Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idha Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano mtandaoni anaonikiwa ni, ni sbs.com.au mkoa juu Swahili. Kuanzia kesho Jumatatu, idadi ya mapokezi ya wasafiri wa kimataifa wanaowasili mjini Sydney itapunguzwa hadi watu 350, kila siku. Kuna hofu wasafiri wanaowasili nchini wataelemea karantini ya hotelini pamoja na mfumo wa afya wa umma, wakati jimbo la New South Wales na rekodi maambukizi mapya 18 Mfumo wa usafiri wa umma jimboni humo ambao ulipigwa jeki kwa huduma elfu tatu mwezi Juni utaendelea kutumika na, kutumikia na wanafunzi wanaporejea shuleni. Waziri wa usafiri na, wa jimbo la New South Wales Andrew Constance, anaohamasisha wakazi jimboni humo watembee, watumie baiskeli, waendeshe gari pamoja na kuepuka kutumia usafiri wa umma wakati wa msongamano mkubwa. Anasema, kwa sasa tunasafirisha takriban asilimia 55 ndogo zaidi kuliko ilivyokuwa kabla ya COVID. Barabarani pia usafiri umepungua kwa asilimia tano. Hiyo ni ishara kuwa kila mtu anafanya kazi pamoja. Tafadhali endeleeni kuwa wakarimu na wavumilivu kwa wafanyakazi wetu, kweni na uvumilivu pia, kwa kila mtu, hususan katika wakati huu mgumu. Tuka, tukabiliane na hili pamoja kama jamii ya New South Wales. Bwana Constance aliwahimiza wakazi wa jimbo la New South Wales. Katika jimbo jirani, barakoa au kitu kinachofunika uso itakuwa lazima kwa kazi wa maeneo ya mji wa Melbourne na Mitchell Shire. Utekelezaji wa amri hiyo utaanza usiku wa manane wa Jumatano, hata kama serikali ya Victoria inahamasisha watu wa Victoria waanze kutekeleza amri hiyo mara moja kiongozi wa jimbo hilo Adrian Andrews amesema watu wanakabiliwa kwa faini ya dola mia mbili kwa kutotekeleza amri hiyo, na anasema, natumai hakuna hata faini moja itakayotolewa. Hiyo ni tumaini yangu ya dhati. Kwa sasa nidhamu ya watu itakutumika hapa. Kama uko nje ukikimbia kama sehemu ya mazoezi yako ya kila siku, haitawezekana kuvaa barakoa hiyo. Kama unakimbia, ila unastahili, enda na barakoa yako na unastahili ivaa kabla na baada ya mazoezi yako. Kwa mfano kutakuwa mazingira mengine ambapo unaenda ndani ya benki kwa mfano, itabidi uvue barakoa yako. Misamaha mingine itatumika itakayojumuisha watu wenye wana sababu za kiafya, watoto ambao wana chini ya umri wa miaka kumi na mbili au watu ambao wana sababu za kitaalam kama walimu wanaofunza. Na katika taarifa zingine jimboni, jimbo la Queensland linaongoza kampeni ya kusukuma mpaka wake na New South Wales kusini kwa ajili ya kupunguza msongamano katika sehemu za ukaguzi mpakani. Madereva anakabiliana na, na muda mrefu wa kusubiri na mitaa ya maeneo mpakani yamejawa magari, wakati maelfu ya watu wanapojaribu kuvuka mpaka. Kiongozi wa jimbo la Queensland Anastasia Palshe amesema atawasilisha swala hilo na mshiriki wake wa New South Wales Gladys Berejiklian kesho Jumatatu. Our... anasema tutafanya kila tuwezalo, ila kabla tuliomba kuwa kwa kiwango cha operesheni, kama mpaka unaweza sogezwa hadi mto wa Tweed. Kwa sasa hilo ni suala la kiongozi wa New South Wales, sitalizungumzia zaidi hadi nitakapotuma barua hiyo pamoja na kujadiliana naye, alisisitiza b Berejiklian. Kwa mradhi, alisisitiza b Palashey. angazi ya taarifa za kimataifa kwa sasa, tuelekee moja kwa moja hadi katika masuala mazima yanayoendelea kugonga vichwa vya habari, hususan lile swala