Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Rais wa awamu ya pili nchini Kenya hayati Daniel Arap Moi alizikwa Jumatano, walitoa heshima kwa kufyatua mizinga katika kaburi eneo la Kabarak ambapo pia ndege za kijeshi ziliruka kutoa heshima kwa hayati Moi. Tofauti na mtangulizi wake mzee Kenyatta ambaye alipata heshima ya mizinga 21, mzee Moi alipigiwa heshima ya mizinga 19, Wakua, mizinga kwa kuwa alifariki akiwa tayari ameondoka madarakani. Mizinga ilifyatuliwa kwa mipangilio ya kila sekunde tatu. Moi alizikwa kijijini kwake karibu na kaburi la marehemu mkewe Lena aliyeaga dunia mwaka elfu mbili na nne. Mwili wa rais mstaafu Daniel Moi uliondoka katika chumba cha kuhifadhi maiti cha Lee Funeral mjini Nairobi Jumatano mwendo wa saa moja unusu asubuhi huku msafara wake ukielekea katika uwanja wa ndege wa Wilson ambapo uliwasili nyumbani kwake huko Kabarak mwendo wa saa mbili na dakika arobaini. Jeneza lilokuwa na mwili wa mwili safirishwa kutumia ndege ya jeshi likiwa limefunikwa na bendera ya Kenya, ulisindikizwa na msafara wa magari ya polisi, maafisa wa jeshi na familia ya mzee Moi. Licha sifa nyingi ambazo Moi amelimbikiziwa lakini kuna baadhi walipitia dhuluma za utawala wake, akiwemo mbunge huyu wa zamani Koigi wa Wamwere. Nilifungwa kwa vitu vingi, mwanzo kabisa nilifungwa baada ya Kenyatta alikuwa ameasha nifunga kutoka 75 mpaka 78. 79 nimeingia bungeni, kukaja ma... majaribio ya kupindua serikali, serikali ambayo si kuhusika nayo lakini nikiwa bungeni nilikuwa katika kundi la wabunge waliokuwa wanaitwa Seven Bearded Sisters, na na siasa za kundi hilo hazikumpendeza Moi, na kwa hivyo Moi alikuwa anatafuta namna ya kutuondoa bungeni aa, au hata kutufisha, huwezi jua aa. na wakati basi, kulitokea majaribio ya kupindua serikali mmoja alichukua ya kwamba amepata nafasi yake ya, ku, ya kututawanya na ikiwezekana eh, ahakikisha ya kwamba hatuongei tena, aidha kwa kunyamaza kwetu au kwa kuuawa. Aa, kwa hivyo wakati huo ndio serikali ikanisomba na kunipeleka kizuizini katika jela ya Kamiti, baadaye nikahamishiwa Manyani na nikawemo kwa miaka ni mitatu, e, mitatu na nusu. Halafu baadaye nilikuja baadaye nika nikafanywa shtaka la uhaini nikakaa miaka mingine kama hiyo mine ndani, na kwa jumla katikati nilikuwa pia ninawekwa rumande ninatolewa ninawekwa tena natolewa narudishwa tena. Kwa jumla kifungo hicho kikaja kika kufikia miaka kumi na mitatu yote kwa jumla. Ulikuwa muda mrefu, ulikuwa ni kazi ngumu ya kuvumilia na ku, aa, na kujizuia kuuliwa <laughs> kizuizi ni kifungo kibaya sana aa. na kili, kilikuwa kimekusudiwa kuvunja mtu ili usiweze kusema. Kando na hiyo, Moi pia alitumia hongo kuhakikisha kwamba ananivunja ana kiitikadi, ki kimoyo, lakini nikawa nika, nikafanya kila jihada kuzuia kuvunjwa na moyo wangu kuvunjika katika harakati za kutafuta haki. Kanda ya Afrika Mashariki inaweza kukumbwa na njaa kama wimbi la nzige wanaokula mimea kwa haraka na malisho ya mifugo hawatadhibitiwa. Mkurugenzi wa shughuli za dharura wa shirika la chakula la Umoja wa Mataifa FAO, Dominique Bagon, amesema nzige hawa watasababisha mzozo wa chakula. Ethiopia, Somalia, Kenya, Tanzania na Uganda zimeathirika na nzige. Juhudi za kudhibiti wadudu hao hadi sasa hazijafanikiwa. Unyunyizaji wa dawa za kuua wadudu ndiyo njia bora zaidi ya kukabiliana na nzige hao, lakini nchi katika kanda hii hazina rasilimali zinazofaa kukabiliana nao. Kuna hofu kwamba nzige ambao tayari wamefikia mabilioni wanaweza kuongezeka zaidi. Shirika la FAO linasema kwamba kwa wadudu hao wanazaana kwa haraka sana kiasi kwamba idadi yao inaweza kuongezeka mara mia tano kufikia mwezi Juni. Umoja wa Mataifa sasa unaitolea wito jamii ya kimataifa itoe takriban dola milioni sabini na sita kudhamini usambazaji wa dawa katika maeneo yaliyoathiriwa. Na tukielekea nchini Rwanda, waziri wa afya nchini humo Dr Diane Gashumba amejiuzulu, kulingana na afisi ya waziri mkuu nchini humo. Katika ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa Twitter, afisi hiyo yu inasema kwamba kujiuzulu kwake kunatokana na makosa ya kawaida ya mapungufu yake ya uongozi. Hata hivyo ikitoa maelezo zaidi kuhusu sababu zilizomlazimu kujiuzulu. Dr Gashumba, ambaye kazi yake inashirikisha kuzuia kusambaa kwa ugonjwa wa ebola kuingia nchini Rwanda kutoka taifa jirani la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, amekuwa afisini tangu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na sita. Kujiuzulu kwake kunajiri jiri wiki moja tu baada wili, kujuzulu, ya mawaziri wengine wawili kutangaza. Evode Uwizeyimana kutangaza kujiuzulu, ambaye alikuwa akisimamia masuala ya kisheria, alikiri kumpiga mlinzi mmoja. Isak Mnyakazi alijiuzulu kama waziri anayesimamia elimu ya msingi na ile ya upili. Mwandishi wetu Jes Nyakundi na taarifa hiyo kutoka mjini Nairobi, kikamilisha taarifa hiyo ambayo ameangazia vichwa vya habari ama taarifa zilizotawala vichwa vya habari barani Afrika mapema wiki mengi. Zaidi kuhusu taarifa hiyo ya bwana Nyakundi wazapata kwenye tovuti tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Muda si mrefu, basi tutaletea makala mengine ambayo yatakuwa na faida kubwa kwako. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.