake, na mtu huyo akaenda katika duka la bws, BWS. Nataka sema mtu huyo alipoingia ndani ya duka la bws, BWS hakuwa no no na dalili zozote wala sababu ya kudhani alikuwa na maambukizi ya COVID na ni muhimu sana, sote tukumbuke hilo. Kesi mbili zinazoungwa na mlipuko wa berala zilirekodiwa ila zitajumuishwa katika takwimu za Jumanne tarehe 5 Januari. Mtu yeyote aliyetembelea duka hilo kati ya tarehe 22 Disemba na tarehe 31 Disemba ameamuriwa ajitenge. Maendeleo hayo yamejiri baada ya amri ya kuvaa barakoa kuanza kutumika tangu tarehe 4 Januari, na watu ambao hawavai barakoa katika sehemu za ndani wana athari ya kupewa adhabu ya dola mia mbili. Ni lazima kuvaa barakoa ndani ya maduka, katika usafiri wa umma, katika sehemu za ibada, ndani ya biashara za huduma binafsi kama kinyozi au sehemu za urembo za wanawake, na katika kumbi za burudani kama sehemu ambako filamu zinaonyeshwa au sinema. Waziri wa afya wa jimbo la New South Wales, Brad Hazard, amesema hapata kuwa msamaha kwa watu wanaoandamana dhidi ya sheria hizo mpya kuhusu kuvaa barakoa. Bwana Hazard na maelezo zaidi. Kumekuwa maandamano katika masaa ishirini na nne yaliyopita, kudekeza kuwa baadhi ya watu hawapendi wazo la kuvaa barakoa. Kama hawapendi kuvaa barakoa, wabaki nyumbani au wabaki nje. Si lazima uende dukani na uhatarishe watu wengine. Wafanyakazi wote katika migahawa na mahoteli nao pia wanatakiwa kuvaa barakoa. Kaimu kamishna wa jeshi la polisi wa New South Wales, Mal Lennon, amesema wakazi jimboni lazima watii amri hiyo, la sivyo kuna adhabu ya dola mia mbili kwa mtu ambaye hatii amri ya afya kwa upande wa kuvaa barakoa. Hata hivyo, itakuwa hatua ya mwisho. Tutatumia mtazamo wa busara katika sera zetu za misamaha panapofaa. Lengo kuu kwa sasa ni kuhakikisha watu wanatii amri ya kuvaa barakoa imetolewa kama jibu ya mlipuko kadhaa ya COVID-19 maeneo ya fukwe za kaskazini, haswa kitongoji cha Evelyn ambako kuna visa 148 ikijumuishwa idadi ya maambukizi katika mlipuko wa Berala kufikia sasa ni 13. Wakati huo wa huo, mamlaka wanaomba watu wengi zaidi waende kupimwa na wamejipa changamoto ya kufanya vipimo elfu hamsini kila siku kama kiongozi wa jimbo la New South Wales, John Barilaro amesema idadi ya vipimo vya Jumapili tatu Januari ilikuwa chini sana, na idadi hiyo inastahili ongezeka ili maafisa waweze pata uelewa mzuri wa maambukizi. Bwana Barilaro na maelezo zaidi. If you look at the ten day period. ukitazama siku kumi kutoka pwani ya kaskazini wakati wa Krismasi kulikuwa vipimo laki tatu elfu themanini vilivyofanywa ndani ya siku kumi. Katika kilele chake vipimo no, elfu sabini vilifanywa katika siku moja. Kwa hiyo uh, tunajua kama jimbo na tunajua kama raia kuwa so tunaweza fanya hili vizuri kabisa. Ombi langu leo kwa wakazi wa magharibi Sydney, tafadhali njoni kwa wingi. Katika upande wa pili wa mpaka, jimbo la Victoria limerekodi visa vitatu vipya vya maambukizi ya coronavirus katika jamii ambavyo vinaungwa na mlipuko katika eneo la Black Rock, wakati foleni ndefu zimeanza tena nje ya vituo vya kupima COVID-19. Kesi nyingine za ziada ilitoka katika karantini ya hoteli na kufikisha idadi kamili ya visa jimboni humo kuwa 36. Kaimu kiongozi wa Victoria Jacinta Allen amesema zaidi ya idadi ya wa Wavictoria elfu 32 walipimwa coronavirus Jumapili tatu Januari, na kiwango cha vipimo kitaongezwa tena kuweza kutosheleza mahitaji. Today, it, leo tunajua itakuwa siku nyingine muhimu katika vituo vya vipimo, tukiwa tumeongeza wafanyakazi zaidi ya tulioongeza um, jana pamoja um, na kuongeza masaa ya kufanya vipimo. Tumeongeza pia vituo vya kupimia na tunatarajia vituo hivyo vitaweza timiza mahitaji. Mlipuko wa Black Rock katika eneo la ufuko wa Melbourne unachimbuko ya pwani ya kaskazini ya Sydney, jimbo la New South Wales, hali ambayo ilisababisha serikali ya Victoria kuweka sheria kali za mpakani wiki jana. Zaidi ya wa wakazi wa Victoria elfu sitini waliharakisha kurejea nyumbani kutoka New South Wales, masharti makali mipaka yalipotangazwa kati ya majimbo hayo mawili jirani kuanzia usiku wa Ijumaa. Nalo jimbo la Queensland limeweka masharti makali katika makazi ya wazee na hospitali pamoja na kuongeza wafanyakazi zaidi katika vituo vya vipimo. Wakati huo huo, wageni kutoka Viktoria waliowasili jimboni humo tangu tarehe 21 Disemba wamepigwa marufuku kwa muda kutembelea makazi ya wazee, hospitali, makazi ya ulemavu pamoja na magereza. Na katika mada ya chanjo, afisa mkuu wa matibabu wa Australia amesisitiza umuhimu wa uvumilivu. Kabla ya mradi huo kuanzishwa, tunapitia mikakati yote inayostahili fanywa kuhakikisha usalama pamoja na utekelezaji. Idhini itatolewa wakati taarifa zote tunahitaji kutoa idhini hizo zinapatikana, na itarakikishwa iwezekanavyo, ila hakuna hatua za mikato zitakazochukuliwa. Alama ya usalama lazima iwe kabla mtu yeyote apokee chanjo hiyo hapa Australia. Idhini hiyo itakapotolewa, chanjo zitatumwa kutoka ng'ambo, kisha washiriki wetu hapa nchini in watapokea Australia chanjo hizo AstraZeneca za AstraZeneca, AstraZeneca. Utoaji wa chanjo hiyo umehojiwa na chama cha upinzani cha Shirikisho, ila Bwana Keli ametetea muda ambao serikali imeweka akisema ni muda wa kihafidhina. Chanjo zinatarajiwa kufikishwa nchini Machi hata kama bado hazijaidhinishwa na mamlaka husika ya madawa kwa misaada ya kiafya iliyopo kwa sasa kwa jibu la janga la COVID-19. Katika lugha yako Tembela tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya laendeliwa na waandishi wetu Sera Chalala na Gode Migerano. Kwa makala haya na mengine mengi ambayo tumeandalia, tembela tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.