Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa hivi sasa tunageukia katika swala ambalo tunalizungumzia wiki hii kuhusiana na unyenyesaji wa kijinsia hasa kwa mabinti ambao limekuwa ni swala gumu, na ambalo linafanywa kazi sana na hivi karibuni, kama tulivyoweza kusikia katika taarifa zetu za habari, ni jinsi waziri mkuu alivyoweza kuomba msamaha kwa, msama kwa mara ya kwanza kabisa, ingawaje wanalaumu kwamba amechelewa, lakini ni hatua kubwa ambayo inafanya kwamba wale walioathirika na tukio hili wajione wanathamani na wanathaminiwa, lakini kwa kuzungumzia pia ki, ufupi tu tunaye e, mwanasheria ambaye amehitimu hivi karibuni na ambaye aliwahi kufanya makazi yake Afrika Afrika Mashariki kwa muda mrefu, na kwa sasa yuko hapa na alihitimu hapa. Huyu ni Neema Weda Ringo ambaye ni mwanasheria kwa sasa wa masuala ya kazi, lakini atatuchambulia tu kiunaga ubaga kuhusiana na swala hili. Weda, kuhusiana na swala la unyanyasaji wa kijinsia eh, kwa mabinti, wewe hili swala unalionaje? Ndugu mtangazaji, asante sana kwa fursa hii Masuala la ya unyanyasaji wa kijinsia kwa kweli, kuna utofauti sana kati ya nchi ambazo zimeendelea na nchi ambazo bado zinaendelea. Unakuta katika nchi ambazo zinaendelea zina sera na utaratibu ambazo zinasaidia vijana, haswa mabinti, kuweza kuongelea haya mambo, kwanzia ukiwa nyumbani hadi wakija wakawa watu wazima wakaingia makazini, ambapo mimi naweza kuwa nakutana na nao kila siku. Kwa hiyo utofauti, um, ni mkubwa sana. Afrika hatujazoea kuongelea haya mambo, hatujui hata nini maana ya unyanyasaji wa kijinsia kwao. Unakuta watoto wengi wanakulia, hasa watoto wa kike, wanakulia katika mazingira ambayo wananyanyaswa kijinsia, lakini kwa sababu wameshazoea na wanafikiria ni kawaida, unakuta hawana mbinu wala jinsi ya kuweza kujieleza ya nini kinaendelea katika maisha yao mpaka wa. wakiwa watu wazima ndo wanaelewa anakuta na wanaona hivi vitu visio sawa, wakati kwenye nchi za wenzetu kwanzia udogoni wanafundishwa mtu atakiwe kugusa hivi, mtu atakiwe kukushika pale, mtu atakiwe kuongelesha hivi. Kwa hiyo unakuta anakuta wana ule uelewa wa masuala ya unyanyasaji wa kijinsia kwanzia umri mdogo, na anakuwa nayo na inakuwa inawasaidia zaidi katika utu uzima. Kwa maana ulivyochanganua ni kwamba eh, ukosefu wa taarifa na elimu juu ya jambo hili umefanya kumekuwa na waathirika wengi hasa kwa Afrika. Unafikiri jamii za Kiafrika kwa sasa, au mabinti wa Kiafrika wafanye nini? Nadhani imefika muda tuweze kuunda sera na utaratibu ambao utawawezesha mabinti kuweza kuongea, na kwanzia wakiwa nyumbani, wazazi wawe kipaumbele kuweza kuongea na mabinti zao, kuweza kuongea na vijana wao kuhusu masuala ya unyanyasaji wa kijinsia hasa wamama, ambao ndo wanakuwa watu ambao wako karibu zaidi na watoto na wako kwenye malezi zaidi ya wababa, inabidi waweze kuongea haya mambo na mabinti zao kuanzia umri mdogo. Nadhani hiyo itatusaidia sana kuweza kuendelea na kuleta elimu katika hii ilileo la unyanyasaji wa kijinsia uh, ukiwa kama mwanasheria wa kazi hapa Australia, tumegundua kwamba uh, swala la ajira au ukosefu wa ajira kwa nchi za Afrika ni tatizo kubwa, pia linasababisha haya madhara. Labda wewe kwa uzoefu wako kama mwanafunzi na vilevile vile, kama e, mhitimu wa masuala haya ya ya uwanasheria wa ajira, unalionaje hili tatizo la kijinsia kwa