Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode migerano, tukiwa na makala ambayo tumeandalia maalum hususan kuhusu masomo ya lugha ya jamii. lakini makala haya wazapata kama ilivyo kawaida kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkwaju sbs swahili. Kwa sasa naungwa katika studio na mwandishi wa idhaa ya Kirundi Bwana Amede Nezigama, hujambo? Bwana Amede, tukizungumzia swala zima la masomo ya lugha ya kijamii, tunaona kwamba sasa katika redio ya SBS kuna mashindano ya lugha tofauti, wale ambao wanafunza watoto lugha zao za kiasilia. Kwa upande wako kama Mrundi, mashindano hayo yana umuhimu gani, na swala zima la kufunza watoto lugha za kiasilia lina umuhimu kiasi gani kwako? Umuhimu ni kwamba, kwanza, kuna msemo ambao unaojulikana msao kwao mtumwa na lugha ni kitu kimoja ambacho kinacho kabisa fanya ili kuwe uhusiano wa mtu na ambapo ametoka. Sa wakati unapokosa lugha hiyo, lugha ya mama, kweli si juu ya kwamba unaweza sema uko na na sehemu umetoka ama nyumbani kwenu, saa zingine inakuwa ni vigumu, inakuwa ni vigumu sababu uh, kuna nakumbuka wakati mmoja tulikuwa tukiwa tukiwa shule uh, tuliwahi kusoma kwenye historia ya kwamba kuna watu ambao vijijini huko, nafikiri ilikuwa Senegal, walikuwa wakitoka uh, jamii ina inajitahidi vilivyo, inawapa fedha ili waende Ufaransa kusoma. Wakienda Ufaransa huko wanaenda basi wanaiga aa, mwenendo wa Wafaransa, vile wanavyokula vile wanavyofanya kazi zao za za siku baada ya siku. Lakini wakati muda huo wa masomo umekamilika wakirejea nyumbani kwa Senegal, wakifika huko basi nakuwa ni shida. Watu hao aa, Ufaransa hawakuwa wanakubaliwa kama Wafaransa wakati walipofika kijijini kwao watu waka wakawasahau hawaku wakubali tena kama wa, watoto wao sa, sh, kitu hicho ni shida kabisa, ni shida. Ni vizuri watu kuzingatia lugha yao na ni mm. na isipokuwa tu vizuri na ni lazima mtu ajisikie uh, aringe kiasi kwa Kiswahili kwa Kirundi lugha ile yoyote ni muhimu ili watu wabaki na na connection hiyo ya lugha yao hmm. tukiwa yeah. No, katika nchi hizi za kizungu ambapo kunakuwa na changamoto tofauti. Umezungumzia uh, Ufaransa ambapo ni Kifaransa ndicho kinatawala zaidi. Ukija hapa Australia ni Kiingereza kinatawala zaidi kwa kiasi kwamba watu wazima wanasahau lugha na watoto sasa itakuwaje? Na kuna umuhimu kweli wa kutilia maanani sanama maana sana mkazo zaidi kwa watoto kujifunza Kirundi ama Kiswahili, wakati kila kitu ambacho watafanya ni, ni kwa Kiingereza, kuna maanani kabisa, na, na, na ni lazima watu waweke washikilie, washikilie jambo hilo, kwa maana sababu gode ukisahau lugha yao hiyo, inamaanisha wewe huna mila, hiyo inamaanisha wewe sababu, saa hii hata kama watu wako hapa, uh, Australia. Kwa kweli mtu unaweza kuwa hapa lakini hujui kwenu umetoka ni wapi Sabu. Nafikiri ni shida kubwa sana hata sahihi, Marekani watu wengi u, u, u, weusi wanaoishi Marekani wengi wao, kuna wale ambao hawajui ni wapi walikotoka, na hiyo saa zingine huwa inahuzunisha inahuzunisha mtu sahihi, mtu akiwa bado ni, ni mdogo, akiwa na umri wa miaka kumi, kumi na mbili, kumi na tatu unaweza kuto, kutoelewa umuhimu, lakini we kama ni mtu mzima, lakini we kama um, um, sasa uko na umri wa, wa, wa mtu wa mtu mzima saa zingine huwa unaanza kufikiria kweli mimi nilikotoka ni wapi? Mila ya nyumbani ni ipi? Sababu hapa hata kama tuko hapa Australia ni lazima tuzingatie mila yetu, ni lazima tuzingatie lugha yetu. So jambo hilo nzima la, ku, la, la, la, la watu kuzungumzia Kirundi la watu kuzungumzia Kiswahili ni lazima watu wazingatie jambo hilo kwa bidii. Unapozungumza na baadhi ya watu katika jamii ya Warundi na pamoja na majirani wa Warundi, ni vipi ambavyo wanakueleza kuhusiana na jitihada za kuwafunza watoto lugha ya nyumbani? Uh, sisi kama Warundi tukiwa hapa Australia ustlia, uh, hatuna hatuna shule ambapo tunaweza kusema uh, Kirundi huwa watu watoto wanaenda uh, shuleni na wanasoma Kirundi, lakini kile ambacho tunaweza kujulisha kore jamii nyingi zinajitahidi zina jitahidi ili zikiwa nyumbani ziweze kuzungumzia Kirundi ili ziweze kutumia Kirundi kama lugha ya mazungumzo wakiwa nyumbani, japokuwa saa zingine ni vigumu sababu watoto huwa wanaenda shuleni, huko wakiwa shuleni ni Kiingereza siku nzima, wakifika nyumbani unakuta wako na wazazi salisali sali moja ama masaa mawili, unakuta hakuna ule muda wa kutosha unakuta kuna ule muda wa kutosha ili waweze kusoma uh, waweze kuzungumza Kirundi, lakini ni ni ni, ni, ni ombi letu ya kwamba jamii zitaendeleza ku kuzungumza uh, lugha mama wakati wote watakapokuwa wakiwa nyumbani. Sehemu zuri ya kumalizia mazungumzo hayo. Bwana Mede, asante sana kwa maoni yako kuhusu swala hili zima la kufunza watoto pamoja na watu wazima ambao wamesau lugha lugha zao za asilia. Na tuendelea kufuatilia suala hili, naosea kwamba mashindano ya lugha ya kiasilia katika chombo cha habari cha SBS yanaendelea na alianza mwezi jana tarehe 7 na yatakamilika mwisho wa mwezi huu wa tisa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Iwapo unapenda kushiriki, basi tembelea tovuti yetu SBS.com.au kwa lugha ya Kiswahili ama SBS.com.au kwa lugha ya Kirundi, ambako unapata taarifa kamili pamoja na maelezo na mwongozo kuhusu vile unavyoweza shiriki kama ni mtu mzima ama hata kama ni mtoto ambaye anajifunza lugha ya kiasilia. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.