la bara la Ulaya linavyokabiliana na jinamizi la korona. Chancela wa Ujerumani Angela Merkel amesema kwamba kuwa kuna uwezekano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya kutowafikia makubaliano katika siku ya tatu ya mazungumzo kuhusu mpingano mipango ya kuimarisha chum, chumi za mataifa ya umoja huo ambazo zimeathirika kutokana na janga la virusi vya korona. Akiwa mjini Brussels amesema kuwa kuna nia njema, lakini pia misimamo tofauti. Ameongezea kuwa atafanya juhudi zote kuhakikisha kutapatikana kwa, pa, kwa makubaliano hayo, lakini kuna uwezekano wa kutofanikiwa. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kukutana kwa siku ya tatu kujaribu kufika kufikia makubaliano ya mpango mkubwa wa kufufua uchumi baada ya majadiliano ya siku mbili mjini Brussels kumalizika bila kuwepo mwafaka. Tukilekea nchini Marekani, ambapo John Robert Lewis, ashujaa wa kupigania haki za kiraia kwa ajili ya Wanamarekani weusi na mwakilishi wa muda mrefu katika baraza la wawakilishi Marekani, amefariki akiwa na umri wa miaka 80. Mwakilishi huyo maarufu amefariki Ijumaa baada ya mwaka mmoja wa kupambana na saratani iliyokuwa imepevuka. John Lewis aliibuka kuwa mashuhuri kama kiongozi wa kipindi cha sasa. Alishiriki katika harakati za haki za kiraia miaka ya elfu moja mia kenda hamsini na sitini akiwa na umri wa miaka 23. Alifanya kazi karibu sana na Mchungaji Martin Luther King Jr. na alikuwa pekee yuko hai kama mzungumzaji mkuu wakati wa maandamano ya mwaka elfu moja mia kenda sitini na tatu mjini Washington, ambako King alitoa hotuba yake maarufu kwa jina ya I have a dream ama nina ndoto. Wakati wa mkutano huo wa kihistoria Lewis aliwakumbusha Wamarekani juu ya nguvu za harakati za haki za kiraia. na barani Afrika, Watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Waafrika kwa ujumla wanaomboleza kifo cha msomi, mwanasiasa na mwanaharakati Profesa Ernest Wambadia Wamba aliyefariki Mbanza Nugu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wambadia Wamba anakumbukwa kama mwanaharakati wa mwanzo kutetea mageuzi ya kidemokrasia, kuundwa kwa asasi za kijamii na siasa za kuwahusisha watu wote barani Afrika. Alikuwa mhadhiri katika vyuo vikuu vya Dar es Salaam, Harvard, Boston na Brandes hapo Marekani. Alishiriki katika vuguvugu vugu la haki za kiraia huko Marekani, ambako alisomea masomo yake ya juu. Aliporudi nyumbani, alifungwa jela huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati alipokuwa inafahamika kama Zaire, kabla ya kukimbilia uhamishoni nchini Tanzania. Aliporudi nyumbani tena Wamba dia Wamba wamba alichaguliwa kuwa seneta katika bunge la Kongo na kupewa wadhifa wa makamu rais wa kamati ya sheria na utawala wa baraza la seneti wakati wa serikali ya mpito. na mwendelea kuisikia idhaa ya kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na kwa sasa tuangazie hali ilivyo katika viwanja, tukianzia katika mchezo wa pete. Katika mchezo wa pete, timu zinazoshiriki katika mchezo wa pete, timu mchezo, super netball, zote zitahamia katika jimbo la Queensland ambapo kutarajiwa kwamba michezo yote ya ligi hiyo itaweza kuchezwa huko, timu zote sita zikihamia huko kuanza mchezo huo tarehe mosi Agosti kwa mjibu wa maafisa wa mchezo huo wakisema kwamba mji wa Brisbane, gold Coast, sunshine Coast, Townsville na Cairns ndio utakuwa wenyeji wa baadhi ya timu