Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Jambo popote lipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodo ya migarano, tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaone ambao ni SBS.com.au mkwaju swahili, na makala pia wkaapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaone ambao ni Facebook mkwaju, SBS, ni Facebookcom mkwaju SBS swahili. Kwa sasa tuende moja kwa moja katika muktasari wa habari kisha tulate mengine mengi ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Chama cha upinzani chaelezea wasiwasi wasi kuhusu serikali kujaribu kukwepa wajibu kwa mfumo tata wa kudai deni, na waziri wa afya atarajia kuwepo kwa uamuzi mwingi kwa chanjo za coronavirus hivi karibuni Marekani baada ya anadai kwamba watu wanaweza kufa wengi zaidi, wakati Trump anaendelea kusitasita kuondoka madarakani na kukubali ushindi na kutoa taarifa ama kuchangia taarifa, wakati viongozi wa Afrika waanza juhudi za kutafuta suluhu kwa mgogoro wa Ethiopia, na msanii maarufu Chalamwana akamatwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, kunani? Yote hayo katika taarifa za baada ya katika michezo mbichi na mbivu kubainika wakati Tanzania na Tunisia itakapoingia dimbani katika mechi ya kihistoria itakayochezwa usiku saa nne usiku wa wa masaa ya Tanzania, kuamua iwapo Tanzania itaendelea katika Kombe la Afrika ama itakuwa ni kumaliza safari jijini Dar es Salaam. Na mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika makala ya michezo. Wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa migode migerano, tukuletea makala hayo kutoka studio za SBS na haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ni SBS.com.au kwa juu Swahili. Waziri wa shirikisho wa afya amesema kwamba chanjo ya Moderna ina mafanikio, Australia inaweza ipata, ila anadhani kunaweza kuwa na maamuzi kadhaa ya chanjo zitakazotolewa za coronavirus. Kampuni ya Moderna inaripoti kuwa chanjo yake ya jaribio ina ufanisi wa asilimia 94.5 kwa mujibu wa data za majaribio hali ambayo imepitiza matarajio katika vita dhidi ya janga hilo la kimataifa. Waziri Greg Hunt amesema kwamba kuna ushahidi kunaweza kuwa maamuzi ya chanjo kadhaa duniani ambazo zitaondoa shinikizo nyingi ya chanjo hizo, zikiwa katika hatua tofauti za kuundwa. Ameongeza kuwa wataalamu wa Australia wamechagua viwango vitatu vya chanjo na serikali inafuata ushauri wa afya Unasema extremely... ushahidi na taarifa za usiku wa kuamkia zilikuwa muhimu sana na chanya kwa dunia na tunazikaribisha. Inachoonyesha ni kwamba kuna uwezekano kutakuwa chanjo nyingi zenye mafanikio, bwana Hunt alisisitiza na visa vipya vitano vya coronavirus vimerekodiwa katika jimbo la kusini Australia, wakati mamlaka wanaendelea kukabiliana na mlipuko wa COVID-19 mjini Adelaide. Jimbo hilo linajibu pia visa vingine 14 pamoja na kuvihudumia kwa tahadhari kwa sababu ya kiwango kikubwa cha hatari kwa maambukizi katika jamii. Profesa Nicola ama Nicola Spuria ndiye afisa mkuu wa umma jimboni humo, amesema miaka ya visa vipya iko katika makumi hadi kwa mtu ambaye ana umri wa miaka 50 na juu. Anasema hawa watu wote aidha hawana dalili zozote au wana dalili ndogo the... na zimetambuliwa mapema wakati wa matibabu. Kwa sasa kuna visa 34 vya COVID-19 vinavyotibiwa jimboni kusini Australia. Na chama cha upinzani cha shirikisho kimeelezea wasiwasi