Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Makala haya kama kawaida, waweza kusikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambapo unaweza pata makala haya pamoja na mengine mengi tuliyochapisha tayari pamoja na ratiba ya makala yetu, anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika yale ambayo tumeandalia kwa leo, tutazungumzia swala la mafuriko ambayo yamekumba eneo ama mji wa Townsville katika eneo la kaskazini ya Queensland. Ni hali ambayo imesababisha uharibifu mkubwa wa mali, nyumba pamoja na kusababisha wasiwasi kwa familia nyingi. Moja ya familia ambayo imeathiriwa ni familia ambayo tunaenda kuzungumza nayo, ambao kwa sasa kiongozi wa familia hiyo atajitambulisha pamoja na kutuarifu kile ambacho kimejiri katika mji wake. Uh, kwa jina naitwa Vangaste Dunia, naishi Townsville, suburb ya Hermit Park. Um, Bwana Vangaste, karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, na mwanzo kabisa pole kwa yale masaibu ambayo mnapitia kwa sasa. Asante sana ndugu zangu. Mwanzo kabisa kipi ambacho kilijiri, tatizo hili lilianza lini na ni onyo la gani ambalo mlipokea? Uh, tatizo hili lina wiki kwa sasa lina wiki tangu lianzie, na tunapata polisi wanasaidia pamoja na majeshi wanasaidia kuokoa watu kama vile eneo langu mimi. Uh, nyumba, nyumbani kwangu maji yalijaa nikaita polisi, polisi wakaja, wakanichukua mimi na familia yangu, wakanipeleka eneo fulani. hmm. Pengine turudi nyuma kidogo, kabla uchukue hatua ya kupigia polisi, kulikuwa na dalili gani ambazo mliweza kuona na, na kiasi kwamba mkaweza kufikiria hapa mambo si kawaida? Uh, kwa sababu niliona maji yalianza jaa barabarani, vile vilevile gari yangu ilikuwa pale kugereji, nikaona maji yanaanza ifunika, na maji yakafika mpaka mlangoni na kuanza kuingia ndani sasa mm -hmm. Hiyo uoga ukanijia ikabidi niwapigie polisi. Naam, na wakati huo mlikuwa mnachukua hatua zozote, pengine za kuziba mapengo yote katika milango. Nilijitahidi, nilijitahidi kuweka mataulo, labda unaweza akazuia maji, lakini alijitahidi, lakini maji ilizidi kuongezeka. Wakati mvua inazidi kunyesha, ndio maji yanazidi kuongezeka kuwa mengi na kuanza kuingia ndani. Na wakati wote kulikuwa na onyo lolote ambalo mamlaka ilitoa kwamba watu ambao katika maeneo fulani wachukue hatua za kujikinga ama za kujilinda na kujiokoa. Ndio walikuwa waisha tangaza katika radio, walituma mabari na mameseji katika masimu, na vile vile maaskari walianza kupita milangoni, eh, kuanza kuambia watu. Lakini mimi niliona bado maji hayajafika eneo langu mm. Ikabidi nikaze roho kama mwanaume yeah. Lakini ikawa sasa mambo ikaenda kombo, baada ya kidogo baada kidogo ndo mambo yakawa mabaya, nikashindwa hata la kujizuia kwa kweli. Pole yeah. Pole tena. Sasa wakati polisi walifika uh, mlikuwa katika hali gani? Polisi wakati walifika, maji yalikuwa ishaingia ishajaa ndani kabisa, nilikuwa sina la kufanya kabisa. Yaani nilikuwa nishakuwa sina ambacho cha kuweza kujiokoa, yaani ulikuwa ni wenyewe waje kuniokoa tu moja kwa moja. Kwa hiyo ilikuwa sasa ni kama mnaogelea ndani ya nyumba ya ndani ya nyumba mlikuwa misha kuwa maji kama kuogelea niseme. Yani