Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni mtaani Buyenzi, mjini kati Bujumbura, mmoja wa mitaa ya zamani kabisa ya jiji hili ambako pia kunaendeshwa shughuli nyingi. Ninakutana na wakazi wake kuzungumzia siku hii ya familia, pamoja na kila mmoja ukilikuwa familia ndiyo msingi wa jamii. Hata hivyo, maisha ndani ya familia yazidi kuwa magumu. Mimi naitwa Ismaili, ni baba wa familia na watoto wawili na mke. Kwa kweli tunapigana pigana tu hivyo hivyo, lakini kwa ujumla maisha hapa Burundi si kusema wetu kama ni maisha mazuri kidogo, anakuwa natupa changamoto nyingi sana, ukizingatia hali ya vyakula kila kukicha vinapanda bei nini, afu watoto wanahitaji kusoma, maisha anahitaji kuendelea, mama mama anapashwa kuvaa pia vile vile, watoto wanapashwa kuvaa, wanapashwa kwenda shule. Bu, hakuna jinsi unaweza ukasema pako maendeleo wakati huku kazi zinatupa matatizo. Kupata kazi ni, ni tatizo, kupata pesa ni tatizo. Kwa kweli familia hizi siku ni ngumu. Tata, tunaishi baba mama watoto, lakini maisha yenyewe amekuwa magumu, kula vigumu, masomo tunaangaika angaika, angaika tunachuzachuza polepole ika tuna, tuone kama familia taya taongoka mmoja mwa kielelezo cha mtaa huu. Wakaazi wake ni watu wa maisha duni, lakini wanahangaika kuendesha familia zao. Nimezungumza na baba na mama ambao wanafanya kazi sehemu moja, kuuza kwenye vibanda vya spea za gari ili kuumudu maisha. Kwa jina naitwa Kizimana Musa, mimi ni baba wa familia na mke na watoto watatu. Kwa kweli maisha ambayo tunayo kwa sasa ni mikiki kabisa, tunapambana. Lakini mnaumudu vipi? Maanake nimekutana hapa kwenye kibanda chako na kuona upande mmoja, we we upande wa pili naona mke kidogo naye anaendesha shughuli. mnajipanga mna, mna, mna vipi sasa kwenye mm, maisha maisha? Kitokana na hali ya maisha gisi ni nzito, ndio maana nikaamua kumfanza mke wangu naye aje katika kunisaidia kazi, ndio e, maana kwa kweli iyoyote naesha kama maisha ni magumu, ndio maana nimleta mke wangu jitifanye kazi na niko naye hapa ili e, nione kama watoto wangu kweli watakula na wenyewe wajione kama kweli basi na wenyewe siku ya leo imepita. Uh, mnashughulikia vipi maanake mambo ya familia watoto kule mnawafuatilia vya kutosha? Maanake chakula elimu, afya, tunapeleka tu nyumbani, wanakula na tunajitahidi ili wapate eh, kusoma kwa sababu unajua tena elimu, shule zenyewe tena hizo za msingi za, za, za serikali, kwa kweli tunashukuru, kwa kwanza tutolea ile ada ya kulipa. Lakini sasa kumbuka ni, ni miaka mitano tu wanakuwa wameshamaliza, wanaingia sekondari. Sekondari wanalipa, maanake inakuwa na pigana na jitahidi ili wanangoa shule. Tena kingine mara afya, kwa upande wa afya, utana, kwa kweli serikali tanapo, tunashukuru ilitutolea watoto wadogo watibiwe bure, ila kumbuka hapana dawa ambazo katika hospitali huwa tunanunua dawa, maanake utana, tunajitahidi ili mtoto aone kama iko sawa namnavo niko na mama wa familia maanake, baada ya kuzungumza na baba. Mama, jitambulishe kidogo. Mi naitwa na Kiruti maana Mariamu. Na niambie vipi maisha sasa, manake naona mnajikaza kaza kwenye maisha yenu maana ah, maisha ya familia. Maisha nashukuru Mungu kabisa, Mungu