Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na Migode Migerano tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao neno nikiwa ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya pia kwenye kurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwa juu SBS swahili, na iwapo ungependa kuwasiliana nasi, anwani ya barua pepe ni swahili.program at sbs.com.au. Kwa sasa basi tuangalie suala zima la moto wa vichaka pamoja na mabadiliko ya tabia nchi yanayosababisha baadhi ya changamoto ambazo Australia imepitia katika msimu huu wa majira ya joto. Nyuzi joto za Australia zinaongezeka haraka kuliko wastani ya ulimwengu na joto hilo linaweza ongezeka kwa nyuzi joto nne kufikia mwisho wa karne, kulingana na taarifa kutoka ofisi ya kitaifa ya hali ya hewa. Onyo hilo limejiri wakati ripoti mpya kutoka kwa watafiti huru imepata kuwa majira ya joto ya Australia yanaendelea kwa muda mara mbili zaidi, sawa na majira ya baridi. Australia imepitia moja ya msimu mbaya zaidi wa moto vichaka katika historia. Akizungumza leo mjini Canberra, mkurugenzi mkuu wa ofisi ya utabiri wa hali ya hewa Andrew Johnson alisema athari ya hatari mbaya ya moto inatarajiwa kuendelea. Ameongezea kuwa australia inaelekea kupata ongezeko ya nyuzi joto nne kufikia mwisho wa karne hali ambayo ni tofauti na utabiri wa ongezeko la nyuzi joto kimataifa ya digrii 3.4 tunajua kuwa mwenendo wa kukauka utaendelea hususan uh, kati ya maeneo ya kusini days, mashariki ya australia na kusini uh, magharibi uh, ya australia tunajua mwenendo wa onyo utaendelea tutajua idadi ya siku za joto zitaendelea kama nilivyojibu awali, tunajua kuwa athari ya hali ya hewa mbaya na moto mbaya itaendelea. Majira ya joto katika eneo la Port Macquarie, ambayo iko kaskazini ya kati ya pwani ya New South Wales, hudumu kwa muda wa wiki saba zaidi kuliko ilivyokuwa katika miaka ya 1950 na miaka 1960, kulingana na utafiti mpya kutoka kwa taasisi ya Australia. Richard Mazian ndiye mkurugenzi wa mradi wa nishati ya mazingira katika taasisi hiyo, amesema rekodi rasmi za mazingira zinaonyesha kuwa ongezeko la joto duniani tayari limesababisha mageuzi makubwa kwa misimu yetu. Ukitazama that miaka mitano iliopita badala ya miaka ishirini iliopita, ukizingatia kuwa joto limekuwa likiongezeka kwa sasa, unaona misimu ya majira ya joto inayodumu kwa muda wa mara mbili zaidi kuliko msimu wa majira ya baridi. Utafiti huo ulipata kuwa nchini Australia, msimu wa majira ya joto wa kawaida unaodumu kwa muda wa miezi mitatu kwa sasa hudumu kuanzia Novemba hadi katikati ya mwezi wa Machi. Sydney hukabiliana na siku 28 za ziada za majira ya joto, Adelaide hukabiliana na siku za ziada 36 za majira ya joto ilhali Melbourne hukabiliana na siku za ziada 38 za majira ya joto. Rob Rogers ndiye naibu kamishna wa huduma ya moto wa vichaka katika maeneo ya kikanda na vijijini jimboni New South Wales. Amesema misimu mirefu ya majira ya joto ina maana kwamba wazima moto huwa na muda mdogo zaidi kujiandaa kukabiliana na myoto ya vichaka ijayo. Kile ambacho tumepata um, katika uh, miaka michache iliyopita uh, ni kwamba pamekauka sana kwa kuweza kufanya shughuli za kuchoma majani kupunguza athari, au wakati mwingine sure, kuna unyevunyevu unyevu mwingi, kumaanisha tuna muda mdogo wa fursa na tunastahili hakikisha tunaweza tumia fursa hiyo tunapoweza, ila bila shaka hilo lina tatizo na limekuwa na tatizo kwetu kwa miaka michache iliyopita. Wakati huo huo viongozi wa zamani wa wazima moto nchini kote wakijumuisha mkurugenzi mkuu wa zamani wa mamlaka ya moto wa Victoria Neil Bibi pamoja na kamishna wa zamani wa wazima moto wa New South Wales Greg Mullins wameungana kuihamasisha serikali ichukue hatua thabiti kwa mabadiliko ya tabia nchi. Muna Bibi na maelezo zaidi. fires are a symptom of a disease. Mioto hiyo ni dalili ya ugonjwa, na ugonjwa ni mabadiliko ya tabia symptoms nchi. Hakuna haja ya kushambulia dalili kama haushambulii ugonjwa wenyewe. Kwa hiyo tunaomba kuwa serikali ichukue uongozi kutazama mageuzi ya tabia nchi na jinsi ya kupunguza nyuzi joto. Kwa upande wake, serikali ya shirikisho imeweka malengo ya kupunguza uzalishaji wake wa hewa chafu kwa kati ya asilimia 26 hadi asilimia 28 na kutoka viwango vya mwaka 2005 kufikia mwaka wa 2030. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na makala tuliyopeperusha hapo awali, tembele tovuti yetu SBS.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Cassandra Bain na Gode Migirano. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS, Penda, shiriki, ya SBS kwenye Facebook.