Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Nam, karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukonaa migode migarani. Tukaletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au kwa kiswahili hapo awali tumesikia makala tofauti, yakiwemo tathmini yaliyojiri wiki hii katika siasa pamoja na yale ambayo yamekujia kwa upande wa kwa upande wa, wa swala zima la Facebook kupigwa faini na kutozwa faini kubwa na mamlaka kule Marekani. Mingine ambayo tunaletea kwa sasa ni kile tutazungumzia swala zima la michezo, kujua ni kipi ambacho kimejiri kwa upande wa swala la usajili katika soka, ambapo tuone ni nani ambaye ataenda wapi na nini ambacho kitafanyika, huku tukianzia kwa upande wa swala zima la miadarati ama kwa upande wa dawa za kuongeza nguvu misuli. Jeni, ni nini ambacho wachezaji hawaelewi kuhusu swala hili? Kwa nini mmoja baada ya mwingine wanaendelea kujipata katika tatizo hili, ambapo mmoja baada ya mwingine ana anaingia katika masuala kama ya kutumia mihadarati na anaendelea kujikuta katika hali ngumu sana. Kwa sasa basi, tuone kipi ambacho kitajiri na ni nini ambacho kinafanyika hapo kuhakikisha kwamba yule ambaye anastahili kupewa dawa hizo hazitumii na pia yule ambaye anastahili kuzitumia basi ajue kwamba kile ambacho kitampata po mbele ni tatizo. Tunazungumzia kisa cha mpiga mbizi wa Australia, Australia, mwanamke Shayna Jack ambaye kwa sasa amejipata katika hali ngumu kwa upande wa kutumia dawa hizo, ambapo tayari wamesema. Shirika la mbizi la Australia linasema kwamba alitumia ndio, lakini hakutumia wakati wa mashindano, kwa hiyo hajafanya kosa lolote. Lakini vilevile vile kulikuwa na mchina ambaye alikuwa amejipata katika hali ngumu kwa suala kama hilo pia ambayo kwa anasema kwamba ametumia mihadarati na madawa hayo. Je, ni nini ambacho kinasali kufanyika na nini ambacho kitaruhusiwa kufanywa katika hilo? Lingine ni swala la Super Rugby ambapo kwa sasa tunaona Australia imejikagamua kidogo, ambapo Argentina walikuwa wanaleta makali kidogo na tunaona Australia ikaweza kushinda kwa alama sita tu, ambayo ni tofauti kabisa na siku za nyuma ambapo Australia ikiingia uwanjani Unajua kwamba hapa ni kichapo kitapewa lakini, kwa sasa Australia kama makali yake katika raga imepungua. Je, nini ambacho kinastahili kufanyika? Na kujua mengi zaidi, pengine tuzungumze na mwandishi wetu wa michezo bwana Frank Mtao. Bwana Mtao, kwa sasa ni kwa nini Australia inaendelea kuregea sana kwa mchezo wa raga? ni wachezaji ndio wapya ama ni mifumo ndio mibovu? Adode, mifumo imewekwa ni muda mrefu kwa sasa, na huwa inashirikisha virabu kwa karibu sana. Kwa hiyo tukisema um, maendeleo ya teknolojia na hali inavyokwenda, tunalaumu mifumo, nafikiri ni hapana, na hisi e, kunahitajika sana e, hamasa hasa kuwaleta wachezaji wengi wadogo wa, wa, wa kuliko kutegemea wachezaji wakubwa. Kwa hiyo e, katika hali ambayo inaendelea kwa sasa wanahitaji muda tena kidogo kuweza kufikia wengi kwa kiwango cha wachezaji wengi waliokuwa wamefanya e, muda mrefu. Kwa hiyo timu zimeanza kupata hamasa kuanza kuleta vijana, lakini bado e, muungano na uzoefu haujafikia katika kiwango kikubwa. Kwa hiyo uindoaji ughafla wa kuingizwa kwa wachezaji wengi vijana, nahisi pia umeanza kuleta changamoto kiasi kwamba uzoefu unahitajika na hamna klabu ambayo sasa inataka kuendelea kutumia hawa wazoefu, kwa hiyo nafikiria watafika mbali zaidi na msimu unaokuja itaendelea kufanya vizuri kwa sababu ni, ni, ni ligi ambayo watu wanalipwa pesa nyingi sana. mm -hmm, kwa na, kulinganisha na soka hapa Australia ndio. Na tutazame kwa haraka haraka tuone ni kipi ambacho kimejiri kimejiripia kwa upande wa michezo hiyo ya Rugby Championship ambao tumesema hapo awali, amba ambapo Afrika Kusini ilikuwa inashindwa na All Blacks wa New Zealand, alama zikiwa ni kumi na sita kwa kumi na nne, lakini