anasaidia kwa, sio binadamu, yaani ni kutafuta sababu, na Mungu anasaidia kabisa. Lakini vipi familia, watoto? Unafikiria kwamba ni rahisi kuendesha maanayake familia maanayake na, ma, na kupata maendeleo ya familia? Kuhusu maisha ya sasa, ni magumu juu ukienda hata sokoni, kila kitu kimepanda bei. Hata mchicha yani ndo ikuwa bei rahisi, lakini kwa hivi sasa inakuwa ni, ni, ni vigumu kupata, unakutana hata ukiwa na familia kubwa, unakuwa ni vidogo, yani kusukumasukuma siku kila familia, yani ni shida kimaemezi kwa sana, sana kwa siwa na wake wanawake, nakutana hata mwanaume kupa hela ona anakuwa kivyake, anajua hela zinaenea, ila ukienda sokoni unaona kama hela hazienei. Kwa hivyo gisu nakwenda sokoni, nakutana na vitu vinapanda bei, ni sokotana bei ya leo sindo takana bei ya kesho. Mbali na changamoto hizo za kifamilia, baba huyu anaangazia mafanikio ya familia katika jamii ya Burundi, ingawa anasema matatizo hayakosi. Mimi najiita kwa jina la Christian. Mimi ni baba wa familia na watoto zaidi ya waine familia hapa nchini kwetu Burundi tunaweza tukasema kuwa labda mambo sio mabaya sana. Tizama nchi yetu ya Burundi, ni nchi ambayo imepitia kwenye vita, pakawa tofauti wa makabila katika Warundi, ila naweza nikasema kwa sasa wahutu hata watusi wanaoana kwenye familia sana. Naweza nikasema kwa ile ukweli, tumejikaza familia zinaendelea vizuri, hata kama tunaweza tukasema kiuchumi hatuendelei, lakini kimila naweza nikasema kama familia zetu hapa Burundi mambo sio mabaya, tunaendelea vizuri, yani wanajitahidi katika zile mila zetu za zamani na hivyo wanashikamana na hilo ambalo tunaona kwa sasa. Watu ambao unaona kwenye familia, mtu anakuwa na watoto zaidi ya wanne watano, lakini yeye akiwa na mke wake, hata kama shida zipo kiuchumi, lakini hawatengani ajili ya hilo, wanajikaza, wanatafuta maisha polepole pole. wanajikaza katika hiyo umaskini wao. Naweza nikasema sasa kwa hilo tumeendelea kabisa pamoja na hivyo, kuna changamoto unaziona, yaani kwa sasa wamama watoto hapa nchini kwetu ni watu ambao wanaona kwa sasa wanaleta changamoto ya kutaka kuiga mila za nchi za ngambo Ulaya na penginepo, yaani wanataka wawe uhuru, mama anatembea. Mke ni mtu ambaye anafata maelekezo ya mume wake lakini kufatana na hizo mila ambazo wanaona zipo nje ya nchi yetu ya Burundi wanataka kuziga. Hata watoto ni watu ambao wanataka uhuru wa zaidi, anataka tembegi sanavyotaka, hii vitu ya kisasa mativi, sijui ma internet, ni vitu ambavyo vinaleta sana tatizo katika mila zetu, yani vitu ambavyo wanaona katika hizo nchi za ngambo za Ulaya wanataka wavige na kuifuatilia. Naye mama huyu akielezea familia anatilia maanani utamaduni wa Kiafrika na kwenda mbali na mtazamo wa kisasa. Unaona, hapa tukisema familia ni kama, naweza nikasema mimi na mume wangu na watoto, lakini mimi nina familia yangu huko nilitoka, na mume wangu na familia, na, na familia yake. Sasa inakuwa ngumu kusema mtu ahudumie familia yake yen na ya watoto wake na familia huku ukuyanyu, huku nyumbani maisha yamekuwa magumu kabisa. Saa zingine tunaanza kulaumiana mi na mume wangu, mara yanasaidia wakwao au yananilaumu mi nasaidia wa kwetu, lakini hali hiyo