kuwa serikali inajaribu kukwepa wajibu kwa mfumo tata wa kudai madeni almaarufu Robodebt baada ya kesi dhidi yake kuamuliwa kwa adhabu yenye thamani ya dola bilioni moja nukta mbili. Hata hivyo, waziri wa huduma za serikali Stuart Robert amekana kuungwa na Robodebt na visa vya kujiua Licha ya waathiriwa kujielezea wasiwasi kuhusu afya ya akili kwa sababu ya mfumo wa kudai madeni. Mamia ya waustralia watapokea fidia kama sehemu ya kesi kubwa zaidi iliyoamuliwa katika historia na mahakama ya Australia, ila mahakama bado lazima iidhinishe hukumu hiyo. Kiongozi wa shirikisho wa chama cha Leba Anthony Albanese anataka pawe tume ya kifalme kwa mradi huo, kwa sababu amesema mfumo huo ulikuwa na madhara ya kusikitisha kwa watu waliokuwa hatarini. Anasema muda umewadia kwa serikali kukiri jinsi hili lilitokea na ilifanya mengi zaidi kuliko kulipa money, hela za walipa kodi ambayo uh, ilitumia are, uh, kiholela. Muda umewadia kwao kuomba msamaha, Alisistiza bwana Albanizi. Na kama wewe au mtu unayejua anahitaji msaada wa afya akili unaweza pata msaada huo kupitia shirika la lifeline kwenye namba hii moja tatu, moja, moja, moja, nne. Tarudia tena, moja tatu, moja, moja, moja, nne, au wasiliana na shirika la beyond blue kupitia namba hii moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita tatu sita. Tarudia tena moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita tatu sita na katika taarifa zingine imeripotiwa kuwa bajeti ya jimbo, la New, South Wales, na ya jimbo la itakuwa na nakisi ya dola bilioni kumi na sita kwa mwaka elfu mbili ishirini na ishirini moja wakati uwepo wa miaka sita mfululizo wa ziada katika bajeti uliisha katika mwaka wa biashara ulioisha tarehe thelathini Juni Serikali ya jimbo imeelezea takwimu hizo za dola bilioni 29 zilizotumiwa katika afya ya uchumi katika jibu la COVID-19 wakati viwango vya ukosefu na ajira vikiwa kwenye asilimia 6.5. Mweka hazina wa jimbo hilo Dominic Porte amesema kwamba bajeti hiyo inalenga kulinda umma pamoja na kuunda ajira zaidi, baada ya kupoteza takriban ajira laki mbili elfu sabini Alipozungumza bungeni bwana Pert alisema kwamba kwa hiyo, hii ni bajeti ya uponaji na mageuzi kuleta siku za usoni bora kwa watu wetu. Bajeti hii ni mpango wetu kwa mafanikio baada ya janga hili jimboni New South Wales. Bwana Spika, tunatazama mbali kwa sababu tuna safari ndefu. Australia imekabiliana na kutikiswa kwa uchumi kwa mara ya kwanza katika miaka 30 jimboni New South Wales. Mahitaji ya mwisho ya jimbo yaliporomoka hadi asilimia 6 katika robo ya Juni ambayo ilikuwa ni hali mbaya zaidi katika rekodi. Wakati huo huo, wakazi jimboni New South Wales wanaweza dai vocha yenye thamani ya dola mia moja kwa matumizi ya burudani na kula nje ambayo imetengwa katika bajeti hiyo. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi Migerano, tukuletea taarifa hizi kutoka studio za SBS na mtandaoni anwani ambayo ni SBS.com.au kwa juu swahili. Kwa sasa tugeuze macho katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Marekani ambapo rais mteule Joe Biden ametoa angalizo kuwa watu wanaweza kufa zaidi kama rais aliye madarakani ataendelea kuwa kizuizi. Akizungumza na mjini Delaware, rais mteule alisema kwamba ushirikiano uliokuwa unahitajika ni kukabiliana na mlipuko wa janga la corona. Kitendo cha rais Trump kukubali kuwa