Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni, ni, ni sbscomau mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuende moja kwa moja katika suala zima la madeni ambayo inaendelea kuwakabili vijana hususan wakati huu wa janga la COVID-19. Utafiti mpya kwa tabia za watumiaji pamoja na mitazamo wakati wa kilele cha janga la coronavirus umeonyesha takwimu za kutisha zinazowazingira vijana wanaokabiliwa na wimbi la deni. Utafiti wa kituo cha watumiaji sera na utafiti unaonyesha, kati ya mwezi Mei na Julai, vijana nchini Australia walitegemea zaidi mikopo au kukopa hela kutoka kwa wengine utafiti huo umebaini kuwa nusu ya walioshiriki katika utafiti huo hawakujihisi starehe kuhusu uwezo wao wa kulipa kodi. Vijana walikuwa na uwezekano mara mbili au mara tatu zaidi kufeli kulipa bili zao za nyumbani kuliko umma mpana, na zaidi ya theluthi moja walikuwa na wasiwasi kuhusu gharama za nishati. Lawrence Solomon ndiye mkurugenzi mkuu wa kituo hicho, amesema vijana wanapata pigo kubwa zaidi la shida ya kifedha. wanategemea kukopa kutoka kwa familia na marafiki kwa viwango vikubwa zaidi, na wanachukua mikopo binafsi kwa viwango vikubwa zaidi. Wanaponyima mikopo binafsi wanageukia mikopo yenye faida kubwa na pia yenye upatikanaji well, zaidi kwa vijana yes, wanaoenda really kupokea misaada ya dharura pamoja na katika mashirika ya kijamii mwezi huu pia, um, inadokeza kuwa vijana nchini Australia wanatafuta misaada kutoka kwa kila sehemu na sehemu hizo zinaendelea kuwa katika hali mbaya inayowaweka katika hali ngumu. Vijana walikuwa na uwezekano mara mbili zaidi kuliko umma mpana kushindwa kulipa kodi na gharama za nishati, asilimia kumi yao wakifanya hivyo wakati huu. Kwa suala la malipo ya kodi za mikopo, asilimia nane walikosa kufanya malipo kulinganisha na asilimia tatu ya umma mpana. Vijana walikuwa pia na uwezekano mara tatu zaidi kukosa kufanya malipo ya dhamana. Mwanamke huyu mwenye miaka 25 ambaye ameomba utambulisho wake usiwekwe wazi amesema janga hili liligonga alipokuwa anakaribia ingia katika soko la kazi. Nilikuwa katika mchakato wa kuomba kazi ninayopenda baada ya kumaliza masomo chuoni, na punde janga lilipoanza, kazi zote zilipotea katika soko la kazi. Tangu janga hili lianze, nimebaki bila kazi. Nimekuwa na uamuzi wa kurejea kufanya kazi katika maduka na migahawa, ila watu wengi waliachishwa kazi sehemu nyingi nilipokuwa nikifanya kazi. Kwa sasa naishi wiki kwa wiki, nikitegemea malipo ya jobseeker, na umekuwa ni wakati mgumu. So yeah, it's been pretty, pretty rough since then. Mwanamke huyo daima amekuwa na fahari ya kuweza kujimudu ila ana wasiwasi kuhusu hatma yake ya usoni ya kifedha. Takriban asilimia 50 ya vijana wote wanaokodi nyumba pamoja na zaidi ya nusu ya vijana wenye mkopo wa nyumba walikuwa na wasiwasi kuhusu uwezo wao wa kufanya malipo mwezi Julai. Bila kazi, baadhi yao wanaweza lazimishwa kutafuta makazi ya gharama ndogo um, nimekuwa so nikifanya kazi kwa masaa mengi ili niweze mudu kuishi mwenyewe kwangu, na sijawahi kuwa na tatizo la kulipa bridges, kodi. Na kila mara nimekuwa na hela katika akiba kwa matumizi ya dharura, ila nadhani nimemaliza hela hizo wakati wa janga nikijaribu kulipia vyakula na kodi yangu, na sasa or, niko katika hatua ambapo sijui nitaweza mudu kwa muda gani kuishi hapa huo ndio wasiwasi mkubwa ninao, mwanamke huyo alisisitiza. Nav ana miaka 24 na ameajiriwa kama meneja wa bidhaa. Licha ya kutopanga kununua nyumba mwaka huu, Nav pamoja na mchumba wake hivi karibuni walinunua nyumba baada ya kuona bei ikipungua sana. Wawili hao wanasema kwamba wameokoa hela za kutosha kwa ruhusu kuendelea kulipia nyumba hiyo kwa mwaka mmoja kama watapoteza kazi zao. Nava anajizingatia ana bahati ya kuwa na msaada wa familia yake kumsaidia kuingia katika soko la nyumba wakati huu, kama anavyoweka wazi hapa. Really, wamekuwa wazuri kwa kusaidia kutoa msaada mdogo. Walitoa hela za kusaidia school school, na gharama za ziada ambazo really nice hatukuwa tukitarajia. Ilikuwa that, vizuri sana ila kando, really na hiyo Hatutegemei watu wengine kutupa hela, tunahitaji hakikisha chochote tunachopata sure, hatutumii zaidi yazo, hatutaki tegemea we watu wengine kwa sababu so yeah, hiyo sio hali salama ya kuishi. Si vijana tu ambao walikuwa na wasiwasi kuhusu uwezo wao wa kumudu gharama za kimsingi za nyumbani. Takriban nusu ya wapangaji wote nchini Australia kwa sasa wana wasiwasi kuhusu uwezo wao wa kulipa kodi. Hiyo ni ongezeko ya asilimia 37 ya watu tangu Mei. Wakati huo huo, uwezo wa kumudu gharama ya vyakula unaendelea kuwa mgumu, asilimia 29 ya watu wakiripoti wasiwasi kuhusu uwezo wa kumudu gharama hizo katika maeneo ya miji na hata katika maeneo ya kikanda ya Australia. Ila kuna taarifa nzuri, Waaustralia wanaendelea kupata uelewa zaidi kuhusu misaada inayotolewa. Bi Solomon amesema watu wanajitokeza kuomba msaada wa kusimamia gharama zao na ndiyo hiyo, ni taarifa nzuri vijana. Australia, Australia, wa Australia wamekuwa makini kuwasiliana na mashirika ya huduma kupata misaada um, kwa hiyo tuliona takriban asilimia thelathini or yao or wakiomba kubadili mipango yao au kuomba msaada wa malipo. Kinachosikitisha kuhusu hilo that that kuhusu ni tunaona ongezeko kwa watumiaji wakiripoti um, um, matatizo wanapowasiliana kuomba msaada kwa wahudumu wao. Bida mirefu ya kusubiri inaweza wakera so watu au wakati mwingine kupata huduma show isiyofaa. Ujumbe halisi hapa ni mzigo lazima uchangiwe. Iwapo unakabiliwa kwa matatizo ya kifedha, tembelea tovuti hii www.moneysmart.gov.au au, au piga simu shirika la kitaifa linalotoa msaada wa deni. Namba ya simu ni moja nane sufuri sufuri saba. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya pamoja na taarifa zingine ambazo tumepeperusha awali unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Pegi ya Kumelo Sonilal na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, spotify au popote pale unapozipata.