inatokea na hali, hali, hali ngumu tu. Yaani tunajua tu familia mimi na watoto wangu, lakini sa familia zingine zinastahili zina kusaidiwa, inakuwa tu ni, ni, ni, ni uwezo tu mdogo tu. Hasa hapa Afrika unaona, familia ni ndefu, mara mjomba, mara shangazi, sijui mtoto wa mjomba, sijui nini, inakuwa msongamano kabisa, inakuwa shida kabisa kusema uweze kuendesha familia yako na huko familia hiye ulitoka yako au familia ya mume wako, inakuwa ngumu kabisa, sio kama wazungu. Wazungu unaona nani, familia ni mama na watoto na baba, basi tu, lakini sisi familia zetu nakuwa ndefu ndefu kabisa, inakuwa tofauti sisi na wazungu. Serikali ya Burundi haikuwa na maadhimisho rasmi ya siku hii ya familia, lakini kauli yake imekwenda sambamba na jumuiya ya kimataifa kwamba maendeleo ya familia, mwaka wa 20 tangu kubuniwa kwa siku hii, familia zahitajika ili kufikia malengo ya milenia. Serikali ya Burundi ikisisitizia hasa umuhimu wa kukabiliana na ongezeko la watu ili kustawisha familia, hoja ambayo imeungwa mkono na mkuu wa mpango wa kitaifa wa afya ya uzazi, Daktari George Sengiyumva. Rais amesema tutazame hili swala vizuri kwa jii hata tukitumika aji hata nchi imekuwa na, na mafanikio kwa uh, swala la uchumi aji, watu wakiendelea wanakuwa wengi Hakuna kitu tunaweza tukafika eko. Uh, mradi wa taifa umekuwa ukitoa mchango um, mkubwa sana uh, kwa kusensitize kufundisha hawa maalida wa ma, ma madini tofauti wakiwa ni wa Katolika, wakiwa ni Waprotestant ama Waislam, tumekuwa tukitumika nao wote na tunaona kwamba swala uh, tunalielewa mamoja, hata kama kuna wamoja wanasema hizi uh, njia sisi hatuzitaki hizi zingine, sisi tunaona kwamba si njia nzuri kwa afya wakina mama ila tumetumika kazi vizuri sana. Tukitazama jinsi mambo iko leo hapa nchini kwetu, tuna wananchi bado tuko karibu milioni tisa. Tukitazama jinsi watu wanajiongezea miaka kumi na tano ishirini tutakuwa tumeshakuwa na watu milioni kumi na mnane hapa nchini kwetu. Nchi ndogo kilomita square tuko na alfu ishirini na saba tu hapa nchini kwetu. Sasa naweza nikasema kwamba government inaweza kachukua hatua kama hatua ya kusema kusema wakinamama ambao wanajifungua mtoto wa kwanza wapili watatu sawa, government itatoa pesa, ha, watajifungua bure, ila ikiwa ni mtoto waine, ni, nafikiri kwamba ni hatua zinaweza zikachukuliwa. Mtoto waine, familia itajitahidi, zile pesa ama masomo kulipisha mtotowa franga za masomo school fees, nikasema sasa itaendeka masomonaezakasema government italipa mtoto wa kwanza wa watatu wa familia zitajijua ama ikiwa ni C -section, kwenye hospital. Um, wakina mama ambao wanataka wapesha matibabu kwa mtoto wa kwanza wa pili watatu sawa, wa nne watajitahidi kisi watafanya familia. Nafikiri, hizo ni naweza nisema hatua ambazo zinaweza zikasaidia kusema wananchi waone kwamba tuko tunakuwa watu wengi, social sector iko tatizo. Sasa ni kwamba ni, ni muda mzuri kuchukua hatua kama hiyo. Pamoja na siku hii kuangazia maendeleo ya familia na kustawishwa kwake, bado safari ni ndefu katika nyanja nyingi, kuanzia jamii na uchumi hasa ongezeko la watu. Mimi ni Ramadhani Kibuga, SBS Bujumbura. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.