hizo zitakazoshiriki katika michezo hiyo. Wakati huo, timu zote sita za Victoria za AFL pamoja na, mchezo, na timu ya NRL ya Melbourne Storm nayo pia imehamia huko Queensland, wakati vilevile timu zinazoshiriki katika michuano ya langalanga Masupercars Championship kama inavyojulikana Nazo pia zimehamia jimboni Queensland kuepuka hali inayoendelea kwa tata kule Queensland, kwa kule New Victoria kwa sasa. Basi tutazame kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa mchezo hususan katika mchezo wa AFL. Nini ambacho kilijiri katika mchezo wa, katika mchezo, mchezo wa mapema hii leo? Ilikuwa ni zamu ya Fremantle kupokea kichapo kutoka kwa West Coast Eagles ambao waliolaza kwa alama zikiwa ni 30, zikiwa ni 62 kwa 32. Vilevile Hawthorn walikubali kichapo kutoka kwa Melbourne Demons alama zikiwa ni 91 kwa Melbourne wakati Hawthorn wakisalia na 48 wakati, wakisa na 48. Wakati Carlton, nao walipokea kichapo cha magoli matatu ikiwa inatoka kwa Port Adelaide mapema hii leo katika mchezo wa NRL hali ilikuwaje hii leo? Penrith wamepata ushindi dhidi ya North Queensland Cowboys kwa alama zikiwa ni 12 zikiwa ni 22 kwa kumi wakati Warriors walikubali kichapo kutoka kwa Cronulla zikiwa ni Kumi kwa 46 wakati Manly na waliwapa Paramata kichapo cha magoli ama tries ikiwa ni 2 kwa 18 na nane na NRL. Kwa upande wa kwa mradi mchezo wa soka wa A-League hapa nchini Australia, mechi ambazo imechezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Brisbane Roar na mwenyeji wake ambao walikuwa ni mwenyeji wa mchezo huo wakiwapokea Adelaide United kati ikiwa ni awamu ya mkufunzi mpya wa Brisbane aliyeanza mchezo huo kwa kichapo cha goli moja kwa sufuri katika mechi ambayo ilichezwa katika uwanja wa Sibasa Stadium. Kesho itakuwa ni zamu ya mechi zingine ambazo zitachezwa ikiwepo ni Sydney FC kikichapa na Newcastle Jets tarehe ishirini na moja Julai wakati ishirini na mbili Julai ikiwa ni Perth Glory wa kikichapa dhidi ya Wellington Phoenix. Na katika kombe la FA nusu fainali ya kwanza ambayo ilishuhudiwa alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya Manchester City na Arsenal ambaye alitarajiwa na, na litazamiwa kwa hamu sana na mashabiki wa timu zote mbili ambapo litarajiwa kwamba kichapo kitatolewa kwa Arsenal, lakini basi mende kapindua kabati baada ya Arsenal kupitia mshambuliaji wake Pierre Emerick Aubameyang kutikisa wavu wa Man City mara mbili na kusalia mechi hiyo ikisalia mbili sufuri katika mechi ambayo ilishuhudiwa ndani ya uwanja Wembley ambao kwa hauna mashabiki isipokuwa wafanyakazi wa timu zote husika. Naam, kabla tutazame utabiri wa hali ya hewa ni kwamba mechi ambayo itachapwa hii leo itakuwa ni kati ya Manchester United na Chelsea watakaowania nafasi ya kucheza dhidi ya Arsenal katika fainali ya Kombe la FA katika uwanja huo wa Wembley mjini London. Lakini kwa sasa muhtasari wa habari pamoja na utabiri wa hali ya hewa ni kwamba mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 13.5, Melbourne zikiwa ni 10.1, Brisbane 13.7, Perth 13.3, Adelaide ni 10.8, wakati Hobart ni 8.3, Canberra zikiwa ni 8.6, na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 24.1. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa ya habari. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo yanakuanzia hivi punde. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.