nikazima friji nikazima, yani uh, sofa zenyewe maji ilikuwa isha ishafika kwenye sofa TV vitu ndani ndani, yani vingine baadhi, baadhi, eh, eh, matela nini godoro vitanda tayari vilikuwa vishaanza kuathirika. Yani ni kusema sawa, yani pamekuwa na uharibifu mkubwa katika katika nyumba yako kabisa ya katika nyumba yangu uharibifu huko, kwa kweli, na mpaka sasa sijui vipi kinachoendelea huko mbele juu. Tangia nitoke ile eneo mpaka sasa sijawahi kurudi hmm. Juu nikiona maji ya, ya, ya ngali yanazidi kufunga na kutoka pale. Sasa mlipelekwa wapi? Kutoka hapo tulipelekwa eneo moja la la Katolika ee, wana ni sehemu ya shule, lakini wana nyumba moja ambao ni ni kama kiwanja cha kucheza basketball. Mle ndani sandoa wametuhifadhi humo ndani. Na hapo ninyi wenyewe ndio mko hapo, kuna wengine pia? Ah, kuna wengine tuko wengi kabisa, wengi wengi kabisa wamo ndani hmm. Kwa hiyo inakuwa sasa ni kurudia kwa mki, kama mkimbizi tena, yaani kama vile mkimbizi mpya kwa kweli, na navaa na kikomo kabisa, na kitu mkoroni ambacho nimevaa hapa cha hmm. kunionyesha kama mkimbizi yaani. Ah, pole, pole. Yaani, inakurudisha nyuma tena nakurudisha katika enzi za zamani. E, ndio. Hapo <laughs> wamenirudisha enzi za zamani, nakumbuka tena Afrika ah. Na mm. kuna wengine watu kutoka jamii ya Afrika Mashariki ambao mko nao ama Afrika ya Kati ambao mko nao katika kituo hicho cha uokoaji ama ni familia yako pekee? Ah, tuko na wengine ambao wametoka maeneo mbalimbali tuko nao hapa ndani hmm. Na ni taarifa gani ambao mnapewa na wale ambao wanawahudumia? Ah, wanasema inabidi tuikae hapa mpaka siku ambapo mvua itaisha na maji ambayo maji yakiisha na wataenda ndani kuchunguza, kuangalia kisi gani vitu vimeharibika na kuweza kurudia manyumbani. Lakini kwa makadirio yako, kwa kulingana na hali ulioacha nyumbani kwako, ni kipi ambacho unatarajia kitu ambacho na... no. Itakuwa ni kuhama kutoka hapo kutafuta nyumba sehemu nyingine, ama unaweka kwamba pengine uharibifu utakuwa si mkubwa sana kiasi kwamba ibidi uanze upya tena. Uh, kwa kweli siwezi kusema nikitoka hapa nifike pale na niame juu. Najua huku manchi ambao wameshaendelea wa, wa watu huama, ni vigumu sana, ni kazi kubwa sana. Kwa hiyo na pale niko na contract yale nyumba haijamalizika wala haijaisha. Inabidi nisubiri mpaka contract kupikisha nijue mambo mengine ya kufanya. Mm. Na kuna kuga pengine wakati unachukua mkataba wa kupanga nyumba kunakuwa na makubaliano yote ambayo mnafanya iwepo patakuwa na tukio lolote kama hilo kwamba mweze mkapata kinga dhidi ya, ya, ya madhara ya uharibifu katika nyumba. Aa, wakati unafanya mkataba wa nyumba hiyo yote ambayo hiyo yote tunasema juu as, tangia nifikie hapa hajawahi kutokea na wala sijawahi kusikia kama ametokea. Kwa hiyo kwa mkataba wa nyumba uh, hakuna chochote uliongea juu ya hiyo. Mm, kwa ndio mara ya kwanza tukio kama hili lina, linafika katika eneo hilo ya yeah, ndio mara ya kwanza mimi naona tukio linafika eneo hilo. Pengine kwa wale ambao hawaelewi hali ya mazingira katika eneo la Townsville na North Queensland, kawaida inakuwa hali ya hewa inakuwa gaje? Kwa kawaida kwa kawaida hapa panakuwaga joto