katika dakika ya mwisho kabisa dakika ya mwisho ya nyongeza wakapigwa mkwaju pale wa penalti na kuweza kusawazisha, ikawa kumi na kumi na sita kumi na sita. Unaona kwamba pengine Afrika Kusini wamepiga hatua kubwa zaidi kuweza kuwakaribia All Blacks, ama bado All Blacks ndio wale wale wenyewe tu. Afrika Kusini kwa kweli wanajitahidi na wanatoa kimasomaso. Nasema eh, Afrika kwa hakika ni ni mechi kubwa sana, kwani ukicheza na na, ni historia na ni mechi ya kihistoria. Utakumbuka kabla marehemu Nelson Mandela, kiongozi wa Afrika Kusini, aliitumia ah, mechi E, kati ya All Blacks kwa ajili ya kuhamasisha amani na kuweza kuleta mshikamano na uhuru kwa kujitegemea wa Afrika Kusini. Na hakika mechi hiyo ya kihistoria ambayo ipo katika filamu mbalimbali pia iliweza kuleta umoja kati ya watu weusi na na weupe. Kwa hiyo ni mchezo tu, si kwamba mchezo wa kishindani, bali ni mchezo ambao unaingia katika damu za watu wengi ukileta historia kubwa. Hivyo basi, nafikiri kwa Afrika Kusini bado wanaendelea kujitahidi sana, kwa sababu maendeleo ya raga kwa eh, All Blacks yalikuwa yanaendelea vizuri zaidi kuliko Afrika Kusini. Baada ya Nelson Mandela kuondoka, timu iliachwa ikabwagwa, ikawa haina msaada wowote mkubwa. Kwa hiyo kwa sasa inavyokuja juu kufanya hivi, ina maana imeendelea kujirudisha katika usukani wa ushindani. Tuangalie labda mechi inayokuja ambayo, eh, Afrika Kusini ataweza ata kupambana na Argentina huenda ikawa ni mechi kubwa kubwa sana ambayo inachezwa mwezi ujao, mwanzoni mwa mwezi ujao. Bwana, vizuri kabisa. Sasa tuongee sehemu ambapo tunajua utaguswa roho kwa karibu sana, ambapo ni karibu na nyumbani. Vizuri kabisa, taarifa ambazo tunapokea ni kwamba Real Madrid iko tayari kutoa daula <laughs> pauni milioni mia hamsini ili kumnunua kiungo wakati wa Manchester United na Ufaransa Paul Pogba mwenye umri wa miaka ishirini na sita baada ya kumuuza Gareth Bale. Je, taarifa hizo mmezipokeaje katika kambi ya United? Tunasema uh, timu ya United inaundwa sio na mchezaji mmoja kwa sasa. Nafikiri inajitahidi sana kuunda kama timu hivyo, kuingiza pesa kwa mchezaji mkubwa kama yule ni pigo kwamba tunapunguza nguvu, lakini vile vile watakaoingizwa kama wawili watatu wataunda timu na kikosi kikubwa. Tumekuwa na Pogba, nafasi tuliyoshika katika michuano yetu haikuwa mizuri. Hivyo basi tusiangalia mchezaji mmoja kama mchezaji anataka kwenda, wanasema mwache aende, kwa <laughs> sababu mchezaji yoyote ukimzuia, bwana Gode itakuwa ni pigo. Kidonda cha Manchester kiliwahi kupatikana wakati alivyoondoka, eh, Ronaldo, Cristiano Ronaldo alikuwa, wengi, alikuwa ni kipenzi cha wengi, alikuwa ni, ni mtu wa wengi sana, lakini fikiria alivyotaka kuondoka, alikuwa analeta mpaka tabia mbaya ya kususa ya kujionyesha kwamba hataki tena kuchezea Manchester. Kwa hivyo mtu akitaka kwenda Hauwezi ukamzuia mchezaji huyu, amezodolewa sana, hasa kwa kuzomewa na mashabiki. Hata watu walioangalia mechi ya mwisho ya Manchester aliyocheza katika ligi, alionyesha kabisa kuonekana kuudhiwa na watu walivyokuwa wakimdhihaki na kumwambia aondoke, kwa sababu pesa aliyokuwa na gharimu ni nyingi sana. Manchester ni klabu kubwa, kila mtu angependa kuchezea. Real Madrid nayo ni klabu kubwa, na zote zinatumia fedha lukuki, lakini kwa manchester kuchukua wachezaji wengi au kuchukua mchezaji mmoja kwa gharama kubwa, kwa sasa nafikiri haiko katika kiwango hicho, kutokana na kwamba umetumia pesa nyingi sana kwa msimu uliopita. Nafikiri walionao inabidi waungane vyema na wachache walioletwa, vijana wataenda kufanya mashindano mazuri sana mm. Ila kwa Manchester kama watamleta kiungo wanayemwania kwa muda mrefu kutoka Leicester watafanya vizuri, amini. Uh, tunasema mlin, mlinzi huyu mm, Maguire watafanya vizuri kwa sababu Maguire ni mrefu na mwenye nguvu, hivyo ataweza kuweka kikosi kizuri zaidi mbele