ameshindwa uchaguzi licha ya jitihada zake kugonga mwamba. Huu sio mchezo, mke wa rais wa zamani Michelle Obama aliandika katika mitandao ya kijamii. Rais mteule alipata kura mia tatu na sita kutoka kwa wajumbe wa uchaguzi na kuzidi hata kiwango kilichowekwa cha ushindi wake cha kura mia mbili na sabini ambako kiongozi wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya kwenye mazungumzo ya baada ya Brexit, Michel Barnier, ameonya leo kuwa muda unaoyoyoma kufanikisha upatikanaji wa mkataba wa biashara kati ya kanda hiyo na Uingereza. Akizungumza kuelekea duru nyingine ya mazungumzo inayoanza hii leo, Barnier amesema kwamba hadi kufikia sasa ishara bado ndogo za kufikiwa makubaliano na haijajulikani iwapo mazungumzo ya wiki hii yataza matunda yoyote. Ya Baniye na mkuu wa ujumbe wa uingereza kwenye mazungumzo hayo David Frost wako mjini Brussels kwa matumaini ya kupata mkataba. Baada ya miezi minane ya majadiliano magumu, Uingereza na umoja wa Ulaya zina muda wa hadi Desemba 31 kupata mkataba mpya wa kibiashara utakao uratibu mahusiano ya kiuchumi ya siku za usoni, au kila upande ukabiliwe na mpagaranyiko wa shughuli za uchumi. Viongozi wa nchi za Afrika wameanza Jumatatu juhudi za kutafuta suluhisho kwa mzozo unaozidi kuongezeka nchini Ethiopia, siku mbili baada ya roketi kushambulia mji mkuu wa Eritrea na kuzusha hofu kwamba ugomvi huenda ukaenea. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amekutana na naibu waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, Demeke Mekonnen, hii leo mjini Gulu, kaskazini mwa Uganda, kuzungumzia hali ya huko Tigray. Naye rais wa zamani wa Nigeria Obasanjo anaelekea Addis Ababa katika juhudi za kuanzisha majadiliano. Kwenye uwanja wa mapigano, serikali ya Ethiopia imetangaza Jumatatu kwamba ndege zake zimeshambulia vituo vya kijeshi kwenye mji mkuu wa Tigre wa Mekele baada ya kutangaza kwamba wanajeshi wa serikali wamekomboa miji kadhaa, ikiwa ni pamoja na mji mkubwa wa Waja na Alamata. Wakuu wa serikali ya Tigre wamethibitisha mashambulizi hayo, lakini kudai kwamba mashambulizi ya ndege yalilenga maeneo ya raia. Na tukivuka mpaka, tuelekee katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linataja maafisa usalama nchini humo kumwachilia huru mwanamuziki maarufu Chalamwana ambaye alikamatwa Jumatatu mjini Kinshasa. Polisi wamkamata mwanamuziki huyo mwenye umri wa miaka sitini na mbili baada ya kutoa wimbo ambao wachambuzi nchini humo wanasema kwamba tafsiri yake inamdhalilisha rais wa sasa Felix Chisekedi, japo wimbo huo hautaji mtu yeyote. Ujumbe katika wimbo huo kwa jina Ingratitude ama ukosefu wa shukrani unamlenga mtu ambaye amepewa kila analotaka maishani, lakini amekosa kufanya mema wakati yupo madarakani. Mwanamziki huyo ana uhusiano wa karibu sana na familia yaliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila. kuisikia idhaa like Kiswahili so ya SBS ukiwa na migodi a migerano. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo aji wa tenis ambapo kwa sasa mchezaji mwa Argentina Diego Schwartzman amemcharaza mshindi mara tano wa michuano ya ATP Finals Novak Jokovich katika mechi ambao walikuwa wakiwania. Kwa kina kabisa, ilikuwa ni kwamba Jokovich hakuwa na uwezo wote kuweza kuzuia kichapo hicho ambacho alikubali kikiwa ni cha sita tatu sita mbili, mbele ya uwanja ambao ulikuwa hauna mashabiki wowote, licha ya kuwa na viti elfu kumi na nane vitupu, ambapo mwajitina huyo aliweza kuonyesha hali ikiwa ni shwari, licha ya kuwa hajapigiwa debe lolote na mtu. Hata hivyo ushindi huo ulikuwa ni wa kuweza kushangaza wengi sana. Na barani Afrika, hali inaendelea kuwa tete kwa upande wa timu ya Tanzania, timu ya soka Tanzania, Taifa Stars, ambapo watakutana hii leo na timu ya taifa ya soka ya mpira wa miguu ya Tunisia katika mechi ambayo inatarajiwa kwamba mashabiki takriban elfu ishirini ama elfu ishirini na tano wataruhusiwa kuingia katika uwanja wa Taifa kwa Mkapa kama inavyojulikana kuweza kushuhudia mechi hiyo ambayo itachezwa kwa mara ya kwanza Mida ya saa nne usiku kwa masaa ya Dar es Salaam, ambapo Tanzania lazima ipate ushindi. Ile sare ya kufungana haitawasaidia kwa sababu katika jedwali hilo ama katika orodha wanakuwa katika hali tata, ambapo wako na Ekuatori Gini pamoja na Libya, ambao wako katika nafasi bora kupitia magoli yaliyofungwa. Kwa hiyo Tanzania inahitaji ushindi wa magoli matatu ama ushindi wa alama zote tatu, kama ni goli moja kwa sufuri ama tatu bila ama kumi bila ukiweza ushindi ndio utahitajika na iwapo Tunisia itapata ushindi, basi watakuwa mejikatia tiketi ya kushiriki katika kombe la Afrika na kumaanisha kwamba matarajio na ndoto za Tanzania zitakuwa zimezimiwa nyumbani. Katika taarifa za vilabu, Manchester United bado wanamtaka winga wa Borussia Dortmund na England Jadon Sancho na wanajaribu pia kusaini mkataba wa kumleta kijana huyo mwenye umri wa miaka ishirini kabla ya ushindana michuano ya mwaka ujao ya kombe la Ulaya. Katika taarifa ambazo imetolewa na jarida la 90 minutes na Paris Saint-Germain watafanya dau kwa ajili ya mlinzi wa Real Madrid na Hispania Sergio Ramos. Ramos mwenye umri wa miaka 34 Januari yuko huku akifanya mazungumzo na klabu kuanzia tarehe mosi. PSG wanajaribu pia kuongeza mikataba ya Mfaransa Kylian Mbappe wenye miaka 21 na mshambuliaji wa Brazil mwenye miaka 28 Wana nema. Wakati Everton na Tottenham kwa pamoja zinataka kumsaini mshambuliaji wa timu ya Napoli Mpoland Arkadiusz Milik, na kijana huyo mwenye umri wa miaka 26 anaweza kupatikana kwa pauni milioni kumi tu katika kipindi cha dirisha la uhamisho, wakati Celtic wanataka kumsaini mlinda lango wa Manchester United na England Dean Henderson mwenye miaka 23 kwa mkataba wa mkopo mwezi Januari utakapofika wakati Barcelona wanaangalia uwezekano wa kumchukua beki wa Arsenal na Ujerumani Shkodran Mustafi. Vilevile, kiungo wa safu ya mbele wa Wolves na Hispania Adama Traore mwenye miaka ishirini na nne anaamini kuwa hajakubaliwa kwanza kucheza mechi kwa sababu amekataa kurefusha mkataba wake katika Wolves. Mkataba wake wa sasa unaendelea hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Na kijana huyo mwenye umri wa miaka ishirini na nane chaguo la pili la Barca kama hawatacheza kumsaini mlinzi wa Chelsea Antonio Rudiger. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tuanzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 19.5, Melbourne zikiwa ni 19.4, Brisbane 24.9, Perth 20.9, Adelaide kwa sasa ni 24.2, Hobart 18.5, Canberra kwa sasa nyuzi joto ni 22.4, na Darwin nyuzi joto ni 34. Kufikia hapo ni mwisho wa taifa atarifa ya yamatumadaria bakia nasi kwa makala mengine bana kujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.