mabinti hawa makazini? Wewe kwako unalimtazamo gani? Uzuri wa nchi kama Australia na hizi nchi nyingine ambazo zinaendelea zina mifumo ambazo zinawezesha mabinti kuweza kuongelea hayo mambo yakitokea ya pale kazini, na, na wanaelimisha wafanyakazi wao kwamba hizi ndo sera na utaratibu wa mahali pa kazi, hatutakiwi kufanya vitu hivi hivi hivi kadha wa kadha, na unakuta wanakumbusha wafanyakazi wao kuhusu hizi sera, na pale ambapo unakuta mtu anakiuka hizo sera, kuna matokeo wanapata ambayo ni fundisho kwa wengine na kwao wenyewe. Unaweza ukafukuzwa kazi, unaweza ukapelekwa jela. Kuna mifumo ambayo wametengeneza ambayo inasaidia mabinti kuweza kuongelea haya mambo. Asante sana uh, bi Neema Wedaringo kwa muktasari huo. Lakini tunapokwenda kumaliza, eh, maoni yako, hawa ni mabinti ambao wengi wanakuwa wananyanyaswa huko hmm. Afrika hmm. hata hapa pia kuna ambao hawajapata habari na taarifa hmm. hizi za maswala haya hivi, unawashauri nini? Cha kwanza ni kuweza kutafuta mtu ambaye wanaweza kumwamini kuweza kuongelea, kwa sababu swala kubwa wanakuta wako kwenye haya matatizo ni kwa sababu wanashindwa kuongea, hawana mtu wa kuongea, hawajui nani wa kwenda. Kuna vyombo vya habari, kuna NGOs nyingi sana ambavyo zinaweza kusaidia. Wajaribu kutafuta mbinu ya kuweza kupata sehemu ambayo wataamini, watakuwa katika mazingira ambayo yanawawezesha wao kuongea, ambao wako salama kuweza kufunguka na kuongea kuhusu mambo ambayo yanaendelea katika maisha yao ni ngumu, lakini wajitahidi, wajitahidi sababu bila mtu kuweza kujua kwamba kuna shida inatokea, mtu hataweza kwenda kumsaidia au hawataweza kupata msaada. Asante sana, uh, Bi Neema Weda Ringo kwa uh, ufupi huo kuhusiana na maswala ya unyanyasaji kijinsia kwa mabinti zetu, asante. Huyo ni uh, Neema Wedoringo ambaye ni mwanasheria wa masuala ya kazi ambaye ni binti amesoma uh, Afrika na amekulia Afrika na vile vile amefanya masomo yake nchini hapa Australia, akiwa anatupa uh, tathmini ya nini kifanyike na mtazamo wake kuhusiana na unyanyasaji wa kijinsia uh, kwa mabinti amezungumza, watu watoe taarifa, watu waweze kupata elimu hii ili waweze kujikinga, lakini kwa mabinti ambao wanaathirika waonane na mashirika sio ya kiserikali ambayo amechambua ambazo ni NGO, au taasisi ambazo zinaweza zikasaidia e, kuwaokoa mabinti hawa na kupeleka e, mkondo wa sheria mbele, na vile vile, kitu kingine ni tume ya haki za binadamu ambazo zinaweza zikasaidia mabinti hawa kuweza kupata msaada, kwani taasisi hizo zinaweza kutoa msaada wa kisheria wa namna ya kushughulikia matukio ya unyenyesaji wa kijinsia. Ikumbuke e, kuwa unyenyesaji wa kijinsia unaweza kuripotiwa hata kituo chochote cha polisi, kwa sababu matendo kama ya ubakaji katika eneo lile lolote lile ni jinai. Usikubali kudhalilishwa, kuonewa na kunyanyaswa kijinsia na mtu yeyote yule katika eneo la kazi, au ukiamini kuwa hauna mtetezi, uwe katika sekta rasmi au isiyo rasmi, serikali au katika mashirika binafsi, bado unaweza kupata msaada wa kisheria. Tukumbuke kwamba usisahau kujiepusha na mazingira yanaweza kusababisha unyanyasaji wa kijinsia. Kinga ni bora kuliko tiba. Jina langu naitwa Frank Mtao, na ulikuwa unasikiliza tathmini ya jinsi ya mwenendo wa masuala ya unyanyasaji wa kijinsia. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au sbscom mkwaju swahili mkwaju.