sana, yani ni joto jua kwenda mbele. Ya baridi inakuwaga ni kidogo sana, muda mdogo sana, mvua inanyesha kidogo sana. Mm, kwa hiyo joto pale ndio rafiki. Sasa hapa joto ndo kwenda mbele, yani ndo rafiki mpendwa. Uh, na kwako mwenyewe nyumbani ulikuwa na bima yote katika kampuni yoyote kuhusu, pakiwepo na waribifu wote, ama kitu kikiibiwa au mwezi mkarejeshewa hela? Ah, hakuna kabisa yani. mm. Kusema kabisa ni kuanza upya upya kabisa ya ni kuanza upya kabisa. Ni kama, kama serikali haikujisikia kuweza kutusaidia mm. Yani ni maisha ya kuanza mwanzo kabisa yani, ah, pole tena kwa sasa Kili. Ni kusema kwamba ujumbe kwa wenzako ambao wanakusikia ambao katika maeneo kama yako ambao pengine mafuriko ama maji hayajafikia lakini kuna dalili kwamba yanaweza kafika kule, ushauri ni upi kwao? Ushauri wangu kwa wale ambao hawajafikiwa kama hayo yaliyotufikia kwa leo, inabidi wakisikia wametangaza kama kutakuwa mafuriko eneo ambao wanaishi inabidi waweze kujiandaa na kuweza kutoka mbele ya wakati kabla maji ama mafuriko hayajafika eneo ya lao, hmm. Na hatuwezi tukauliza swala hili, na pengine ikisikika ni kama ni lawama tunakupa kwa kuishi katika eneo hilo, tunaomba msamaha, lakini sio lawama swala. So, sasa ni kwamba baada ya kile ambacho umepitia kwa sasa umeanza pengine wewe na familia yako kufikiria pengine kuangalia sehemu zingine za kuishi maeneo ya Queensland ama hata nje ya Queensland, ama utabaki mwaminifu katika eneo mji wako Townsville? Uh, kwa kweli mimi uh, siwezi kusema sasa hivi naweza nikapanga kwenda kuwama sehemu yoyote ama nini, lakini ningali napenda Townsville na ningali napenda kuishi hapa. Sijawa na mpango wote wa kuwama kwa kweli, uh, kwa hiyo kwa kwa hali na mali hadi, hadi kifo kiwatenge. Ah, ya, juu mimi hivi nishajua kama kuna eneo ambazo haziwezi kufika maji, najua kama contract yangu ya nyumba ikiisha, nina uwezo wa kuhama eneo ambayo liko safe, kwa kusema hata kuje tena maji kama hivi ama mvua kama hii wakati haituweza kufika hizo eneo. Asante ah, sana Bwana Vangeste kwa kujiunga nasi na kuzungumza nasi na toa hapa tena, pole kwa wale ambao mmeathiriwa kwa tukio hili la mafuriko ya maji, na tutaendelea kuwafuatilia kujua ni kipi ambacho kinajiri katika maeneo ambayo mnakoisha hapo Tarnsville. Asante sana ndugu yangu. Nam kama vyosikia, ni bwana Vangasten tulikuwa tukizungumza naye kutoka mji wa Tansville ambao umekumbwa kwa mafuriko makubwa sana, kati ambayo si kawaida ya mji huo, kwa sababu kama vyosema hapo awali, ni mji ambao unazoea kuwa na joto kali na jua nyingi sana lakini kwa sasa mafuriko pale basi ndio yanasababisha maafa makubwa pamoja na uharibifu mkubwa. Kavyosikia, maji yameingia hadi nyumbani, kulazimisha yeye na familia yake kuhamishwa katika kituo cha uokoaji hapo mjini Townsville. Iwapo ungependa taarifa zaidi kuhusu jinsi bwana Vangaste pamoja na familia yake wanaendelea kujimudu, basi tembelea tovuti yetu sbs.com kwaji Swahili, ambapo utapata taarifa hii pamoja na kanda ya video ambayo ametutumia kuonyesha hali ilivyo anakoishi kwa sasa na jinsi ilivyo alikuacha. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoa ju swahili.