hapo bwana Godi. Tukisalia pale Madrid tunaona baada ya Zidane kulishwa kichapo cha magoli saba kwa matatu dhidi ya wapinzani wao wakali sana Atletico Madrid, unasi kwamba pengine usalama wa ajira wa Zidane ukoje kwa sasa? Maana unajua kwamba ni klabu ambayo huwa haisiti kumpiga mtu kalamu <laughs> Zidane ni, ni kocha wa jeuri. Najua kuna wale makocha jeuri wanaojiamini na wanachokifanya, nafikiria asifikirie timu ya Real Madrid ni ya kwake, inaweza ikaamua wakati wowote wa lakini gode, kabla ya kuja kwenye kibarua hiki, tuangalie mahusiano yaliyofanyika na huyu mchezaji Bale, Bale. Bale ni mchezaji mahiri sana alivyokuwa Tottenham, na uamuzi wake wa kwenda kuchezea Real Madrid ni kutimiza ndoto yake, lakini e, tunavyosema, anavyolelewa hapo Real Madrid kwa hakika haileti picha nzuri, inaleta picha ya kutohitajika lakini kwa kocha kutoka hadharani na kuongea na waandishi wa habari kusema kwamba yuko tayari aende hata leo au kesho au ameondoka katika klabu, kwa kweli ni mbaya sana. Mchezaji ni mchezaji, na katika historia amefanya kuleta mataji mengi na heshima ya klabu, kwani mtu asipocheza kujisikia vibaya lakini mtu anapocheza na kujituma kama Bale basi ni mchezaji ambaye ameshiriki maendeleo ya klabu. Hivyo kwa mfano huo tu bwana Gode, utaona ni dharau na jeuri ya kocha huyu Zidane. Tukumbuke Zidane katika historia ya uchezaji wake aliwahi kumpiga kichwa, inaonyesha e, <laughs> ni jinsi gani, ni mtu ni mwenye gadhabu. Aa, kwa kwa nisema, Bela ondoke, ama apigwe kichwa sasa. <laughs> <laughs> Real Madrid watataka maendeleo na katika maendeleo hayo bwana goli, yatafanyika kutokana na ligi itakavyoenda, na tukizungumza maendeleo hayo vizuri kabisa, tukizungumza maendeleo hapo nikusema kwamba Madrid italazimika kupata hasara ya pauni milioni themanini na sita kutoka kwa Bel iwapo uhamisho wake wa kwa klabu ya Jiangsu Suning kule China utakamilika kabla ya dirisha la uhamisho la China kufungwa ikiwa ni Jumatano ijayo. Kwa sasa pengine tukumalizia kwa tathmini yako ni kipi ambacho uliridhika nacho katika michuano ya kombe la Afrika ambayo imekamilika, hususan kutoka timu za Afrika Mashariki, na ni kipi ambacho unahisi pengine viongozi wanastahili kutilia nguvu kidogo? kwa dakika moja hivi. Eh, kwa dakika moja, bwana Gode, vyama vya siasa Afrika viache siasa. Siasa isiingie katika soka, hiyo ndio inaharibu mambo yote. Pili, kama wanahitaji wanasiasa wa kusaidia timu hizi, ni kuhimiza makampuni mengi yaweze kusaidia ligi za nyumbani ligi za nyumbani zina wachezaji eh, bora zaidi, lakini kwa sababu hakuna matunzo na hakuna thamani, wachezaji wale wadogo wanapotea. Tunabaki kutegemea wachezaji wachache wa nje ambao wakirudi nyumbani hawataki kujituma kama wanavyojituma katika ligi zao, kwa sababu wanajua hakuna fedha zinazolipwa nyingi kama kunakolipwa kwingine, wakiwa wanaogopa kuumia. Hivyo tuwekeze, watumia wachezaji wa nyumbani ambao tukiendeleza na kuwapa pesa nyingi hata katika michezo ya kimataifa kama hivyo zawadi kem kem, tutaenda vizuri. Bwana Godi, na pengine neno moja ama maneno mawili, wa, wa, wa kufunzi wapya wa Taifa Stars wataweza kuongoza timu vizuri, ama Amunike liku, alikuwa asalie pale. Ah, muda aliopewa Amunike ulikuwa ni muda sawia wa kufanya kikosi vizuri. Tukumbuke tu timu iliendeshwa na maneno na mashabiki. Sasa unapofungwa yanatoka mengi mm. Nafikiria tulipo iliposhinda, Tanzania ilihitaji muda wa kujiandaa na huo muda haukuwepo. Kwa hiyo lawama zilipopelekwa kwa Munike hazikufaa, zilitakiwa zipelekwe kwanza kwa waongozi wa chama na ndipo afikiwe Munike, akiwa ni mtu wa mwisho. Lakini muda alihitaji. Kwa mataifa ya Afrika haya ya ligi za nyumbani, labda wangeweza kufanya vizuri wakiwa na na mwandishi wetu Franka Mtawapo na uchambuzi wake kuhusu maswala ya michezo. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkowa Swahili.